Xuất hóa đơn khối lượng hoàn thành trước?

• Thread starter lehaikt
  • Ngày gửi
L

lehaikt

Guest
14/2/08
12
0
1
39
HN
Mình đang có một vướng mắc mong mọi người giúp. Công ty mình nhận thi công một công trình nhưng bên chủ đầu tư họ yêu cầu xuất trước hóa đơn khối lượng hoàn thành để họ ứng tiền cho mình. Vậy theo mọi người mình nên hạch toán như thế nào cho hợp lý?
Cảm ơn mọi người nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

levantinktbmt

Sơ cấp
27/10/09
29
1
3
41
dak lak
Theo mình thì khi xuất hoá đơn mà chưa thu tiền, cũng như công trình chưa hoàn thành thì kế toán hạch toán :
Nợ TK 131 _ phải thu KH
Có TK 3331 _ Thuế GTGT
Có TK 3387 _ Doanh thu chưa thực hiện( theo QĐ 48)
Mình chưa làm bên xây dựng nên không biết đúng kg?
Mọi người đóng góp ý kiến thêm!

L

lehaikt

Guest
14/2/08
12
0
1
39
HN
Chủ đầu tư muốn xuất trước hóa đơn có giá trị bằng với giá trị ghi trong hợp đồng luôn

L

levantinktbmt

Sơ cấp
27/10/09
29
1
3
41
dak lak
MÌnh nghĩ vậy sao được, cty chưa hoàn thành bàn giao công trình cũng như biên bản nghiệm thu mà. Họ có ứng trước hay thanh toán tiền hay không chẳng lẽ trong hợp đồng kinh tế không ghi rõ à.??

L

lehaikt

Guest
14/2/08
12
0
1
39
HN
Họ có ứng trước tiền cho mình mà, nhưng theo tỷ lệ % ít thôi

Vấn đề này mình đang phải giải quyết vì CTY mình đã xuất HĐ rồi.

Sửa lần cuối:
B

byd

Sơ cấp
24/8/10
19
0
1
Hà Nội
theo mình thì trong trường hợp chủ đầu tư yêu cầu xuất hoá đơn khi họ tạm ứng trước cho c.ty thì công ty chỉ xuất hoá đơn đúng bằng số tiền bên chủ đầu tư tạm ứng. Còn nếu bên bạn xuất hoá đơn căn cứ trên bảng tổng hợp chi phí thực tế thì bạn chỉ được phép xuất hoá đơn theo giá trị trên bảng tổng hợp chi phí và lưu ý là bạn phải tập hợp đủ hoá đơn đầu vào trước khi xuất hoá đơn đầu ra. Ko biết các đơn vị xây dựng khác thế nào. mong các bạn có kinh nghiệm chỉ bảo.
À, mình muốn hỏi các bạn một chút là "bảng tổng hợp chi phí xây dựng" và "Bản quyết toán công trình" có khác gì nhau không? và 2 bản này có thể thay thế cho nhau không? Mình chưa hiểu nhiều lắm mong các bạn giải thích dùm. Cảm ơn

L

lehaikt

Guest
14/2/08
12
0
1
39
HN
À, mình muốn hỏi các bạn một chút là "bảng tổng hợp chi phí xây dựng" và "Bản quyết toán công trình" có khác gì nhau không? và 2 bản này có thể thay thế cho nhau không? Mình chưa hiểu nhiều lắm mong các bạn giải thích dùm. Cảm ơn

2 bản này khác nhau đó bạn. Bảng tổng hợp chi phí xây dựng chỉ là tương đối, khối lượng cũng như giá trị chưa được duyệt như bản quyết toán và có thể điều chỉnh

Đây là vấn đề từ năm 2010. Bây giờ mình mới làm hộ QT cho bên đấy. Đã bị muộn lại nhiều vấn đề quá.hic

Sửa lần cuối:
P

phuongxinh

Sơ cấp
14/4/09
5
0
0
37
Song Lang Vu Thu Thai binh
Theo mình được biết thì khi xuất hóa đơn thì phải bàn giao một hạng mục nào đó. Bạn tham khảo thêm nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA