Thanh tra quản lý, sử dụng đất

• Thread starter Tran Kieu
  • Ngày gửi
T

Tran Kieu

Sơ cấp
5/7/08
35
0
6
38
TP Vinh- Nghe An
Chào các anh chị, Công ty em có thuê đất dự án trong thời hạn 50 năm. Vừa qua bên em nhận được thông báo của thanh tra tỉnh về việc quản lý, sử dụng đất, trong này có ghi là thanh tra về diện tích đất đơn vị đang quản lý, sử dụng; về thực hiện nghĩa vụ tài chính (nộp tiền thuê đất).
Có 1 vấn đề giờ em chưa biết phải làm sao là cty em có cho 1 số đơn vị thuê kho bãi, trong đó có 2 đơn vị họ không yêu cầu xuất hóa đơn. Giờ nếu cơ quan thanh tra vào kiểm tra em không biết vấn đề này có làm sao không nhỉ? Ai có cách gì giúp e với/

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Thanh tra quản lý, sử dụng đất

Chào các anh chị, Công ty em có thuê đất dự án trong thời hạn 50 năm. Vừa qua bên em nhận được thông báo của thanh tra tỉnh về việc quản lý, sử dụng đất, trong này có ghi là thanh tra về diện tích đất đơn vị đang quản lý, sử dụng; về thực hiện nghĩa vụ tài chính (nộp tiền thuê đất).
Có 1 vấn đề giờ em chưa biết phải làm sao là cty em có cho 1 số đơn vị thuê kho bãi, trong đó có 2 đơn vị họ không yêu cầu xuất hóa đơn. Giờ nếu cơ quan thanh tra vào kiểm tra em không biết vấn đề này có làm sao không nhỉ? Ai có cách gì giúp e với/
Từ thời điểm họ thuê đến thời điểm thanh tra (sắp tới) là bao được bao lâu rồi bạn ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Khoảng 1,5 năm rồi bạn ạ

Bạn cứ tập trung hết các hợp đồng cho thuê kho, bãi lại để trình, vụ xuất hóa đơn cho thuê kho nếu xui bị sờ tới thì cứ nói họ gặp khó khăn xin gia hạn trả tiền thuê ...

T

Tran Kieu

Sơ cấp
5/7/08
35
0
6
38
TP Vinh- Nghe An

Vậy theo bạn, giờ mình làm lại hợp đồng nhờ họ ký, thời gian thuê thì mình chỉ mới cho thuê 1-3 tháng như thế có ổn hơn không? Nếu như họ bắt mình xuất hóa đơn của những nhà đó thì thời gian ngắn hơn, như vậy có được không bạn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Vậy theo bạn, giờ mình làm lại hợp đồng nhờ họ ký, thời gian thuê thì mình chỉ mới cho thuê 1-3 tháng như thế có ổn hơn không? Nếu như họ bắt mình xuất hóa đơn của những nhà đó thì thời gian ngắn hơn, như vậy có được không bạn.

Nếu làm lại được hợp đồng thì quá tốt rồi (làm sao cho mình có lợi nhất, thời hạn thanh toán và xuất hóa đơn có thể 6 tháng/1 lần)

T

Tran Kieu

Sơ cấp
5/7/08
35
0
6
38
TP Vinh- Nghe An

Cho mình hỏi chút là trường hợp mình thuê đất của nhà nước thì theo luật có được cho đơn vị khác thuê lại hay không? TH mình cho thuê nhà xưởng trên đất do mình xây dựng lên thì có bị xem là thuê đất không nhỉ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Cho mình hỏi chút là trường hợp mình thuê đất của nhà nước thì theo luật có được cho đơn vị khác thuê lại hay không? TH mình cho thuê nhà xưởng trên đất do mình xây dựng lên thì có bị xem là thuê đất không nhỉ?

Bạn thuê đất theo DA tất nhiên bạn phải sử dụng đất đúng mục đích của DA được duyệt. Thời gian vừ qua nhiều DN lập DA chủ yếu để giữ đất nay thanh tra nếu DN không triển khai DA sẽ thu lại, nếu sử dụng sai mục đích sẽ phạt và thu lại .... bạn cứ chuẩn bị tài liệu đã có, đối chiếu với DA xem mình có sai ở đâu B/C GĐ chuẩn bị .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA