Vat,tk 131_tk 331,tk 211_tk 214

• Thread starter quansuquatmo0102
  • Ngày gửi
Q

quansuquatmo0102

Guest
3/9/13
0
0
0
33
TPHCM
Mình mới học KT doanh nghiệp,đang có 1 số vấn đề ko hỉu,mong mọi người giúp dùm,cho ví dụ cụ thể dùm mình với ^^
1) VAT
_mình chưa rõ lắm về khấu trừ VAT,mọi người cho ví dụ thực tiễn dùm
_hỏi thêm là mua bán ko có hóa đơn VAT,mà chỉ có hóa đơn thường thì làm sao ah
2) TK 131_331
_nghiệp vụ ứng tiền trước cho người bán ghi nhận và định khoản ntn
_tương tự là nhận tiền ứng trước của người mua ntn
_cái nữa là cái tk 141 "tạm ứng" dùng ntn ah,2 cái nghiệp vụ trên có lien wan gì đến 141 ko ah
_tương tự cho 244 và 344,mình ko bít dùng ntn và trong trường hợp nào
3) TK 211_214
_TS CĐ HH có những điều kiện nao ah,tại google nó ra nhìu wa,ko rõ
_hao hòn TS CĐ HH là sao ah
.
Cám ơn mọi người trước :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangkhoidlk2

Trung cấp
9/3/09
68
0
6
37
Hà Nội
Ðề: Vat,tk 131_tk 331,tk 211_tk 214

1) Khấu trừ VAT là bạn mua hàng hóa, nguyên vật liệu đầu vào dùng để sản xuất ra mặt hàng chịu thuế VAT (Muốn biết chi tiết VAT mời xem TT 06 về thuế VAT)
khi đó trong kế toán mình sử dụng tài khoản 133
đối với hóa đơn thông thường khi bạn mua vào (tức là đơn vị bán hàng cho bạn nộp thuế theo pp trực tếp) khi đó thì bạn ko có vAT vào,mà tổng giá thanh toán là giá trị của hàng nhập kho hoặc chi phí luôn
2) Ứng trước tiền cho người bạn Nợ 331/ Có 112 .111.311
người mua trả trước Nợ 112,111/ Có 131 (xem trong giáo trình KTTC, chắc chắn có nghệp vụ này):)
3) Hai tài khoản trên có thể hiểu là ứng trước cho khách hàng, (tạm ứng bạn sử dụng với người trong đơn vị bạn - Nội bộ thôi), hoàn toàn có thể tìm nhiều
bài viết về tạm ứng trong diễn đàn này
4) Bạn nên dùng giáo trình chính thống của trường bạn đã, sau đó hãy dùng google, vì giáo trình nó cơ bản rồi. (xem văn bản chính thức thì ở QD 15 - ệ thống sổ sách tài khoản ế toán gồm 2 tập ấy) nó sẽ nói cho bạn nội dung, kết cấu cách sử dụng của các tài khoản kế toán
:) Cố gắng đọc và tìm hiểu nhé! Chúc bạn thành công

Mình bổ sung thêm, TSCĐ bây giờ bạn phải dùng tiêu chuẩn mới về nguyên giá. TT45, có thể tra ngay trên mạng
Còn nữa, CM kế toán liên quan đến TSCĐ là 03, 04 là nguồn tài liệu quan trọng, bạn cũng nên đọc

Q

quansuquatmo0102

Guest
3/9/13
0
0
0
33
TPHCM

1) Khấu trừ VAT là bạn mua hàng hóa, nguyên vật liệu đầu vào dùng để sản xuất ra mặt hàng chịu thuế VAT (Muốn biết chi tiết VAT mời xem TT 06 về thuế VAT)
khi đó trong kế toán mình sử dụng tài khoản 133
đối với hóa đơn thông thường khi bạn mua vào (tức là đơn vị bán hàng cho bạn nộp thuế theo pp trực tếp) khi đó thì bạn ko có vAT vào,mà tổng giá thanh toán là giá trị của hàng nhập kho hoặc chi phí luôn
2) Ứng trước tiền cho người bạn Nợ 331/ Có 112 .111.311
người mua trả trước Nợ 112,111/ Có 131 (xem trong giáo trình KTTC, chắc chắn có nghệp vụ này):)
3) Hai tài khoản trên có thể hiểu là ứng trước cho khách hàng, (tạm ứng bạn sử dụng với người trong đơn vị bạn - Nội bộ thôi), hoàn toàn có thể tìm nhiều
bài viết về tạm ứng trong diễn đàn này
4) Bạn nên dùng giáo trình chính thống của trường bạn đã, sau đó hãy dùng google, vì giáo trình nó cơ bản rồi. (xem văn bản chính thức thì ở QD 15 - ệ thống sổ sách tài khoản ế toán gồm 2 tập ấy) nó sẽ nói cho bạn nội dung, kết cấu cách sử dụng của các tài khoản kế toán
:) Cố gắng đọc và tìm hiểu nhé! Chúc bạn thành công

Mình bổ sung thêm, TSCĐ bây giờ bạn phải dùng tiêu chuẩn mới về nguyên giá. TT45, có thể tra ngay trên mạng
Còn nữa, CM kế toán liên quan đến TSCĐ là 03, 04 là nguồn tài liệu quan trọng, bạn cũng nên đọc

cám ơn bạn nhìu,thiệt tình là mình chỉ đi học 1 khóa 4 tháng Kế Toán của ĐH Kinh tế HCM,rồi h tự học thêm để vững nghiệp vụ,chứ trường mình dạy KT US/UK,ko có KT VN ak :v
bạn có nguồn sách hay tài liệu share cho mình với :)

lylyht

lylyht

Lùn, mập, sún ^^

Về tk 244:khi bạn mang ts đi ký cược ký quỹ dài hạn
344:(cái này đổi thành 355 rồi mà): khi bạn nhận ký cược ký quỹ dài hạn của đơn vị khác
còn nếu ngắn hạn thì sẽ là tkhoan 144 và 3386 :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA