Lương bèo bọt quá......

• Thread starter Vuongngoc1808
  • Ngày gửi
Vuongngoc1808

Vuongngoc1808

Sơ cấp
27/4/11
10
1
0
Hà Nội
Híc. Các bác ơi, em ra trường đi làm được gần một năm rồi mà lương chán quá. Cả tháng đi làm đến lúc nhận đồng lương chưa làm được việc gì đã hết. Có ai như em ko??? Lương em có 2,5tr chẳng phụ cấp cái ma gì các bác ạ. Chán như con gián. Em muốn out quá mà giờ đi tìm việc họ cứ đòi kinh nghiệm phải thế này, phải thế kia. Ôi cái cuộc đời này...:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội
Bạn phải hy sinh một vài năm đầu để có kinh nghiệm đã chứ. Vừa ra trường mà đã đòi lương cao thì sao được. Với lại phải xem hiệu quả công việc đến đâu. Còn nếu ko chịu nổi nữa bạn cứ out thôi chắc doanh nghiệp sẽ không giữ. :D

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Híc. Các bác ơi, em ra trường đi làm được gần một năm rồi mà lương chán quá. Cả tháng đi làm đến lúc nhận đồng lương chưa làm được việc gì đã hết. Có ai như em ko??? Lương em có 2,5tr chẳng phụ cấp cái ma gì các bác ạ. Chán như con gián. Em muốn out quá mà giờ đi tìm việc họ cứ đòi kinh nghiệm phải thế này, phải thế kia. Ôi cái cuộc đời này...:wall:

Ở VN xưa có câu “nhìn lên chẳng bằng ai, nhìn xuống cũng còn chán vạn kẻ không bằng mình”, ý nói nhìn lên thì thấy thua kém nhiều người dễ sinh thất vọng, nhưng nhìn xuống thì lại được an ủi vì thấy còn nhiều người thua kém mình. Nòi cách khác, đây là một châm ngôn sống: Có nhìn lên thì cũng cần nhìn xuống. Nhìn lên thấy thua kém sẽ hun đúc chí tiến thủ (chớ đừng thất vọng), nhìn xuống để mà sống (tránh khỏi thất vọng). Nhưng nếu cứ nhìn lên hoài thì chắc chắn từ thất vọng sẽ đi tới tuyệt vọng, hết sống nổi; mà giả thử cứ nhìn xuống không thôi, thì sẽ trở thành tự kiêu tự mãn.

Vuongngoc1808

Vuongngoc1808

Sơ cấp
27/4/11
10
1
0
Hà Nội
Thế hiện nay lương của các sư huynh, sư tỷ thế nào ạ? Em ko đòi cao sang nhưng em cũng cần đủ mức sống tối thiểu. Haizzz...Giờ em muốn học bao nhiêu là thứ. Có trình độ, có khả năng thì lương mới cao nhưng muốn học thì phải có tiền. Bây giờ là em tự thân vận động thôi. Cái vòng luẩn quẩn đó làm em đau đầu quá.

H

Honey Pie

Guest
8/6/11
0
0
0
TP. HCM
Cố gắng đi bro, lấy được 1 năm kinh nghiệm cho CV ổn định rồi out. Tìm 1 công ty khác lương ok mà làm.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
DN là Kinh doanh có lãi, vậy cho mình hỏi:

1. Kết quả công việc của bạn làm ra đem lại bao nhiêu tiền cho DN? Khối lượng bất cứ một công việc nào (kể cả kế toán, bảo vệ, lái xe...) trong 1 DN bao giờ cũng được thể hiện qua các số đo liên quan tới thời gian (manhour, manday,...) và kiểu gì cũng quy ra thành tiền theo tỷ lệ (cost rate) của từng vai trò, vị trí công việc trong DN.

2. Kỹ năng, Kinh nghiệm, v.v... của bạn là như thế nào so với mức lương đó?

3. Nếu cả 2 câu hỏi trên đều chứng tỏ "giá" của bạn lớn hơn, kết quả công việc của bạn đem lại "lợi ích" nhiều hơn (>>) so với chi phí họ bỏ ra thì bạn nên bỏ DN đó đi vì họ không đánh giá đúng kết quả mà bạn làm ra. Mình chỉ e là mọi thứ đều là <= thì có lẽ là không thể trách gì ai được.

4. Số phận là do chính ta quyết định chứ không thể do người khác quyết định, tại sao ta không thỏa mãn mà không làm khác đi: Phản ứng với chủ DN (dĩ nhiên bạn phải chứng minh 2 điều ở trên - tại sao mọi người sợ đòi tăng lương 1 cách chính đáng nhỉ?, hoặc không thỏa mãn ta bỏ sang công ty khác).

Tôi không tin bạn làm ra với khối lượng tương ứng với giá trị là 10tr mà họ lại không trả bạn trên 3-5tr (DN là phải có lãi mà). Nhưng bạn nhớ thời gian bạn không làm gì (kể cả khi bạn xong việc rồi) tức là DN đang lãng phí tiền đó. Thời gian của bất cứ 1 người nào trong DN đều được chuyển ra thành tiền, nếu thời gian đó không được sử dụng sinh ra lợi ích cho công ty thì tức là DN đang mất đi tiền.

Giờ em muốn học bao nhiêu là thứ. Có trình độ, có khả năng thì lương mới cao nhưng muốn học thì phải có tiền.

Nhiều thứ không cần tiền (hoặc nhiều tiền) để đạt được đâu.

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Muốn có lương cao là cả một quá trình phấn đầu làm việc, học tập và chịu đựng cực khổ , cả mồ hôi và nứoc mắt chứ không phải đơn giản, không phải là chuyện 1 sơm 1 chiều đâu em. Và ngay cả khi có được cái thu nhập cao rồi thì người ta cũng phải cật lực làm việc, vẫn phải học tập và chiu đựng.

Đã biết người ta đòi hỏi kinh nghiệm, đòi hỏi này nọ tức là đã hiểu mình ở đâu rồi, tại sao không vui vẻ làm viêc, tiết kiệm để học và nâng cao mình lên? Bạn than chán là chán thế nào? Có vô lý không nêu bạn không học nhiều, không kinh nghiệm mà bạn muốn lương cao bằng những người trình độ cao hơn, kinh nghiệm nhiều hơn.
Lại than vản "Ôi cái cuộc đời này" nữa! Chắc chắn bạn không muốn người ta đối xử mình một cách bất công nhưng lại muốn mình được ưu ái được lương cao mà không phải trả giá gì cả. Bạn còn trẻ, đừng để cho những suy nghỉ tiêu cực như vậy làm mòn cuộc đời mình, hãy suy nghỉ và làm việc sao có lợi nhất cho mình với một tâm hồn thanh thản!
Chúc bạn thành công

• Like
Reactions: ngochong735
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Chào bạn vuongngoc1808 !

Bạn ở HN à ??

Bạn là dân HN gốc ???

hiện nay dân các nơi dổ về HN

việc ít người nhiều nên các chủ DN ép giá

nếu các bạn đồng lòng biểu tình đòi tăng lương thì ok

nhưng mà lại không doàn kết nên luôn bị ép giá

vậy thì còn một cách là cạnh tranh thôi

nếu bạn có chí thì hãy làm tốt và có quyền đòi hỏi

theo nguyên tắc không ai hơn mình thì khi bỏ đi người ta mới cần mình

như mua hàng ở chợ đồng xuân vậy

Trước đây chúng tớ cũng như bạn bị ép giá

nhưng bi giờ có nhiều kinh nghiệm rùi sau 15 năm làm việc

và chuyển qua 20 công ty - và mỗi người có vài thùng kinh nghiệm

nếu bạn muốn có thể qua chỗ chúng tớ cho bạn một thùng

Và có thể làm thêm vào tối như chúng tớ sau khi đi làm về

àm kế toán không khó, nhưng cũng chẳng phải dễ !
Kiên trì là làm được kế toán .
Mr Cù Trọng Xoay :
Sky: bacnamtraining
YM: bacnamtraining

• Like
Reactions: vioanh
payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Ước gì bác bacnamtraining ở Tp. HCM thì cho một vé làm ban đêm chứ thời gian rảnh rỗi chẳng bik làm gì.

Vuongngoc1808

Vuongngoc1808

Sơ cấp
27/4/11
10
1
0
Hà Nội
Vâng, em sẽ cố gắng. Những người từng trải có khác, nói thật triết lý. Thực ra, em từ quê ra Hà Nội học và bây giờ chen chân với cuộc sống ngoài này quả là một điều khó. Em cảm thấy thực sự áp lực vì ko thể trang trải nổi cho cuộc sống của mình. Trong khi đó em còn rất nhiều dự định nhưng vẫn đang dậm chân tại chỗ. Em muốn học, em muốn giúp bố mẹ, muốn giúp em trai đang học ĐH...và rồi còn tương lai của em nữa.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Vâng, em sẽ cố gắng. Những người từng trải có khác, nói thật triết lý. Thực ra, em từ quê ra Hà Nội học và bây giờ chen chân với cuộc sống ngoài này quả là một điều khó. Em cảm thấy thực sự áp lực vì ko thể trang trải nổi cho cuộc sống của mình. Trong khi đó em còn rất nhiều dự định nhưng vẫn đang dậm chân tại chỗ. Em muốn học, em muốn giúp bố mẹ, muốn giúp em trai đang học ĐH...và rồi còn tương lai của em nữa.

Rất rất nhiều người còn ở trong tình trạng tệ hơn em đó em ạ. Số phận là do mình tạo ra chứ ko do người khác. Vì thế hãy suy nghĩ và hành động có lợi cho mình lâu dài (chứ ko chỉ trước mắt). Rất nhiều người vì có kỹ năng mà thành đạt trong khi hàng nghìn người khác có bằng cấp lại chìm nghỉm ở đâu đó. Sống trên đời ...không nhất thiết cần có cái bằng đại học như chữ ký của em đâu. Bầu Đức làm gì có bằng đại học (thi 4 năm trường KTQD bị trượt đó, nếu thi đỗ chắc gì đã có đội bóng Hoàng Anh Gia Lai :D)

linhlinh2005

linhlinh2005

Trung cấp
4/1/10
70
3
8
tphcm
HI bạn, mình cũng đang từng bước học hỏi kinh nghiệm nè bạn, 1 năm trước mình đi làm, cũng bị chèn ép, rồi chán nản.... nhiều khi thấy....hic...chẳng biết có chọn lầm nghề không nữa. Nhưng sau thời gian làm việc, không biết lại lên web đặt câu hỏi, làm quen các anh chị cùng nghề, bây giờ mình cũng đã tự tin hơn trong công việc rồi. Bạn ơi, mình chỉ khuyên bạn 1 câu thôi.
Bạn muốn có những gì bạn chưa có, thì hãy làm những gì bạn chưa làm. Cái gì cũng cần đánh đổi, " vạn sự khởi đầu nan, gian nan đừng có nản".
Sau 1,2,3......15 năm kinh nghiệm thì bạn sẽ khác với hiện tại....Lúc đó nhớ mà giúp đỡ bậc đàn em theo sau nha bạn.....
Chúc bạn mong sớm thoát khỏi cảm giác chán chường này, lấy lại tinh thần để có sự lựa chọn đúng cho quyết định của mình. Dù sao bạn vẫn là thành viên của 1 cộng đồng mà, mọi người vẫn luôn bên bạn đó.:
:020:

• Like
Reactions: Win8
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Theo suy nghĩ riêng của cá nhân mình thì:
... Em cảm thấy thực sự áp lực vì ko thể trang trải nổi cho cuộc sống của mình. => cgắng làm 1 tgian, bạn tự liệt kê các công việc và thành quả đạt được của công việc đó trong 12 tháng gần đây, thao khảo thêm mức lương của các vị trí tương đương với bạn, và viết một đề xuất tăng lương thật nắn nót gửi giám đốc
Trong khi đó em còn rất nhiều dự định nhưng vẫn đang dậm chân tại chỗ.=> nếu dự định chuyện gì mà thực hiện ngay được thì quá tốt rồi, có thể thời điểm này chưa fù hợp cho những dự định của bạn nên tạm thời fải "hoãn lại"
Em muốn học, em muốn giúp bố mẹ, muốn giúp em trai đang học ĐH...và rồi còn tương lai của em nữa. => chỉ cần 1 cơn ác mộng: nằm mơ thấy bị đuổi việc, bạn sẽ thấy giá trị của công việc mình đang có. Cgắng lấy kinh nghiệm tgian đầu, đó cũng là nơi để bạn "học" đó

N

nguyenly241086

Trung cấp
13/1/11
64
0
0
37
Bắc Ninh
Bác ơi, em ko phải Hà Nội gốc, nhưng em rất muốn xin thêm vài thùng kinh nghiệm, và em cũng muốn có việc thêm buổi tối ko biết có được không bác ? rất mong đc các bậc tiền bối chỉ giáo và hồi âm!

H

hoahongdongbang1988

Guest
7/6/11
2
0
0
36
daknong
vậy mà thấp gì nữa mình chưa được 2t thì sao.quan trọng là làm lấy kinh nghiệm khi nào kịnh nghiệm tốt lúc đó lương xẽ phù hợp thui.

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Bạn có thể tham giao đào tạo qua mạng với mình

dạy trực tuyến

sắm WC mic tai nghe

từ 7-9 giò tối

add nick sky bacnamtraining

tiền lương tự thoả thuận với người học

Vì ở đây giúp đỡ là chính !

Có gì bạn trao đổi thêm về PP giảng dạy

Làm kế toán không khó, nhưng cũng chẳng phải dễ !
Kiên trì là làm được kế toán .
Mr Cù Trọng Xoay :
Sky: bacnamtraining
YM: bacnamtraining

hoanghaihc511

hoanghaihc511

Trung cấp
30/8/10
70
0
0
Q9, TP HCM
hic tớ cũng ra trường gần 1 năm cũng làm việc được gần 1 năm rùi! cũng là lương 2.5tr ko phụ cấp! đang đi học liên thông đại học vào buổi tối. vửa học vừa làm với đồng lương ít ỏi nhiều khi thấy mệt mỏi và chán lắm nhưng cũng phải cố gắng thôi bạn à. ai cũng bảo lương mình thấp thấp hơn cả lương công nhân! nhưng cái mình nhận được ở đây ko chỉ là đồng lương mà còn rất nhiều thứ khác như kinh nghiệm và kỷ năng làm việc! khi nào mình cảm thấy mình đủ tự tin để đám nhận 1 công việc tốt hơn với mức lương cao hơn thì mình se đi!

Vuongngoc1808

Vuongngoc1808

Sơ cấp
27/4/11
10
1
0
Hà Nội
hic tớ cũng ra trường gần 1 năm cũng làm việc được gần 1 năm rùi! cũng là lương 2.5tr ko phụ cấp! đang đi học liên thông đại học vào buổi tối. vửa học vừa làm với đồng lương ít ỏi nhiều khi thấy mệt mỏi và chán lắm nhưng cũng phải cố gắng thôi bạn à. ai cũng bảo lương mình thấp thấp hơn cả lương công nhân! nhưng cái mình nhận được ở đây ko chỉ là đồng lương mà còn rất nhiều thứ khác như kinh nghiệm và kỷ năng làm việc! khi nào mình cảm thấy mình đủ tự tin để đám nhận 1 công việc tốt hơn với mức lương cao hơn thì mình se đi!

Uh, ít ra có người đồng cảm với mình cũng an ủi phần nào. Mình lương bằng bạn nhưng lại ko được như bạn vì mình chưa xin được vào đúng ngành, bây giờ nói về kế toán đang mơ hồ lắm. Lúc đầu mình chỉ nghĩ đi làm để va chạm với thực tế nhưng càng ngày càng thấy mình nên xin đúng ngành để làm còn hơn, lương có thấp nhưng mình học được kinh nghiệm. Bây giờ mình đang tự mày mò học làm kê khai thuế đây này. hic.

• Like
Reactions: tphdtt
H

hikaru1412

Guest
7/6/11
4
0
0
Ha Noi
đi làm 1 năm, vẫn ở mức lương cũ, còn thấp hơn nhiều người
thấy bạn bè lương tăng vù vù, ai chẳng buồn
nhưng thôi nghĩ về mình, cố gắng làm, tiếp thu, học hỏi kinh nghiệm, đủ lông đủ cánh thì xin việc khác, chỗ nào giờ chẳng đòi kinh nghiệm

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Vậy hội các bác địa chỉ ở đâu vậy. Cho em xin 1 chân giao lưu với. Buổi tối đi làm về chẳng biết làm gì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA