Có phải nộp tờ khai thuế TNCN không

• Thread starter thuynguyen5885
  • Ngày gửi
T

thuynguyen5885

Guest
Công ty em có doanh thu 1 năm nhỏ hơn 20 tỷ nên nộp tờ khai thuế GTGT theo quý.cho em hỏi là có cần nộp tờ khai thuế TNCN theo quý không vì từ trước đến giờ công ty em không phát sinh khấu trừ thuế TNCN.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Có phải nộp tờ khai thuế TNCN không

Công ty em có doanh thu 1 năm nhỏ hơn 20 tỷ nên nộp tờ khai thuế GTGT theo quý.cho em hỏi là có cần nộp tờ khai thuế TNCN theo quý không vì từ trước đến giờ công ty em không phát sinh khấu trừ thuế TNCN.
Không nộp quý làm quyết toán năm :027:

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

-- cái này quy định ở đâu vậy bạn
Thông tư 111-15/08/2013
Điều 26. Khai thuế, quyết toán thuế
Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân và cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân thực hiện khai thuế và quyết toán thuế theo hướng dẫn về thủ tục, hồ sơ tại văn bản hướng dẫn về quản lý thuế. Nguyên tắc khai thuế đối với một số trường hợp cụ thể:
1. Khai thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.
a) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý. Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế.

• Like
Reactions: Missta2007
irukakyu

irukakyu

Guest
8/10/13
74
0
6
hà nội

Cong ty mình quý này k thuê cộng tác viên bên ngoài làm cùng với thu nhập từ tiền lương thì không phải nộp thuế TNCN
vậy quý 3 này tớ có phải nộp tờ khai thuế TNCN không

T

thumn

Guest
1/12/10
2
0
1
Ha Noi

Mình nghĩ là các quý trước bạn có phát sinh thì dù quý này ko phát sinh thì vẫn phải nộp tờ khai TNCN bình thường chứ :-??

irukakyu

irukakyu

Guest
8/10/13
74
0
6
hà nội

Mình nghĩ là các quý trước bạn có phát sinh thì dù quý này ko phát sinh thì vẫn phải nộp tờ khai TNCN bình thường chứ :-??

tớ nghĩa mình cứ kê khai vì thực mực tiền lương công ty mình cao nhất 6tr , thấp nhất 4tr >*< nên tính ra sẽ k phải nộp thuế TNCN

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Cong ty mình quý này k thuê cộng tác viên bên ngoài làm cùng với thu nhập từ tiền lương thì không phải nộp thuế TNCN
vậy quý 3 này tớ có phải nộp tờ khai thuế TNCN không
Không phát sinh thuế khấu trừ thuế TNCN thì không làm quý 3

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Xem lại bài số 4 kìa bạn, thông tư 111/2013 nói rõ rồi không có khai thuế TNCN tháng, quý nếu không có thuế TNCN phát sinh

• Like
Reactions: hoanghamh359
H

hongvp

Sơ cấp
10/2/06
30
0
6
43
Hà Nội

Các bạn ơi, công ty mình cả năm không phát sinh thuế TNCN thì vẫn phải làm Quyết toán à?
Công ty mình toàn thuê người làm thời vụ ngắn hạn và lương cũng thấp, người lao động thậm chí còn chưa có MST TNCN nữa!

N

ngoclaso1

Guest
26/2/13
35
3
8
Hà Nội

Vẫn phải làm quyết toán TNCN theo mẫu đó bạn :D

H

hongvp

Sơ cấp
10/2/06
30
0
6
43
Hà Nội

Vẫn phải làm quyết toán TNCN theo mẫu đó bạn :D

Ôi toi tôi rồi, năm 2012 tôi ko làm quyết toán gì cả!!!
Mấy năm trước cũng ko làm luôn :005:

vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an

Xem lại bài số 4 kìa bạn, thông tư 111/2013 nói rõ rồi không có khai thuế TNCN tháng, quý nếu không có thuế TNCN phát sinh

Anh Thức ơi cho e hỏi xíu, cty e đầu năm nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng ( có phát sinh thuế phải nộp) nhưng giờ chuyển sang báo cáo quý, không phát sinh thuế TNCN thì có nộp tờ khai k? e có đọc thông tư 111 nếu không có phát sinh thuế TNCN thì không phải nộp tờ khai, chỉ QT cuối năm, nhưng cũng có ý kiến là TH nếu lúc trước đã nộp tờ khai rồi thì những kỳ tiếp theo dù có phát sinh hay không vẫn phải nộp tờ khai. Vậy ý kiến nào mới đúng ạ?

Giúp e với!

irukakyu

irukakyu

Guest
8/10/13
74
0
6
hà nội

Anh Thức ơi cho e hỏi xíu, cty e đầu năm nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng ( có phát sinh thuế phải nộp) nhưng giờ chuyển sang báo cáo quý, không phát sinh thuế TNCN thì có nộp tờ khai k? e có đọc thông tư 111 nếu không có phát sinh thuế TNCN thì không phải nộp tờ khai, chỉ QT cuối năm, nhưng cũng có ý kiến là TH nếu lúc trước đã nộp tờ khai rồi thì những kỳ tiếp theo dù có phát sinh hay không vẫn phải nộp tờ khai. Vậy ý kiến nào mới đúng ạ?

Giúp e với!
ầy nay sếp mình cũng bảo kiểu đó đó , theo thông tư 111/2013 thì nó cugnx trả đè cập đến việc nhuững tháng trc có ps khấu trừ thuế nhưng thuáng này k có thì vẫn phải nộp tờ khai cả , chả lẽ cứ nộp cho chắc >*<

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Giúp e với!
Tại TPHCM thì điều em nói là ok, nhưng một số tỉnh thành thì đã khai thì quý sau không phát sinh gì thì cũng phải nộp tờ khai, vì vậy em cứ nộp cho nó an toàn.

huyentrinhtc

huyentrinhtc

Trung cấp
23/4/13
94
1
8
Thái Nguyên

Tại TPHCM thì điều em nói là ok, nhưng một số tỉnh thành thì đã khai thì quý sau không phát sinh gì thì cũng phải nộp tờ khai, vì vậy em cứ nộp cho nó an toàn.
Mình định quý 3 không nộp tờ khai tạm tính thuế TNCN nữa, đọc xong bài này có lẽ hôm nay hạn chót lại làm và nộp ah? nản quá không biết có bạn nào ở Thái Nguyên biết về quy định trên thuế như thế nào nữa, mỗi nơi một kiểu. Chẳng biết thế nào mà lần. các bạn cho mình lời khuyên với

L

lantp

Guest
21/3/08
13
1
0
Hà nội

Các bạn cho mình hỏi với:
Hiện nay công ty mình đang trong tình trạng chậm trả lương nhân viên. VD đến nay là 30/10/2013 mới trả hết lương cho tháng 7/2013.
Trước kia mình vẫn làm kê khai thuế TNCN theo quý.
Theo bảng lương tháng 7 thì có phát sinh thuế TNCN.
Vậy mình có phải làm tờ khai thuế TNCN quý này không?
Nếu làm thì tính cho tháng 7 hay cho cả 3 tháng mặc dù lương chưa chi
Thanks

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình định quý 3 không nộp tờ khai tạm tính thuế TNCN nữa, đọc xong bài này có lẽ hôm nay hạn chót lại làm và nộp ah? nản quá không biết có bạn nào ở Thái Nguyên biết về quy định trên thuế như thế nào nữa, mỗi nơi một kiểu. Chẳng biết thế nào mà lần. các bạn cho mình lời khuyên với
Tốt nhất đã khai rồi nhưng sau đó không phát sinh cứ khai trắng cho an toàn, theo luật thì không có kê, nhưng do câu từ nó chưa cụ thể hóa nên vẫn bị 1 số chi cục hành xác.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Các bạn cho mình hỏi với:
Hiện nay công ty mình đang trong tình trạng chậm trả lương nhân viên. VD đến nay là 30/10/2013 mới trả hết lương cho tháng 7/2013.
Trước kia mình vẫn làm kê khai thuế TNCN theo quý.
Theo bảng lương tháng 7 thì có phát sinh thuế TNCN.
Vậy mình có phải làm tờ khai thuế TNCN quý này không?
Nếu làm thì tính cho tháng 7 hay cho cả 3 tháng mặc dù lương chưa chi
Thanks
Theo luật khai thuế TNCN là khai theo số đã chi trả, nhưng muốn khỏi theo dõi nhầm lẫn hầu hết kế toán khai theo bảng lương bạn hiền.