Giúp đỡ: Mẫu cam kết 23 theo thông tư 62?

• Thread starter minhcong
  • Ngày gửi
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Mẫu cam kết 23 được sử dụng cụ thể như thế nào đối với thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương tiền công???

Chân thành cảm ơn các anh chị!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Theo TT 62: - Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này)
- Và phải có MSTCN ( TT 84)

S

snowm5t5

Trung cấp
27/2/10
58
0
0
Da Nang
Theo TT 62: - Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này)
- Và phải có MSTCN ( TT 84)

Tất cả những điều bạn trích dẫn từ TT62 đều đúng cả nhưng cái câu -Và phải có MSTCN ( TT 84)[/QUOTE] thì k có đâu nhé, mình đã lật lại TT 84 coi rồi, k phải áp chỉ áp dụng cho người có MSTCN đâu, chỉ cần có CMT là được rồi

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
ủa thế mà mình cứ tưởng là cái mẫu cam kết 23 dành cho tất cả mọi đối tượng,mình đang định làm cái này cho các nhân viên ký hd dưới 3 tháng, ko đóng BH,không có MST, và ko muốn bị khấu trừ 10% TNCN, mới làm nên ko biết phải áp dụng TT, VB nào vào cả, may quá, cảm ơn đề tài này nhiều. Tiện thể các bạn cho mình hỏi muốn không phải khấu trừ 10% cho nhứng nhân viên nói trên thì có cách nào không? Xin được chỉ giáo!

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Chả hiểu bạn ni hỏi gì, để tạm thời khỏi bị khấu trừ thuế TNCN thì biểu họ làm Cam kết theo mẫu 23:
-Cá nhân có thu nhập ko đến 48tr/ năm nếu độc thân.
-Cá nhân có thu nhập dưới 67.2tr/ năm nếu có 01 ng phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng.
-Cá nhân có thu nhập dưới 86.4tr/ năm nếu có 02 ng phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng.

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
Thì giờ mình mới biết là cái mẫu 23 đó chỉ dùng cho cá nhân làm đại lý bảo hiểm, hàng hóa. Mình tưởng là cái mẫu này có thể dùng cho những nhân viên bình thường có hợp đồng nhỏ hơn 3 tháng, chưa có mã số thuế..., ai ngờ không được nên những nhân viên chỉ làm 1,2 tháng nay bỏ việc mình đã không khấu trừ 10% để làm mẫu 23 cho nhân viên đỡ thiệt thòi

Ở trên mọi người đã nói rõ là mẫu 23 chỉ dùng cho nhân viên làm đại lý đó sao, giờ bạn lại nói vậy nên m ko biết phải làm ntn nữa

X

xhnt197205

Sơ cấp
6/9/10
46
0
0
Hà Nội
bạn manmom hiểu sai rồi. Bạn cứ làm bản cam kết cho các nhân viên mà bạn nói là ko phải khấu trừ 10%

hoalantieu2030

hoalantieu2030

26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Theo TT 62: - Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ

đâu phải chỉ có cá nhân làm đại lý đâu bạn, đọc kỹ lại nhé!

G

giale

Sơ cấp
7/4/11
9
0
0
35
TPHCM
bạn cứ làm cam kết cho những NV của bạn, đâu chỉ áp dụng cho cá nhân làm đại lý bảo hiểmđâu. theo mình bít thì ko co MST cụng dc , co CMT là ok rồi

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
Vậy ah, úi trời đôi lúc đọc công văn, thông tư mà ko tài nào hiểu được, cảm ơn các bạn nhiều nha, nhưng các bạn có làmmaaux đó chưa, và có bị khó dễ gì không vậy

hoalantieu2030

hoalantieu2030

26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Vậy ah, úi trời đôi lúc đọc công văn, thông tư mà ko tài nào hiểu được, cảm ơn các bạn nhiều nha, nhưng các bạn có làmmaaux đó chưa, và có bị khó dễ gì không vậy
Chỉ là cam kết của người có thu nhập thôi, ko có gì khó khăn cả, bạn ko nên quá lo lắng.

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
ừ, vậy à, cảm ơn các bạn rất rất nhiều, thực ra thì mình muốn làm tăng chi phí tiền lương lên vì bên công ty mình là công ty tư vấn xây dựng nên chi phí chủ yếu là lương kỹ sư, lương chuyên gia tư vấn.
Tiện đây có bạn nào làm bên tư vẫn, thiết kế không, chỉ giáo cho mình 1 ít về phương pháp tính giá thành hợp lý nhất được không, mình chưa có hướng nào cả, công ty mới giờ mới PS hợp đồng nên phân vân quá, nghĩ mãi mà không biết phải làm theo cách nào, bây giờ TK 154 mình không biết nên chi tiết theo kiểu nào nữa, theo khoản mục phí hay là theo công trình, nếu theo khoản mục phí thì làm sao để đưa khoản mục đó vào công trình để cuối năm kết chuyển sang 632 vậy, hay cái đó mình theo dõi riêng vậy?

Các bạn có thể cho mình hỏi là khi miễn thuế TNCN bậc 1 thì mình muốn tăng lương cho nhân viên, vậy mình cứ thế tăng hay phải có quyết định tăng lương kèm theo thì bên thuế mới không gây khó khăn vậy, và khi tăng lương và tăng lao động thì liệu có ảnh hưởng gì đến phòng LD TBXH không vì mình nghe nói là tăng lao động thì làm báo cáo lên phòng LD TBXH? mình có hiểu sai chỗ nào không, mong các bạn chỉ giáo

Sửa lần cuối:
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Chỉ là cam kết của người có thu nhập thôi, ko có gì khó khăn cả, bạn ko nên quá lo lắng.

Theo thông tư 113 ngày 04/08/2011
- Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm, tổ chức chi trả thu nhập vẫn phải cung cấp danh sách và thu nhập của những người chưa đến mức khấu trừ thuế cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

Vướng mắc ở chữ màu hồng ý bạn.
Bởi vì lương trả cho người công nhân trực tiếp như ở cơ quan mình nộp về vp cty rất muộn. Giữa năm 2011 mới nộp lương năm 2010

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Theo thông tư số 62 - Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
- Theo khoản 3.1.3 mục 1 phần B thông tư 84
3.1.3. Nguyên tắc tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc
- Đối tượng nộp thuế chỉ được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc nếu đối tượng nộp thuế đã đăng ký thuế và được cấp mã số thuế. Riêng năm 2009 trường hợp chưa đăng ký thuế thì vẫn được tạm giảm trừ gia cảnh nếu thực hiện đăng ký giảm trừ gia cảnh và có đủ hồ sơ chứng minh người phụ thuộc theo hướng dẫn tại điểm 3.1.7 khoản 3 mục I phần B Thông tư này.
..........

Theo thông tư 113 ngày 04/08/2011

Vướng mắc ở chữ màu hồng ý bạn.
Bởi vì lương trả cho người công nhân trực tiếp như ở cơ quan mình nộp về vp cty rất muộn. Giữa năm 2011 mới nộp lương năm 2010
Vậy thì cơ quan bạn lấy ngày kết thúc năm tài chình là ngày nào, nếu lấy ngày 31/12 là ngày kết thúc năm tài chính thì bạn lầm báo cáo quyết toán ra sao, số liệu đây để ra báo cáo trước ngày 31/3.

Sửa lần cuối:
M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
Các bạn ơi cho mình hỏi một vấn đề này nữa, nhứng nhân viên thử việc hay nhân viên hợp đồng <3 tháng mình làm bản cam kết cho họ nhưng chưa có MST CN có được không, đến khi quyết toán thì mình cho vào bảng 05A hay 05B vậy?
hay những lao động hợp đồng dài hạn nhưng cũng chỉ làm được vài tháng rồi nghỉ, vậy mình có phải làm mẫu này không và rồi khi quyết toán cho vào mẫu nào vậy
Ví dụ nhân viên A mình làm 1 hợp đômg thử việc xong, sau đó mình lại làm tiếp một hợp đồng 3 tháng nữa có được không nhỉ

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Các bạn ơi cho mình hỏi một vấn đề này nữa, nhứng nhân viên thử việc hay nhân viên hợp đồng <3 tháng mình làm bản cam kết cho họ nhưng chưa có MST CN có được không, đến khi quyết toán thì mình cho vào bảng 05A hay 05B vậy?
hay những lao động hợp đồng dài hạn nhưng cũng chỉ làm được vài tháng rồi nghỉ, vậy mình có phải làm mẫu này không và rồi khi quyết toán cho vào mẫu nào vậy
Ví dụ nhân viên A mình làm 1 hợp đômg thử việc xong, sau đó mình lại làm tiếp một hợp đồng 3 tháng nữa có được không nhỉ

mẫu 05B/BK có nói là bảng kê TNCT....cho lao động ko có ký hợp đồng hoặc có hợp đồng lao động dưới 3 tháng
Cònlại là 05A

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
Mọi người ơi cho mình hỏi, hôm nay mình có hỏi bên tư vấn kế toán về mẫu cam kết 23, anh kế toán bên đó bảo là mẫu cam kết này không sử dụng đối với những người đã có MST là sao vậy? nhiều ý kiến quá mình không biết phải theo ý kiến nào? Có bạn nào am hiểu về cái mẫu biể này thì vui lòng hướng dẫn toàn bộ về cái mẫu này cho mình với, cụ thể là mẫu này được sử dụng cho những người chưa có MST hay là là đã có vậy?

1

1405dole

Sơ cấp
3/3/11
31
0
0
thainguyen
nhưng cái mẫu 23 này có 1 hạn chế là người lao động phải cam kết là làm ở duy nhất 1 công ty thì mới được tạm thời chưa khấu trừ thuế. mình quên mất mấy người làm trước không bắt họ ký bản này, giờ đang không biết làm thế nào đây. hic hic

T

trang1911

Trung cấp
9/5/10
98
1
16
34
hà nội
Ðề: Giúp đỡ: Mẫu cam kết 23 theo thông tư 62?

bên mình có 7 nhân viên, 5 người có HĐLĐ và 2 người ko có HĐLĐ, hiện tại những ng ko có HĐLĐ đã nghỉ việc. Cả 7 người đều không phải nộp thuế vì mức lương chỉ có 2 triệu, vậy có phải làm mẫu 23 không?