Trích khấu hao TSCĐ

• Thread starter Chevening
  • Ngày gửi
C

Chevening

Sơ cấp
3/9/10
31
0
6
Hà Nội
Công ty mua TSCĐ từ tháng 3/N nhưng chưa ghi sổ. Đến tháng 12/N khi phát hiện ra thì không được khấu trừ thuế GTGT nữa, đồng thời mình cũng ko trích khấu hao cho thời gian sử dụng trc đó, vì theo TT203, thời điểm trích khấu hao từ khi ghi tăg or ghi giảm TSCĐ. Mình làm vậy có đúng k?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vvvinh

Sơ cấp
20/11/09
49
0
6
Tây Nguyên
Công ty mua TSCĐ từ tháng 3/N nhưng chưa ghi sổ. Đến tháng 12/N khi phát hiện ra thì không được khấu trừ thuế GTGT nữa, đồng thời mình cũng ko trích khấu hao cho thời gian sử dụng trc đó, vì theo TT203, thời điểm trích khấu hao từ khi ghi tăg or ghi giảm TSCĐ. Mình làm vậy có đúng k?

Theo mình thì bạn điều chỉnh tăng tài sản trong tháng 3 và trích khấu hao còn số thuế đó bạn cộng vào giá trị tài sản luôn.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Thì sổ sách bạn đã quyết toán đâu bạn bổ sung cũng được chứ sao. Nhưng bạn phải trích khấu từ tháng 3. Ở đây bạn đã đăng kí phương pháo trịch khấu hao chưa? Nếu đăng kí rồi thì chi phí khấu hao này vẫn hợp lý với điều kiện bạn sửa lại số sách kế toán. Còn nếu bạn chưa đăng kí trích khấu hao thì khoản này phải loại ra khi tính thuế TNDN cho đến khi bạn đăng kí trích khấu hao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA