Tên viết tắt trên Hóa đơn - Trang 2

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 17 trên 17
5,596 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của phuonghn
    Tham gia ngày
    Apr 2007
    Địa chỉ
    Hà nội
    Bài gửi
    49
    Post Thanks / Like
    phuonghn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Tên viết tắt trên Hóa đơn

    Chào mọi người! Mình có vướng mắc cần mọi người tư vấn hộ:
    Theo Thông tư 153 qui định là được sử dụng tên viết tắt như trên giấy đăng ký kinh doanh. Công ty mình tên đầy đủ bằng tiếng việt khá dài, nên mình đang định dùng tên viết tắt tiếng anh được đăng ký trên Giấy đăng ký kinh doanh do Sở KHĐT cấp.
    Vậy cho mình hỏi mình làm như vậy có được cơ quan thuế chấp nhận ko?
    Cơm ơn rất nhiều!

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên Hình đại diện của nammyvn
    Tham gia ngày
    Dec 2007
    Địa chỉ
    Thanh Hoa
    Bài gửi
    5
    Post Thanks / Like
    nammyvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cho em hỏi ghé chút về việc xuất hoá đơn :
    Công ty em kinh doanh và đại lý phân phối các mặt hàng gia dụng. Hoá đơn đầu vào(là hoá đơn của các hãng sản xuất và nhập khẩu) của công ty em thường là không ghi rõ cụ thể về hàng hoá:
    VD: Họ chỉ ghi Nồi cơm điện GS-105A (chẳng hạn).
    Nhưng khi Công ty em cung cấp hàng lên siêu thị (Nhà nước (^_^)) họ lại yêu cầu là phải xuát hoá đơn đầy đủ thương hiệu;
    VD: Nồi cơm điện GoldSun GS-105A (chẳng hạn).
    Mặc dù theo em được biết bản thân Siêu thị đó cũng có một số nhà cung cấp là nhà sản xuất và họ cũng xuất hoá đơn không có tên thương hiệu. Em hỏi thì họ bảo là do nhà cung cấp đó trực tiếp SX nên chấp nhận được.

    Vậy cho em hỏi bên mua bắt buộc như vậy có đúng không? Có văn bản luật nào quy định cụ thể như vậy không?. nếu phải làm như thế thì bên công ty em phải làm như thế nào? viết thêm thương hiệu như thế có ảnh hưởng gì không?
    Xin chân thành cảm ơn.

  4. Già mà ham Hình đại diện của Kế Toán Già Gân
    Tham gia ngày
    Nov 2004
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Bài gửi
    2,858
    Post Thanks / Like
    Kế Toán Già Gân vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Tên người mua quá dài ghi không đủ chỗ - (Tên viết tắt trên Hóa đơn), xem công văn Số: 1805/TCT-CS - ngày 26 tháng 05 năm 2011 của Tổng Cục Thuế hướng dẫn V/v lập hóa đơn GTGT.

    Kính gửi: Công ty TNHH Nippon Paint Việt Nam (Hà Nội).- (Khu công nghiệp Quang Minh, Mê Linh, Hà Nội)


    Trả lời công văn số NPVH07052011 ngày 7/5/2011 và công văn số NPVH16052011-1 ngày 16/5/2011 của Công ty TNHH Nippon Paint Việt Nam (Hà Nội) về việc lập hóa đơn GTGT, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

    Tại điểm b khoản 2 Điều 14 Thông tư 153/2010/TT-BTC hướng dẫn:

    b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế”.

    Tại điểm c khoản 2 Điều 14 Thông tư số 153/2010/TT-BTC hướng dẫn:

    “Tiêu thức “Số thứ tự, tên hàng hóa, dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền”: ghi theo thứ tự tên hàng hóa, dịch vụ bán ra; gạch chéo phần bỏ trống (nếu có).

    Căn cứ công văn số 4016/BTC-TCT ngày 28/3/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về chữ viết, chữ số ghi trên hóa đơn.

    Căn cứ hướng dẫn trên, trường hợp Công ty TNHH Nippon Paint Việt Nam (Hà Nội) đã đăng ký cách sử dụng chữ viết, chữ số ghi trên hóa đơn theo hướng dẫn tại công văn số 4016/BTC-TCT ngày 28/3/2011 của Bộ Tài chính đã lập hóa đơn giao khách hàng như sau:

    - Tại tiêu thức “tên, địa chỉ người mua” tên đầy đủ: “Cong ty TNHH xe buyt Daewoo Viet Nam”, do không đủ ký tự phần mềm kế toán được viết thành: “Cty TNHH xe buyt Daewoo VN”.

    - Tại tiêu thức “tên hàng hóa, dịch vụ” ghi tên sản phẩm là tiếng Việt không dấu (khổ chữ lớn) kèm theo tên sản phẩm giữ nguyên tiếng nước ngoài (khổ chữ nhỏ hơn - nằm ở cột bên cạnh cột sản phẩm tiếng Việt)


    Các tiêu thức khác trên hóa đơn được lập theo quy định thì các hóa đơn đã lập như trên giao khách hàng được chấp thuận.

    Tổng cục Thuế trả lời để Công ty TNHH Nippon Paint Việt Nam (Hà Nội) được biết.

    Bản gốc tại đây

  5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của heartsaobang
    Tham gia ngày
    May 2011
    Địa chỉ
    Quê hương địa đạo Củ Chi _ Q.10
    Bài gửi
    205
    Post Thanks / Like
    heartsaobang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    06-12-2011, 17:11 #13
    Mọi người cho em hỏi là nội dung hóa đơn mình ghi tiếng anh đc ko ah?
    Vd như là: in sticker, label, hay sample , decal giấy được ko ah?
    Em xuất hóa đơn cho khách mà ko biết ghi tiếng anh thuế có chấp nhận ko ah?
    Thanks cả nhà.

  6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của duyenga
    Tham gia ngày
    Apr 2011
    Địa chỉ
    nam dinh
    Bài gửi
    48
    Post Thanks / Like
    duyenga vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    06-12-2011, 21:13 #14
    không được ghi băng tiếng anh đâu bạn.phải ghi bằng tiếng việt thì mới được chấp nhận.

  7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của heartsaobang
    Tham gia ngày
    May 2011
    Địa chỉ
    Quê hương địa đạo Củ Chi _ Q.10
    Bài gửi
    205
    Post Thanks / Like
    heartsaobang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-12-2011, 09:56 #15
    Mình ghi bằng tiếng anh rồi, một số hoá đơn mình vẫn thấy có ghi tiếng anh mà, mình có kèm tiếng việt theo như là" in nhãn sticker, in nhãn sample" .Vậy được ko ?

  8. Thành viên Hình đại diện của huehuevt
    Tham gia ngày
    Oct 2011
    Địa chỉ
    vung tau
    Bài gửi
    23
    Post Thanks / Like
    huehuevt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-12-2011, 16:14 #16
    Sẵn tiện mọi người cho e hỏi, chẳng hạn như công ty tên là CÔNG TY TNHH HAI MƯƠI BỐN CHẤM BẢY. Mà trên hóa đơn lại ghi là CÔNG TY TNHH 24.7. như vậy có được k ạ.

  9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của tocxu109
    Tham gia ngày
    Nov 2009
    Địa chỉ
    Hà nội
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    6
    Post Thanks / Like
    tocxu109 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    05-01-2012, 16:04 #17
    Mọi người ơi cho e hỏi. Cty em mới in 1 số lịch tết, bên bán xuất HĐ VAT viết tắt tên công ty từ "và" ---> "&". Em mới làm kế toán nên cũng lơ mơ mấy cái vụ này quá. Mà bên e do thuế Từ Liêm quản lý. Thấy thuế ở đây khá khó tính nên e lo nếu ghi như thế họ không chấp nhận đầu vào. Ai biết giúp e với
    Phần mềm kế toán thông mình, sự lựa chọn của các nhà kinh tế
    http://www.sisvn.com/
    LH : 0973532565


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

công văn tại hà nội về viết tắt trên hóa đơn

CP trong tieng anh viet tat tu gi

viet tat ten hang hoa tren hoa don