Hỏi về TSCĐ và thuê máy

• Thread starter xct
  • Ngày gửi
xct

xct

Sơ cấp
25/4/09
45
0
0
Xa lắm ...
Cả nhà giúp em việc này với ạ.
Công ty em là công ty xây lắp, Em làm theo quyết định 15
1. Máy phát điện dùng cho công trình, khi công trình hoàn thành mang về VP công ty để không sử dụng, thì có phải trích khấu hao không? Nếu trích thì cho vào 642 phải không ạ?
2. Công trình làm trong 3 tháng 5.6.7 và có thuê máy thi công, nhưng bên mà công ty em thuê máy đến tận tháng 12 mới xuất hoá đơn ( do lúc đó bên em mới trả tiền ). Tháng 12 em chỉ có thể hạch toán trả tiền và thuế GTGT. Thế còn tiền em thuê máy em làm thế nào để hợp lý vào 3 tháng mà công trình đã làm?
Em diễn đạt hơi kém, không biết anh chị có hiểu không, rất mong sớm nhận được hồi âm của anh chị.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Bạn thân mến
1. Tài sản không dùng thì không trích khấu hao. Cái máy điện chỗ bạn mà có quyết định đưa về Văn phòng làm Thường trực khi mất điện thì lại được trích khấu hao ( thế mới rất chi là hay )
2.bạn thuê máy của đơn vị nào thì ghi nhận trả cho đơn vị đó. Cứ ghi vào chi phí hoạt động . khi nào họ xuất hóa đơn thì hoàn . Bạn ghi vào 3388

xct

xct

Sơ cấp
25/4/09
45
0
0
Xa lắm ...
Bạn thân mến
1. Tài sản không dùng thì không trích khấu hao. Cái máy điện chỗ bạn mà có quyết định đưa về Văn phòng làm Thường trực khi mất điện thì lại được trích khấu hao ( thế mới rất chi là hay )
2.bạn thuê máy của đơn vị nào thì ghi nhận trả cho đơn vị đó. Cứ ghi vào chi phí hoạt động . khi nào họ xuất hóa đơn thì hoàn . Bạn ghi vào 3388
Ý 1 đã hiểu, bạn nói cho mình thêm về ý 2 được không?
Mình làm thế này có đúng không nhé. Mình ghi nhận vào chi phí và nợ bên cung cấp Nợ 623/ Có 331 ( chi tiết )
Khi nào họ xuất hoá đơn thì mình trả tiền và hạch toán thuế

N

nguyenhuy0405

Guest
14/12/07
62
1
0
thanh pho ho chi minh
Cái này theo tôi thì đươc vào trích trước chi phí,
N 623/C 335 vì khách hàng chưa xuất HĐ minh cũng chưa trả tiền nên đâu theo dõi công nợ được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA