Chi phí vé máy bay Vietnam Airline

• Thread starter Ke toan VIPVUON Cafe DaNang
  • Ngày gửi
K

Ke toan VIPVUON Cafe DaNang

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City
Công ty em có phát sinh chi phí đi máy bay của cán bộ đi công tác. Chứng từ vé máy bay là: "Hoá đơn - Phiếu thu tiền cước vận chuyển" có ghi MST, tên đại lý vé máy bay, đóng dấu treo Đại lý đồng thời có ghi tên Tổng công ty hàng không Việt Nam, MST Tổng Công ty hàng không Việt Nam. Vậy cho em hỏi, khi kê khai thuế Giá trị gia tăng ở Bảng kê mua vào thì phần đơn vị bán hàng, thì ta kê khai tên Đại lý bán hay tên Tổng công ty hàng không Việt nam ? Mong các anh chị giúp ạ:boldred::boldred:

Khóa học Quản trị dòng tiền
moon87

moon87

Đáng yêu nhất web
Bạn ghi đơn vị bán là Hàng không VN nhé. Mình đã gọi sang đại lý vé máy bay hỏi vấn đề này rồi. Vì bên mình cũng vừa có phát sinh vé máy bay đi công tác mà.
Thân!

K

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City
Ôi không ai giúp em à. Các bác nào giống trường hợp công ty em thì giúp với ạ.

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Tên hãng hàng không. Chú ý khéo nhầm lẫn nhé, phải là hóa đơn GTGT chứ không phải phiếu thu tiền đó đâu, yêu cầu đại lý cung cấp hóa đơn cho nha

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Theo nguyên tắc kê khai thuế thì đơn vị nào xuất hóa đơn cho mình thì sẽ kê khai thuế khấu trừ của đơn vị đó. Chứ sao lại kê khai thuế của đơn vị đại lý đc.
Nên bọn mình vẫn kê khai thuế ghi tên đơn vị phát hành hóa đơn của vé máy bay.

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Nếu chứng từ chi phí chỉ có vé, phiêu thu thôi vẫn chưa đủ bạn nhé!
Cần phải bổ sung thêm cả vé book chỗ nữa nhé (cái chứng từ cuối cùng để chứng minh là người đó có đi may bay).
Còn bạn kê khai phải căn cứ vào hoá đơn của đại lý chứ ạ?
Đó là doanh thu đầu ra của đại lý mà bạn?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
thường thì bên Vietnamairlines chỉ phát hành chứng từ "phiếu thu tiền cước vận chuyển" là chứng từ đã được thuế chấp nhận và phát hành, trên đó ghi rõ thông tin, mã số thuế thì vẫn làm căn cứ để kê khai khấu trừ thuế hàng tháng

Nếu chứng từ chi phí chỉ có vé, phiêu thu thôi vẫn chưa đủ bạn nhé!
Cần phải bổ sung thêm cả vé book chỗ nữa nhé (cái chứng từ cuối cùng để chứng minh là người đó có đi may bay).
Còn bạn kê khai phải căn cứ vào hoá đơn của đại lý chứ ạ?
Đó là doanh thu đầu ra của đại lý mà bạn?
vé book chổ thì chưa phải là chứng từ cuối để chứng minh là có đi máy bay nhé, chứng từ cuối cùng để chứng minh có đi máy bay không (làm căn cứ tính công tác phí) phải là phiếu boarding pass (thẻ lên tàu bay) trên đó có ghi số ghế, hành trình, giờ cất cánh, tên hành khách

Sửa lần cuối:
dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Theo nguyên tắc kê khai thuế thì đơn vị nào xuất hóa đơn cho mình thì sẽ kê khai thuế khấu trừ của đơn vị đó. Chứ sao lại kê khai thuế của đơn vị đại lý đc.
Nên bọn mình vẫn kê khai thuế ghi tên đơn vị phát hành hóa đơn của vé máy bay.
Đại lý vẫn phải xuất hóa đơn mà chị. Nếu đại lý xuất hóa đơn thì mình phải kê khai đơn vị bán hàng là đại lý chứ

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Đại lý vẫn phải xuất hóa đơn mà chị. Nếu đại lý xuất hóa đơn thì mình phải kê khai đơn vị bán hàng là đại lý chứ

Đơn vị đại lý ở đây ý mình nói là đơn vị cấp phát vé máy bay gốc.
Vì vé máy bay có đại lý cấp 1 và đại lý cấp 2. Nơi xuất vé gốc đầu tiên là đơn vị đại lý gốc bạn ạ!

P

poetry

Sơ cấp
24/8/05
8
0
1
38
nghe an
Bên công ty mình thì thủ tục thanh toán có: vé máy bay, phiếu thu kiêm vận chuyển nội bộ, boarding pass, còn khi kê khai thuế vẫn lấy theo thông tin của Vietnam Airlines
Thanks.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Đơn vị đại lý ở đây ý mình nói là đơn vị cấp phát vé máy bay gốc.
Vì vé máy bay có đại lý cấp 1 và đại lý cấp 2. Nơi xuất vé gốc đầu tiên là đơn vị đại lý gốc bạn ạ!
Em ví dụ: Công ty A là đại lý cấp 1, công ty B là đại lý cấp 2. Khi mình mua vé ở đại lý cấp 2 (công ty B) và đại lý cấp 2 xuất hóa đơn cho mình. Vậy cho em hỏi thì mình kê khai thuế của ai?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Em ví dụ: Công ty A là đại lý cấp 1, công ty B là đại lý cấp 2. Khi mình mua vé ở đại lý cấp 2 (công ty B) và đại lý cấp 2 xuất hóa đơn cho mình. Vậy cho em hỏi thì mình kê khai thuế của ai?
Kê khai thuế Của cty B - Nơi cty xuất hóa đơn cho mình.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Chắc em hiểu nhầm ý chị vì khi đọc em thấy chị nói là phải kê thai thuế của đại lý gốc nên em mới diễn giãi rõ như vậy

K

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City

Ôi các anh chị ơi, công ty em mua vé ở Đại lý nhưng không biết Đại lý thuộc cấp mấy cả, chỉ biết Hóa đơn gồm cả: Tên Đại lý, MST Đại lý, địa chỉ đại lý + Tên Tổng công ty hàng không VN Airline, MST Vietnam AIRLINE.

Vậy ta phải kê khai theo đơn vị nào bán hàng ạ. Cảm ơn các anh chị nhiều.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Ôi các anh chị ơi, công ty em mua vé ở Đại lý nhưng không biết Đại lý thuộc cấp mấy cả, chỉ biết Hóa đơn gồm cả: Tên Đại lý, MST Đại lý, địa chỉ đại lý + Tên Tổng công ty hàng không VN Airline, MST Vietnam AIRLINE.

Cái này thì kê khai hóa đơn của VN Airline rồi. Vì đại lý chỉ đóng dấu MST thôi đúng không bạn?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh

Câu trả lời như thế này bạn ạ!

Theo nguyên tắc kê khai thuế thì đơn vị nào xuất hóa đơn cho mình thì sẽ kê khai thuế khấu trừ của đơn vị đó.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Xin lỗi mọi người cho mình chen ngang đây một tí được không. em hỏi chị Bong vấn đề này cái:
Mình là đại lý vé máy bay cấp 2, trong hóa đơn có khoản tiền "phí khác", khi định khoản mình sẽ định khoản như thế nào đây?
Ví dụ hóa đơn đầu vào tiền vé 2.000.000, thuế GTGT 200.000, phí khác 44.000
Khoản phí 44.000 này là khoản phí sân bay thu hộ nhưng khi mình xuất hóa đơn cho khách hàng mình lại thu 50.000
Ví dụ hóa đơn bán ra vé ở trên giá bán 2.100.000, thuế 210.000, phí khác 50.000
Vậy mình sẽ định khoản phần "phí khác" này thế nào đây?
Chị giúp em với nhé tại vì em gửi bài lên diễn đàn mà không có ai trả lời hết nên đành thất lễ chen ngang ở đây vậy.

K

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City
Các anh chị ơi, làm sao biết được Hóa đơn GTGT vé máy bay là do Đại lý xuất bán hay Tổng công ty Vietnam Airline xuất bán vậy ? Vì trên Hóa đơn GTGT: có tên Đại lý, MST đại lý, địa chỉ đại lý, dấu đỏ treo Đại lý đồng thời có tên Tổng công ty Vietnam Airline, MST VN Airline.

Mong các anh chị giúp đỡ.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Đơn giản thôi
Nếu của VN xuất thì chỉ ghi là "Hãng hàng không quốc gia Việt Nam - Mã số thuế 0100107518"
Nếu là đại lý thì như bạn nói đó, có thêm dòng thông tin của đại lý, MST của đại lý
Bạn trả tiền cho bên nào?
- Trả trực tiếp cho phòng vé VN airlines thì khai báo thuế với thông tin của VN airlines
- Trả cho đại lý thì khai báo thuế với thông tin đại lý
Hạch toán thì tách thuế VAT ra như mua hàng vậy thôi, phí khác phí gì thì cộng hết vào nguyên giá, thế thôi

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Xin lỗi mọi người cho mình chen ngang đây một tí được không. em hỏi chị Bong vấn đề này cái:
Mình là đại lý vé máy bay cấp 2, trong hóa đơn có khoản tiền "phí khác", khi định khoản mình sẽ định khoản như thế nào đây?
Ví dụ hóa đơn đầu vào tiền vé 2.000.000, thuế GTGT 200.000, phí khác 44.000
Khoản phí 44.000 này là khoản phí sân bay thu hộ nhưng khi mình xuất hóa đơn cho khách hàng mình lại thu 50.000
Ví dụ hóa đơn bán ra vé ở trên giá bán 2.100.000, thuế 210.000, phí khác 50.000
Vậy mình sẽ định khoản phần "phí khác" này thế nào đây?
Chị giúp em với nhé tại vì em gửi bài lên diễn đàn mà không có ai trả lời hết nên đành thất lễ chen ngang ở đây vậy.

Đại lý bán vé máy bay là đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng đúng không.
Toàn bộ giá trị tiền vé máy bay chỉ hạch toán là khoản thu hộ. Còn khi viết hóa đơn hoa hồng mới hạch toán là doanh thu mà!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA