Tên viết tắt trên Hóa đơn

• Thread starter phuonghn
  • Ngày gửi
P

phuonghn

Guest
16/4/07
47
1
6
Hà nội
Chào mọi người! Mình có vướng mắc cần mọi người tư vấn hộ:
Theo Thông tư 153 qui định là được sử dụng tên viết tắt như trên giấy đăng ký kinh doanh. Công ty mình tên đầy đủ bằng tiếng việt khá dài, nên mình đang định dùng tên viết tắt tiếng anh được đăng ký trên Giấy đăng ký kinh doanh do Sở KHĐT cấp.
Vậy cho mình hỏi mình làm như vậy có được cơ quan thuế chấp nhận ko?
Cơm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

daongocha

Guest
14/5/11
6
0
0
35
Tây Hồ - Hà Nội
Thông tư 153 quy định là được dùng từ viết tắt trên hoá đơn có nghĩa là được phép viết tắt các từ như từ Trách nhiệm hưu hạn (TNHH) cổ phần( CP), Thương mại và Dịch vụ( TM và DV).Chứ bạn không được phép viết từ tiếng anh thay tiếng việt trên hoá đơn.

C

cuc ku

Trung cấp
15/12/10
92
0
0
35
Hải Phòng
mình phải viếta tiếng việt chứ bạn, dài đến mấy thì chắc cũng chỉ thêm những từ TNHH, CP, TMDV, hoặc TM và DV là hết chứ gì, đừng viết tiếng anh nhé

K

kong23

Sơ cấp
2/3/11
5
0
0
Hà nội
các anh chị ơi cho em hỏi!!!!
Công ty em vừa nhận một hóa đơn đầu vào nhưng ở phần địa chỉ bị như sau:
Cty em ở quân Ba Đình Nội nhưng cty kia lại xuất thành B.Đình Hà Nội
liệu địa chỉ như vậy có đuọc chấp nhận ko ạ

K

kimle1985

Sơ cấp
24/8/11
27
0
0
Ha Noi

Không biết bạn viết có đúng không nữa đó, sao bạn lại viết " Cty em ở quân Ba Đình Nội" bó tay bạn luôn. Còn chuyện đaa chỉ viết hóa đơn thì nên yêu cầu bên đó viết rõ ràng là Ba Đình, Hà Nội nhé

I

insieutoc

Sơ cấp
21/12/10
6
0
1
HCM

100% phải in lại đó bạn.
Các chi cục thuế ở Hà Nội rất khó. Địa chỉ phải ghi rõ : Quận Ba Đình thay vì Q. Ba Đình

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
100% phải in lại đó bạn.
Các chi cục thuế ở Hà Nội rất khó. Địa chỉ phải ghi rõ : Quận Ba Đình thay vì Q. Ba Đình
Nếu ghi Q. Ba Đình thì đã làm sao? Cán bộ thuế không biết từ "Q. Ba Đình" thì bạn đọc cho họ hiểu từ viết tắt Q là gì, tâm lý doanh nghiệp luôn luôn sợ Cục Thuế
Hóa đơn đầy đủ thông tin, chữ viết tắt thông thường thậm chí là phổ thông rồi thì cho qua, tinh vi chi mấy chuyện nhỏ đó

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Bạn ghi thiếu thì phải, việc bên kia xuất là B.Đình Hà Nội cũng được có thể địa chỉ cty bạn dài quá, mình xuất HĐ cho khách hàng vẫn ghi tắt vậy mà

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Chào các bác
Có những từ "một thành viên" do tên cty quá dài như
Công ty TNHH một thành viên nhà hàng khách sạn An Đông Center
khi mình đưa tên cty mình cho họ xuất hóa đơn thì họ đều báo quá dài pm kế toán ko đủ ô đễ gõ vào nên đề nghị thay "một thành viên" thành MTV, mình bắt buộc phải chịu thôi, theo mình thấy MTV cũng là một từ viết tắc khá phổ biến ko biết có ai đã bị thuế bắt lỗi chưa vậy ?, Thân

Nhà Hàng Khách Sạn An Đông Center
14-16 Sư Vạn Hạnh, P9, Q5, TP.HCM
Tel: (84.8)3938 0003 Fax: (84.8) 3938 0002

I

insieutoc

Sơ cấp
21/12/10
6
0
1
HCM
Chào các bác
Có những từ "một thành viên" do tên cty quá dài như
Công ty TNHH một thành viên nhà hàng khách sạn An Đông Center
khi mình đưa tên cty mình cho họ xuất hóa đơn thì họ đều báo quá dài pm kế toán ko đủ ô đễ gõ vào nên đề nghị thay "một thành viên" thành MTV, mình bắt buộc phải chịu thôi, theo mình thấy MTV cũng là một từ viết tắc khá phổ biến ko biết có ai đã bị thuế bắt lỗi chưa vậy ?, Thân

Nhà Hàng Khách Sạn An Đông Center
14-16 Sư Vạn Hạnh, P9, Q5, TP.HCM
Tel: (84.8)3938 0003 Fax: (84.8) 3938 0002

Công ty mình in hóa đơn nên mình biết, khoảng 30% chi cục thuế toàn quốc không cho viết tắt. Dễ nhất là TPHCM, khó nhất là Hà Nội.

N

nammyvn

Guest
11/12/07
5
0
0
Thanh Hoa
Cho em hỏi ghé chút về việc xuất hoá đơn :
Công ty em kinh doanh và đại lý phân phối các mặt hàng gia dụng. Hoá đơn đầu vào(là hoá đơn của các hãng sản xuất và nhập khẩu) của công ty em thường là không ghi rõ cụ thể về hàng hoá:
VD: Họ chỉ ghi Nồi cơm điện GS-105A (chẳng hạn).
Nhưng khi Công ty em cung cấp hàng lên siêu thị (Nhà nước (^_^)) họ lại yêu cầu là phải xuát hoá đơn đầy đủ thương hiệu;
VD: Nồi cơm điện GoldSun GS-105A (chẳng hạn).
Mặc dù theo em được biết bản thân Siêu thị đó cũng có một số nhà cung cấp là nhà sản xuất và họ cũng xuất hoá đơn không có tên thương hiệu. Em hỏi thì họ bảo là do nhà cung cấp đó trực tiếp SX nên chấp nhận được.

Vậy cho em hỏi bên mua bắt buộc như vậy có đúng không? Có văn bản luật nào quy định cụ thể như vậy không?. nếu phải làm như thế thì bên công ty em phải làm như thế nào? viết thêm thương hiệu như thế có ảnh hưởng gì không?
Xin chân thành cảm ơn.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Tên người mua quá dài ghi không đủ chỗ - (Tên viết tắt trên Hóa đơn), xem công văn Số: 1805/TCT-CS - ngày 26 tháng 05 năm 2011 của Tổng Cục Thuế hướng dẫn V/v lập hóa đơn GTGT.

Kính gửi: Công ty TNHH Nippon Paint Việt Nam (Hà Nội).- (Khu công nghiệp Quang Minh, Mê Linh, Hà Nội)

Trả lời công văn số NPVH07052011 ngày 7/5/2011 và công văn số NPVH16052011-1 ngày 16/5/2011 của Công ty TNHH Nippon Paint Việt Nam (Hà Nội) về việc lập hóa đơn GTGT, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại điểm b khoản 2 Điều 14 Thông tư 153/2010/TT-BTC hướng dẫn:

b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế”.

Tại điểm c khoản 2 Điều 14 Thông tư số 153/2010/TT-BTC hướng dẫn:

“Tiêu thức “Số thứ tự, tên hàng hóa, dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền”: ghi theo thứ tự tên hàng hóa, dịch vụ bán ra; gạch chéo phần bỏ trống (nếu có).

Căn cứ công văn số 4016/BTC-TCT ngày 28/3/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về chữ viết, chữ số ghi trên hóa đơn.

Căn cứ hướng dẫn trên, trường hợp Công ty TNHH Nippon Paint Việt Nam (Hà Nội) đã đăng ký cách sử dụng chữ viết, chữ số ghi trên hóa đơn theo hướng dẫn tại công văn số 4016/BTC-TCT ngày 28/3/2011 của Bộ Tài chính đã lập hóa đơn giao khách hàng như sau:

- Tại tiêu thức “tên, địa chỉ người mua” tên đầy đủ: “Cong ty TNHH xe buyt Daewoo Viet Nam”, do không đủ ký tự phần mềm kế toán được viết thành: “Cty TNHH xe buyt Daewoo VN”.

- Tại tiêu thức “tên hàng hóa, dịch vụ” ghi tên sản phẩm là tiếng Việt không dấu (khổ chữ lớn) kèm theo tên sản phẩm giữ nguyên tiếng nước ngoài (khổ chữ nhỏ hơn - nằm ở cột bên cạnh cột sản phẩm tiếng Việt)

Các tiêu thức khác trên hóa đơn được lập theo quy định thì các hóa đơn đã lập như trên giao khách hàng được chấp thuận.

Tổng cục Thuế trả lời để Công ty TNHH Nippon Paint Việt Nam (Hà Nội) được biết.​

Bản gốc tại đây

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Ðề: Tên viết tắt trên Hóa đơn

Mọi người cho em hỏi là nội dung hóa đơn mình ghi tiếng anh đc ko ah?
Vd như là: in sticker, label, hay sample , decal giấy được ko ah?
Em xuất hóa đơn cho khách mà ko biết ghi tiếng anh thuế có chấp nhận ko ah?
Thanks cả nhà.

D

duyenga

Sơ cấp
10/4/11
43
1
0
nam dinh

không được ghi băng tiếng anh đâu bạn.phải ghi bằng tiếng việt thì mới được chấp nhận.

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Mình ghi bằng tiếng anh rồi, một số hoá đơn mình vẫn thấy có ghi tiếng anh mà, mình có kèm tiếng việt theo như là" in nhãn sticker, in nhãn sample" .Vậy được ko ?

H

huehuevt

Guest
4/10/11
22
0
0
vung tau

Sẵn tiện mọi người cho e hỏi, chẳng hạn như công ty tên là CÔNG TY TNHH HAI MƯƠI BỐN CHẤM BẢY. Mà trên hóa đơn lại ghi là CÔNG TY TNHH 24.7. như vậy có được k ạ.

T

tocxu109

Sơ cấp
4/11/09
4
0
0
35
Hà nội
tranhdantuong.vn
Viết tắt tên cty trên hóa đơn VAT

Mọi người ơi cho e hỏi. Cty em mới in 1 số lịch tết, bên bán xuất HĐ VAT viết tắt tên công ty từ "và" ---> "&". Em mới làm kế toán nên cũng lơ mơ mấy cái vụ này quá. Mà bên e do thuế Từ Liêm quản lý. Thấy thuế ở đây khá khó tính nên e lo nếu ghi như thế họ không chấp nhận đầu vào. Ai biết giúp e với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA