Kê khai phụ cấp trong HDLD

• Thread starter Rosychen
  • Ngày gửi
R

Rosychen

Sơ cấp
27/12/12
8
0
0
HCM
Thân các anh chị,

Do em mới lần đầu làm phòng nhân sự, A/C tư vấn em với. A/C có thể chỉ cho em phần kê khai phụ cấp của HDLD mình nên kê khai cái gì để sau này thuế vẫn tính chi phí. Em định kê khai mấy cái như sau: phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp chức vụ, phụ cấp đi lại, phụ cấp tiền cơm, phụ cấp điện thoại.

Trong đó:
1. phụ cấp điện thoại có cần ghị rõ bao nhiêu tiền kg ah? mỗi tháng NV em cũng có hóa đơn thuê bao trả sau nên số tiền lúc nào cũng khác cả.
2. Phụ cấp đi lại: ghi vậy được kg a/c? bên thuế chịu không? hay phải ghi tiền xăng? rồi phải có hóa đơn?
3. Phụ cấp tiền cơm: mình cho cố định tháng 600.000d, kg có hóa đơn gì chứng minh cả, có được kg ah? nếu kg thì có cách nào khác kg ah?
4. Phụ cấp trách nhiệm và phụ cấp chức vụ: kê khai cả hai vậy có hợp lý kg?

Em cám ơn nhiều.

Dung

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Ke khai phu cap trong HDLD

Mình chỉ biết 2 ý thôi, còn lại thì nhờ các bạn khác giúp:

1. Phụ cấp điện thoại: nếu muốn đưa vào CP công ty nên bảo nhân viên đăng ký thuê bao trả sau: tên người mua (tên nhân viên), tổ chức (tên cty). Nếu đăng ký như thế này thì không cần đưa vào hợp đồng lao động (vì nếu đưa vào sẽ phải chịu thuế TNCN).

3. Phụ cấp ăn trưa: cho đến thời điểm này là 680k/tháng (khoản này không chịu thuế TNCN). Bạn chỉ cần ghi rõ trong hợp đồng là được. Tuy nhiên, có vài trường hợp bác thuế cũng kiếm chuyện mà loại khoản này ra :D

P

ponypony

Sơ cấp
28/1/13
20
1
1
hcm
Ðề: Ke khai phu cap trong HDLD

Phu cấp cơm trưa ghi rõ trong hop dong thi ghi thế nào la rõ vay bạn proboy1011?
Thanks bạn!

R

Rosychen

Sơ cấp
27/12/12
8
0
0
HCM
Ðề: Re: Ke khai phu cap trong HDLD

Cám ơn bạn Proboy1011 nha !!! Vậy thì mình sẽ delete cái phần phụ cấp điện thoại vậy, nếu vậy nâng phụ cấp cơm trưa lên 680k/tháng là ok nhỉ !! Còn phần phụ cấp đi lại, trách nhiệm, chưc vụ,.. thì sao nhi? có Ah Chị nào giúp em với !

M

Mss pham

Sơ cấp
8/11/11
16
1
3
35
Hà Nội
Ðề: Kê khai phụ cấp trong HDLD

Như phụ cấp xăng xe, điện thoại thì bên mình có trao đổi với nhân viên là mỗi nhân viên hàng tháng phải có HÓa đơn ghi tên công ty.làm như thế thì CP được hợp lệ và cũng ko phải đóng thuế TNCN. Hóa đơn xăng thì kêu họ lấy 600k/tháng, điện thoại thì là 300k/tháng, còn tiền ăn trưa thì đc đưa vào là dưới 680k/tháng
Còn nếu như bạn có ghi trong HDLD trong all các mục trên thì cũng cần phải làm quyết định về các khoản phụ cấp trên không quá so với Công ty TNHH 1 thành viên Nhà Nước

R

Rosychen

Sơ cấp
27/12/12
8
0
0
HCM

Tiền điện thoại và tiền ăn trưa thì em ok. Còn tiền xăng thì hơi khó, em ở sg, ở ngoài này lấy hóa đơn tiền xăng khó qua chừng! có ai có kn lấy hóa đơn tiền xăng ở sg kg ? chỉ em với nha.
Thanks Mss Pham nha !

M

Mss pham

Sơ cấp
8/11/11
16
1
3
35
Hà Nội

Ở ngoài HN mình thì dễ. Bạn Rosychen bạn hãy đến cây xăng ấy.Kêu mấy người đổ xăng ấy" để cho e cái tích kê" bao nhiêu lít. Thế là oki
Bạn đừng có vào phòng viết HĐ vì trong đó họ ko làm đâu.
Còn cách thứ 2 nếu ko lấy đc HĐ thì làm 1 quyết định của ban hội đồng Qtri là phụ cấp cho từng nhân viên là bao nhiêu?

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

Cảm ơn thông tin chia sẻ
Như phụ cấp xăng xe, điện thoại thì bên mình có trao đổi với nhân viên là mỗi nhân viên hàng tháng phải có HÓa đơn ghi tên công ty.làm như thế thì CP được hợp lệ và cũng ko phải đóng thuế TNCN. Hóa đơn xăng thì kêu họ lấy 600k/tháng, điện thoại thì là 300k/tháng, còn tiền ăn trưa thì đc đưa vào là dưới 680k/tháng
Còn nếu như bạn có ghi trong HDLD trong all các mục trên thì cũng cần phải làm quyết định về các khoản phụ cấp trên không quá so với Công ty TNHH 1 thành viên Nhà Nước

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA