Hóa đơn bán hàng thông thường

• Thread starter nhngan
  • Ngày gửi
N

nhngan

Sơ cấp
11/4/10
4
0
0
binhduong
cho em hỏi: công ty em thường xuyên mua gỗ của một trại cư nhỏ có xuất hóa đơn thông thường do bộ tài chính cấp.Hóa đơn đó em được tính vào chi phí hợp lý ko? Và có giới hạn số tiền xuất hóa đơn ko? Theo như hóa đơn GTGT thì nếu thanh toán tiền mặt thì giá trị hóa đơn cao nhất chỉ 20.000.000đồng. còn với hóa đơn thông thường thì sao.Bởi vì ông khách hàng của em gần công ty nên toàn đòi thu tiền mặt. Các anh chị làm ơn trả lời giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cho em hỏi: công ty em thường xuyên mua gỗ của một trại cư nhỏ có xuất hóa đơn thông thường do bộ tài chính cấp.Hóa đơn đó em được tính vào chi phí hợp lý ko? Và có giới hạn số tiền xuất hóa đơn ko? Theo như hóa đơn GTGT thì nếu thanh toán tiền mặt thì giá trị hóa đơn cao nhất chỉ 20.000.000đồng. còn với hóa đơn thông thường thì sao.Bởi vì ông khách hàng của em gần công ty nên toàn đòi thu tiền mặt. Các anh chị làm ơn trả lời giúp em với

Hoá đơn thông thường (Hoá đơn bán hàng_Theo TT153_hiện do cục thuế các địa phương phát hành) là hoá đơn hợp pháp nó không bị chi phối bởi những qui định về khấu trừ; CK hay TM gì cũng được, xuất giá trị bao nhiêu cũng không sao.
Hàng hoá hay DV mà bên bán xuất bằng hoá đơn thông thường, được tính vào chi phí nếu như thoả các điều kiện theo qui định tại TT130 (về chi phí được trừ và không được trừ).

• Like
Reactions: HO Anh Hue
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Hoá đơn bán hàng thông thường không đưa vào khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào thì thanh toán tiền mặt cũng được thôi, nếu là hoá đơn hợp pháp thì được tính vào chi phí.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Chào bạn
Với hoá đơn đầu vào thông thường do Bộ tài chính cấp, thì đương nhiên bạn được đưa vào CP hợp lý thôi, ko có giới hạn số tiền gì cả miễn sau nó hợp lệ là được, bạn phải hiểu như thế này hoá đơn GTGT khác hoá đơn thông thường là nó được khấu trừ thuế đầu vào, theo quy định (chỉ cho hoá đơn GTGT), nếu bạn thanh toán tiền hàng bẳng TM, thì hoá đơn GTGT chỉ được khấu trừ đầu vào khi Tổng cộng tiền thanh toán cao nhất là 20tr, còn nếu với giá trị lớn hơn bạn phải chuyển khoản qua NH thì mới được khấu trừ, còn hoá đơn thông thường vì ko có khấu trừ thuế nên ko bị khống chế.Thân

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào bạn
hoá đơn GTGT chỉ được khấu trừ đầu vào khi Tổng cộng tiền thanh toán cao nhất là 20tr
Phải dưới 20tr nha bạn,hđ GTGT mà gia trị đúng bằng 20tr bạn tt bằng TM thử nghĩ hđ đó có được khấu trừ thuế ko???

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Phải dưới 20tr nha bạn,hđ GTGT mà gia trị đúng bằng 20tr bạn tt bằng TM thử nghĩ hđ đó có được khấu trừ thuế ko???

quytda hiểu nhầm ý của quynhhuong0291 rồi, đọc kỹ là biết ngay...

Chào bạn
Với hoá đơn đầu vào thông thường do Bộ tài chính cấp, thì đương nhiên bạn được đưa vào CP hợp lý thôi, ko có giới hạn số tiền gì cả miễn sau nó hợp lệ là được, bạn phải hiểu như thế này hoá đơn GTGT khác hoá đơn thông thường là nó được khấu trừ thuế đầu vào, theo quy định (chỉ cho hoá đơn GTGT), nếu bạn thanh toán tiền hàng bẳng TM, thì hoá đơn GTGT chỉ được khấu trừ đầu vào khi Tổng cộng tiền thanh toán cao nhất là 20tr, còn nếu với giá trị lớn hơn bạn phải chuyển khoản qua NH thì mới được khấu trừ, còn hoá đơn thông thường vì ko có khấu trừ thuế nên ko bị khống chế.Thân

==> có thể hiểu như sau:

- Từ 20 triệu trở xuống - thanh toán bằng tiền mặt or chuyển khoản: được khấu trừ thuế GTGT

- Trên 20 triệu - thanh toán bằng chuyển khoản: được khấu trừ thuế GTGT

- Trên 20 triệu - thanh toán bằng tiền mặt: không được khấu trừ thuế GTGT

tranxinh

tranxinh

Trung cấp
1/12/10
167
0
0
34
Hà Nội
quytda hiểu nhầm ý của quynhhuong0291 rồi, đọc kỹ là biết ngay...

==> có thể hiểu như sau:

- Từ 20 triệu trở xuống - thanh toán bằng tiền mặt or chuyển khoản: được khấu trừ thuế GTGT

- Trên 20 triệu - thanh toán bằng chuyển khoản: được khấu trừ thuế GTGT

- Trên 20 triệu - thanh toán bằng tiền mặt: không được khấu trừ thuế GTGT

Chính xác là thế này này :)

- Nhỏ hơn 20 triệu - thanh toán bằng tiền mặt or chuyển khoản: được khấu trừ thuế GTGT

- Lớn hơn hoặc bằng 20 triệu - thanh toán bằng chuyển khoản: được khấu trừ thuế GTGT

- Lớn hơn hoặc bằng 20 triệu - thanh toán bằng tiền mặt: không được khấu trừ thuế GTGT

Thân :)

N

nhngan

Sơ cấp
11/4/10
4
0
0
binhduong
cam ơn tất cả các anh chị bây giờ thì em đã thông tư tưởng rồi

N

ngoctrinh86

Guest
21/7/15
1
0
1
37
cho e hỏi vật liệu xây dựng làm xưởng có hóa đơn bán lẻ thông thường vây có cần hợp đồng không

vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
cho e hỏi vật liệu xây dựng làm xưởng có hóa đơn bán lẻ thông thường vây có cần hợp đồng không
Phải yêu cầu bên bán xuất hóa đơn GTGT nhé. Để sau này được trừ khi tính thuế TNDN. Còn nếu không có hóa đơn thì nó sẽ không được tính vào chi phí hợp lý. Còn hợp đồng hay không thì tùy vào công ty bạn. Nếu như số lượng vật tư hàng hóa nhiều thì nên làm hợp đồng. Chào giá... Tránh trường hợp một số doanh nghiệp dở khóc dở cười khi bên nhà cung cấp hết vật tư để cung cấp, giá ngày mai cao hơn giá hôm nay,... khi đấy thì chỉ biết cười mà thôi. :D

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
TT 78/2014 có hiệu lực từ tháng 8/2014 HĐ trực tiếp có giá trị trên 20 tr bắt buộc phải thanh toán bằng hình thức không dùng tiền mặt nếu không sẽ không được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN :

Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
1.
Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA