Mua xe hơi cho giam đốc?

• Thread starter ocdethuong2008
  • Ngày gửi
O

ocdethuong2008

Guest
16/5/11
23
0
0
33
tp ho chi minh
anh chị ơi cho em hỏi công ty em có mua một cái xe hơi cho giám đốc vậy thì em định khoản vao tk 211 có đúng không ạ
và em muốn hỏi nữa là vậy em phân bổ như thế nào ạ, mong anh chi giúp đỡ

anh chị ơi cho em hỏi tí ạ
công ty em chi tiền mua bảo hiểm cho một chiếc xe hơi vậy em định khopanf vào tk 642 được không ạ, chiếc xe này mua cho giám đốc ạ
mong anh chị giúp em ak

Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi
Bạn cho vào TK 211

Phân bổ theo QD 203

Làm kế toán không khó, nhưng cũng chẳng phải dễ !
Kiên trì là làm được kế toán .
Mr Cù Trọng Xoay :
Sky: bacnamtraining
YM: bacnamtraining

quocvietkevin

quocvietkevin

"Hotboy WKT"
11/12/10
98
3
0
Nghệ An
Thông tư 203/2009/TT-BTC Khấu hao TSCĐ:
Thời gian sử dụng tối thiểu và tối đa:
Thiết bị và phương tiện vận tải
1. Phương tiện vận tải đường bộ 6 -10 năm
.
Định khoản: TK 211
Phân bổ : TK 142
. XE ôtô sẽ phân bổ khấu hao từ 6 đến 10 năm nhé bạn!

S

shmily2588

Trung cấp
10/11/08
93
4
8
35
Mars
Ko phải đưa vào TK 142 mà là TK 242. Cái này là phân bổ dài hạn chứ

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
anh chị ơi cho em hỏi công ty em có mua một cái xe hơi cho giám đốc vậy thì em định khoản vao tk 211 có đúng không ạ
và em muốn hỏi nữa là vậy em phân bổ như thế nào ạ, mong anh chi giúp đỡ

anh chị ơi cho em hỏi tí ạ
công ty em chi tiền mua bảo hiểm cho một chiếc xe hơi vậy em định khopanf vào tk 642 được không ạ, chiếc xe này mua cho giám đốc ạ
mong anh chị giúp em ak

Bạn viết bài, từ từ các thành viên sẽ hỗ trợ cho bạn, không nên viết vội ở nhiều chuyên mục khác. Bài này tôi đã gộp lại từ box: Phải thu, phải trả khác vào đây chung 1 bài để các bạn tiện hỗ trợ và bạn cũng tiện theo dõi.

Bạn có thể tham khảo bài này: Mua bảo hiểm vật chất cho xe ôtô không được tính vào chi phí hợp lý

Chú ý thêm, tại công văn 518/TCT-CS V/v quyết toán thuế TNDN năm 2010 và một số nội dung cần lưu ý về thuế GTGT, TTĐB, thuế đối với nhà thầu nước ngoài

1. Chi phí khấu hao tài sản cố định (TSCĐ):
Thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 và Thông tư số 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 của Bộ Tài Chính.
- Về trích khấu hao đối với TSCĐ ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống, tàu bay dân dụng và du thuyền:

Doanh nghiệp không được tính vào chi phí được trừ đối với: phần trích khấu hao tương ứng với phần nguyên giá vượt trên 1,6 tỷ đồng/xe đối với ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống mới đăng ký sử dụng và hạch toán trích khấu hao tài sản cố định từ ngày 1/1/2009 (trừ ô tô chuyên kinh doanh vận tải hành khách, du lịch và khách sạn); phần trích khấu hao đối với tài sản cố định là tàu bay dân dụng và du thuyền không sử dụng cho mục đích kinh doanh vận chuyển hàng hoá, hành khách, khách du lịch.

- Về việc trích khấu hao TSCĐ thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp đang dùng cho SXKD do sự cố tạm thời dừng để sửa chữa:

Trường hợp TSCĐ thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp đang dùng cho sản xuất kinh doanh nhưng do sự cố tạm thời dừng với thời gian dưới 12 tháng để sửa chữa rồi tiếp tục phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì trong khoảng thời gian tạm dừng đó doanh nghiệp được trích khấu hao và khoản chi phí khấu hao TSCĐ trong thời gian tạm dừng được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Gởi các bạn tư liệu Sự khác biệt chi phí giữa quy định của thuế và kế toán được Th.s Nguyễn Thị Diệu Thu phân tích

Thân,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA