Trả hàng mua- hóa dơn mua hàng quá hạn khai đầu vào

• Thread starter huynhhongtham
  • Ngày gửi
huynhhongtham

huynhhongtham

Trung cấp
Chào anh chị,

Mình đang gặp rắc rối như sau: Mình có có nhận 1 hóa đơn đã trễ hạn khai thuế nên mình hạch toán giá trị hàng hóa đã bao gồn thuế GTGT nhưng hàng hóa này do ko đạt kỹ thuật mình phải xuất hóa đơn trả hàng giống hóa đơn khách hàng đã xuất. Vì vậy giá trị hàng hóa trên sổ kế toán bị lệch (số lẹch này là do tiền thuế GTGT quá hạn) vậy mình hạch toán thế nào để sổ sách cân bằng?

Mọi người giúp mình nhé.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranxinh

tranxinh

Trung cấp
1/12/10
167
0
0
34
Hà Nội
Chào anh chị,

Mình đang gặp rắc rối như sau: Mình có có nhận 1 hóa đơn đã trễ hạn khai thuế nên mình hạch toán giá trị hàng hóa đã bao gồn thuế GTGT nhưng hàng hóa này do ko đạt kỹ thuật mình phải xuất hóa đơn trả hàng giống hóa đơn khách hàng đã xuất. Vì vậy giá trị hàng hóa trên sổ kế toán bị lệch (số lẹch này là do tiền thuế GTGT quá hạn) vậy mình hạch toán thế nào để sổ sách cân bằng?

Bạn đã hạch toán như thế nào?

Bạn hãy ghi rõ định khoản của bạn, rồi mọi người cùng xem xét!

N

nuhoangden

Guest
16/3/07
0
0
0
TpHCM
bạn hạch toán phần thuế quá hạn trên N 33311
Vd : N156: 300+30

Vd : N 156 : 300+30
C 331 : 330
Xuất trả : N 331: 330
C 156: 300
C 33311 : 30
N 33311 : 30
C 156 : 30

Sửa lần cuối:
caybachqua

caybachqua

Trung cấp
9/12/10
60
1
8
36
Bắc Giang
Chào anh chị,

Tại sao bạn lại cộng gộp vào giá của hàng hóa chứ? Nó có nằm trong giá đâu, vì đâu phải là thuế GTGT theo pp trực tiếp, bạn hạch toán trên 133 và sau này cho vào chi phí hợp lý của DN chứ? Nếu bạn hạch toán trên 133 thì bây giờ xuất hóa đơn trả lại có phải dễ không? Mình vẫn hạch toán như thế mà, bút toán xuất hàng trả lại thì dễ rồi. N331, C133, 156

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA