Hóa Đơn GTGT đầu vào lấy sau đầu ra có được không mấy anh chi?

• Thread starter Tran thi kim LE
  • Ngày gửi
T

Tran thi kim LE

Guest
ANh Chị ơi! cho e hỏi, e xuất hóa đơn đầu ra rồi mới nhận đựơc hóa đơn đầu vào, mà đầu vào xuất sau đầu ra hơn 1tuần vậy có được không ?nhưng nó vẫn trong tháng kê khai, anh chị nào bếit giúp dùm em với,em cảm ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
ANh Chị ơi! cho e hỏi, e xuất hóa đơn đầu ra rồi mới nhận đựơc hóa đơn đầu vào, mà đầu vào xuất sau đầu ra hơn 1tuần vậy có được không ?nhưng nó vẫn trong tháng kê khai, anh chị nào bếit giúp dùm em với,em cảm ơn nhiều ạ.
Như vậy là sai bạn àh, Bạn không có đầu vào thì làm sao xuất hoá đơn đầu ra được chứ.:wall:

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
công ty em cũng bị như vậy. bên bán mua HĐ cục thuế trễ đến tháng 5 mới có nên xuất vào tháng 5 nhưng hàng đã xuất từ tháng 4 rồi. em sơ xuất không dò HĐ đầu vô nên xuất HĐ đầu ra trong tháng 4 .... vậy phần chi phí mua hàng và doanh thu bán hàng này thế nào ạ? có được ghi nhận doanh thu kg ạ?

moon87

moon87

Đáng yêu nhất web

Hình thức : Hàng về trước hóa đơn về sau bạn ạ==> được.

Như vậy là sai bạn àh, Bạn không có đầu vào thì làm sao xuất hoá đơn đầu ra được chứ.:wall:

Rất nhiều trường hợp như thế này mà bạn!
Giả sử nếu như bạn mua hàng mà chưa thanh toán cho người bán họ sẽ chưa trả hóa đơn, trong khi hàng bạn nhận về công ty rồi. Hàng về thì bạn vẫn xuất hóa đơn bán hàng bình thường đúng k? Trong trường hợp này bạn xử lý ntn? Nó là hàng về trước hóa đơn về sau đúng không nào?

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Nguyên tắc người bán không xuất hóa đơn khi giao hàng hóa là sai. Có thể thông báo với cơ quan thuế.
Nhưng một phần đây là do các cty mua bán nợ chày cối nên người bán mới dùng theo phương pháp này. Không biết giải pháp nào cho trọn vẹn nhỉ? Có thể photo hóa đơn (khi giao hàng) và khi thanh toán tiền giao hóa đơn bản gốc được không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
công ty em cũng bị như vậy. bên bán mua HĐ cục thuế trễ đến tháng 5 mới có nên xuất vào tháng 5 nhưng hàng đã xuất từ tháng 4 rồi. em sơ xuất không dò HĐ đầu vô nên xuất HĐ đầu ra trong tháng 4 .... vậy phần chi phí mua hàng và doanh thu bán hàng này thế nào ạ? có được ghi nhận doanh thu kg ạ?

Hình thức : Hàng về trước hóa đơn về sau bạn ạ==> được.

Rất nhiều trường hợp như thế này mà bạn!
Giả sử nếu như bạn mua hàng mà chưa thanh toán cho người bán họ sẽ chưa trả hóa đơn, trong khi hàng bạn nhận về công ty rồi. Hàng về thì bạn vẫn xuất hóa đơn bán hàng bình thường đúng k? Trong trường hợp này bạn xử lý ntn? Nó là hàng về trước hóa đơn về sau đúng không nào?

Cái này thực tế có xảy ra chứ không phải là "được" đâu bạn. Nguyên tắc là khi xuất bán thì phải xuất hoá đơn, và nguyên tắc hàng hoá đi đường phải có hoá đơn, chứng từ đi kèm nên không có chuyện hoá đơn về trước hàng về sau mà được chấp nhận đâu. Khi bên bán xuất hoá đơn trong khi không có hàng bán là xuất hoá đơn sai, sẽ bị phạt hành vi vi phạm về hoá đơn ( mấy triệu quên rồi, hình như 3,5tr). Việc chưa trả tiền nên bên bán chưa giao hoá đơn đó là ứng xử riêng của DN, cái này lợi bất cập hại, họ nhận hoá đơn họ phải ký nhận là việc xác nhân thanh toán theo giá trị ghi trên hoá đơn, còn không giao hoá đơn cho họ thì chưa có sự xác nhận nào cả, nếu không may chứng từ giao nhận hàng hoá mất thì coi như mất trắng nếu họ không thanh toán. Dù chưa giao hoá đơn nhưng thuế GTGT bên bán vẫn phải nộp.

Việc xử lý cho công việc thế nào thì không đồng nghĩa với việc xử lý của mình là đúng luật đâu, Vì vây bạn cần cẩn thận

tangtoc

tangtoc

Guest
25/12/07
114
0
0
hải phòng
trong trường hợp của chủ topic, liệu ta có thể điều chỉnh 1 chút trong hợp đồng chăng. bởi vì theo luật là phải xuất hóa đơn khi đã hoàn thành việc cung ứng hàng hóa hay dịch, không phân biệt đã nhận hay chưa nhận tiền.???????????

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
trong trường hợp của chủ topic, liệu ta có thể điều chỉnh 1 chút trong hợp đồng chăng. bởi vì theo luật là phải xuất hóa đơn khi đã hoàn thành việc cung ứng hàng hóa hay dịch, không phân biệt đã nhận hay chưa nhận tiền.???????????
Bạn có thể nói rõ việc điều chỉnh hợp đồng không? Theo mình thì việc sự việc đã rồi thì gần như không cứu giải được.

moon87

moon87

Đáng yêu nhất web
Cái này thực tế có xảy ra chứ không phải là "được" đâu bạn. Nguyên tắc là khi xuất bán thì phải xuất hoá đơn, và nguyên tắc hàng hoá đi đường phải có hoá đơn, chứng từ đi kèm nên không có chuyện hoá đơn về trước hàng về sau mà được chấp nhận đâu.

.......................

To chị Thắm:
Chị cho em hỏi vấn đề này ạ, vì đúng ra em cũng k phải là học chuyên về kế toán nên cũng chưa rõ ràng lắm! Nếu đầu vào trước đầu ra thì quá ok rồi. Nhưng như chị nói thì vấn đề chỗ em bôi đỏ. Vậy sao trong khi học sao em được học giáo viên có dạy định khoản trường hợp hàng về trước, hóa đơn về sau. Mà thậm chí giáo trình cũng có trường hợp này? Vậy là sao hả chị?:wall::wall:

tangtoc

tangtoc

Guest
25/12/07
114
0
0
hải phòng
ý mình là vẫn đang trong giai đoạn cung cấp hàng hóa, công ty của bạn chủ topic đã nhận được 1 phần hàng và phần đó đã được bán đi.???(hình như vi phạm ở điểm nào đó

thực ra đó là 1 chút suy nghĩ vừa léo ra trong đầu thui, bời vì còn tùy thuộc vào loại hàng hóa mà công ty của chủ topic đang mua và bán

T

Tran thi kim LE

Guest
Chị Thắm ơi, trường hợp của em là khi mua hàng hóa về nhưng do cty em chưa thanh toán tiền hàng cho nhà cung cấp,nên họ không xuất hóa đơn đúng ngày cho em, đến khi thanh toán họ mới xuất hóa đơn cho em, mà khi hàng về cty e da xuất hóa đơn ra luôn, như vậy là sai qui định rồi phải không chị, e cũng biết là có đầu vào, mới có đầu ra, mà giờ em lỡ qui phạm rồi, có cách nào chữa không chị? giúp em với ạ?

K

ke51c

Sơ cấp
15/4/11
22
0
1
Thái Bình
"công ty em cũng bị như vậy. bên bán mua HĐ cục thuế trễ đến tháng 5 mới có nên xuất vào tháng 5 nhưng hàng đã xuất từ tháng 4 rồi. em sơ xuất không dò HĐ đầu vô nên xuất HĐ đầu ra trong tháng 4 .... vậy phần chi phí mua hàng và doanh thu bán hàng này thế nào ạ? có được ghi nhận doanh thu kg ạ"
Trương hợp này bạn cần xin bên bán 1 phiếu xuất kho kiêm vận chuyển vào tháng 4 thì ko sao bạn có thể hạch toán như bình thường!

tangtoc

tangtoc

Guest
25/12/07
114
0
0
hải phòng
rùi em đã tìm được câu trả lời. hàng hóa giao nhiều lần thì mỗi lần phải xuất hóa đơn kèm theo phản ánh số lượng giá trị hàng hóa được giao tương ứng.
hết.

@tranthikimle: với trường hợp của bạn, chắc giờ chỉ còn cách hỏi xem bên mua hàng của mình đã kê khai chưa, nếu chưa thì làm biên bản hủy hóa đơn vì ghi sai ngày, xin xuất một hóa đơn khác,

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
ý mình là vẫn đang trong giai đoạn cung cấp hàng hóa, công ty của bạn chủ topic đã nhận được 1 phần hàng và phần đó đã được bán đi.???(hình như vi phạm ở điểm nào đó

thực ra đó là 1 chút suy nghĩ vừa léo ra trong đầu thui, bời vì còn tùy thuộc vào loại hàng hóa mà công ty của chủ topic đang mua và bán
Theo mình, nếu cty còn tồn loại hàng đó thì nhiều khi họ chẳng phải đi mua nợ và về bán lại ngay không kịp đợi hóa đơn về.

T

Tran thi kim LE

Guest
Bên bán đã kê khai rồi, mà bên em xuất hóa đơn họ cũng kê khai luôn, giờ em không biết làm sao, chắc lần này em bị phạt thât rồi quá!.anh chị nào có cách gì giúp em với.Em cảm ơn cả nhà nhiều ạ.

tangtoc

tangtoc

Guest
25/12/07
114
0
0
hải phòng
nếu đã kê khai rồi thì bạn lên chi cục thuế trao đổi với chuyên viên về việc này.
trước hết bạn tham khảo điều 18 của tt153 nhé - trường hợp 3.

cái này đã kê khai rồi thì vẫn nên trao đổi qua với chuyên viên thì hay hơn. thông tin của bạn sai là ngày nên "chắc ổn" thôi. còn bị xử phạt hay cảnh cáo thì tùy cơ mà ứng biến. bạn có thể tham khảo pháp lệnh xử phạt hành chính trong lĩnh vực thuế

à, nếu ổn thì nhớ sửa lại cả trong hđ nhé(nếu có)

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
To chị Thắm:
Chị cho em hỏi vấn đề này ạ, vì đúng ra em cũng k phải là học chuyên về kế toán nên cũng chưa rõ ràng lắm! Nếu đầu vào trước đầu ra thì quá ok rồi. Nhưng như chị nói thì vấn đề chỗ em bôi đỏ. Vậy sao trong khi học sao em được học giáo viên có dạy định khoản trường hợp hàng về trước, hóa đơn về sau. Mà thậm chí giáo trình cũng có trường hợp này? Vậy là sao hả chị?:wall::wall:

Vấn đề này mình trả lời tạm thế này. Chẳng biết cso đúng không nữa.
Bản chất tiền thuế sẽ đi cùng luật quản lý thuế và luật thuế tương ứng.
Còn bản chất ghi chép của kế toán là phản ánh nghiệp vụ thực sự phát sinh của doanh nghiệp.
Trong kế toán thì có phần hạch toán theo đúng luật kế toán nhưng không được chấp nhận bởi luật thuế.
Về kế toán hàng cứ về kho bất cứ lúc nào là ghi nhận số lượng, chủng loại mặt hàng khi đó cho dù có hóa đơn hay không có hóa đơn.
Nhưng nếu về thuế và quản lý thị trường : Hàng đi đường không có hóa đơn hăychúng từ chứng minh đã ghi nhận về thuế thì bị phat nhẹ là 2tr và nặng là tịch thu hàng.
Vì thế chủ Topic sẽ tự thấy Công ty mình phù hợp ở lĩnh vực nào mà ghi nhậdduwwocj hay không thôi.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
To chị Thắm:

Điều em nói là chính xác, giáo trình có hướng dẫn điều này, nhưng đó là hướng dẫn về mặt kế toán vì thực tế xảy ra phải xử lý. Vì dụ như: khách hàng A đến công tyB & đồng ý mua hàng, hai bên làm hợp đồng ký cá xong xuôi, chờ bên bán giao hàng. Bến bán sẽ xuất hoá đơn cũng với ngày giao hàng.Trong lúc đó ở tại của hàng tiêu thụ của khách hàng A còn mẫu mã của loại hàng này và chỉ còn mỗi hàng mẫu , và khách hàng đồng ý mua 10 sp này, và đống ý giao hàng chậm vài ngày. Nhân viên bán hàng hỏi sếp, sếp thấy rằng đến ngày phải giao hàng cho khách hàng này thì công ty B cũng sẽ giao hàng xong. Tất nhiên họ không bỏ qua vụ làm ăn này. Khách hàng này thoả thuận trả trước 50% và nhận hoá đơn ngay, khi nào nhận hàng xong sẽ thanh toán số tiền còn lại.
Là doanh nghiệp bạn có nhận mối làm ăn này không? Đó là lựa chọn của DN? Và tính toán thế nào là có lợi cho mình.

Cái này trong buổi sinh hoạt nghiệp vụ hàng tháng của wkt vào tháng tư anh Vũ Đình Hiển chuyên viên Cục Thuế cũng nói chưa có văn bản nào hướng dẫn cái vụ này hết. Vì vậy nếu cty bạn thường hay phát sinh cái kiểu hàng về trước hoá đơn về sau thì nên làm cv để được hướng dẫn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA