Cách hạch toán trong công ty xây dựng ntn?

• Thread starter ltmt05
  • Ngày gửi
L

ltmt05

Sơ cấp
15/6/11
8
1
0
HP
Em là lính mới, các đại ca đi trước chỉ giúp em với. Em làm công ty về thương mại và vận tải đc 2 năm rồi, nhưng chưa bao giờ làm công ty nào về xây dựng. Nay ông anh mở công ty xây dựng nên nhờ làm kế toán lên báo cáo tài chính, Nhưng em ko biết 1 chút nào về xây dựng, từ cơ bản đến chi tiết cũng ko bít. Mua sắt thép, cát đá, xi măng,... nhân công, vv... thì cho vào tài khoản nào, hạch toán ra sao, kết chuyển thế nào. Hic..hic... có ai giúp em với, ai có báo cáo làm theo phương pháp nhật ký chung hay chứng từ ghi sổ cho em xin 1 năm báo cáo công ty để em tham khảo học hỏi, post lên diễn đàn hoặc gửi vào mail giúp em đc ko. địa chỉ mail của em: lazythu@yahoo.com. Thank các đại ca nhiều nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi
Bạn làm XD thì nên theo QD 15

chú ý phần 154 Giá thành xây dựng

Làm kế toán không khó, nhưng cũng chẳng phải dễ !
Kiên trì là làm được kế toán .
Mr Cù Trọng Xoay :
Sky: bacnamtraining
YM: bacnamtraining

H

hanhnhung

Trung cấp
8/8/10
51
0
6
bd
ban ltmt05 ơi!
bên cũng không rõ về xây dựng giống như bạn vậy
nếu bạn có nhận được file kế toán nào từ các thành viên bạn mail cho mình luôn nhé
Chân thành cảm ơn ban. Mail mình là: nhung4512@yahoo.com

T

thao12287

Sơ cấp
23/12/09
20
2
3
57
ha noi
Làm xây dựng làm theo chứng từ ghi sổ là hay nhất bạn ạ, nếu công ty bạn vốn điều lệ dưới 10 tỷ thì có thể làm theo quyết định 48, tất cả các chi phí đầu vào : vật liệu, nhân công... bạn hạch toán vào 154 ( chú ý là nguyên vật liệu phải nhập kho 152 trước rồi mới xuất kho tính chi phí), khi nào xong thì hạch toán sang giá vốn 632 là đc.
- Nếu bạn làm công ty lớn thì làm theo quyết định 15: Vật liệu nhập kho 152, sau đó xuất kho thì cho vào 621, chi phí nhân công cho vào 622, chi phí sxc 627, chi phí máy thi công 623... kết thúc hạch toán sang 154 rồi hạch toán giá vốn 632.

S

START NUMBER ONE

Guest
24/5/11
12
0
0
Phú Thọ
Mình thấy kế toán xây dựng khó lắm cơ bản là mình cũng phải hiểu qua về quyết toán và dự toán đúng không? Nếu như bạn có người bóc sẵn rồi thì định khoản không khó nhưng vấn đề là ở chỗ mình phải hiểu thì mới làm được chứ làmmof khó lắm.
Bạn nào có cách bóc dự toán, quyết toán dễ thì bảo mình với nhé. Không thì gửi giùm mình vào mail nhé. Mail: chiem.cuncute@gmail.com

K

ketoan082010

Guest
12/12/11
1
0
0
Ca Mau
Ðề: Cách hạch toán trong công ty xây dựng ntn?

Chào cả nhà!
Cả nhà ơi, mình là kế toán mới ra nghề, lại làm cho cty xây dựng. mình làm theo quyết định 48 nhưng mình không hiểu phải chi tiết những tài khoản 154, 131, 331,... như thế nào?
Bên cạnh đó, em cũng không biết cách làm thế nào để xác định giá vốn cho công trình nữa ạ?
Xin cả nhà, hãy giúp em với.
Em cám ơn cả nhà rất nhiều?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Chào cả nhà!
Cả nhà ơi, mình là kế toán mới ra nghề, lại làm cho cty xây dựng. mình làm theo quyết định 48 nhưng mình không hiểu phải chi tiết những tài khoản 154, 131, 331,... như thế nào?
Về chi tiết các TK (131, 331): trong từng TK bạn mở chi tiết theo từng đối tượng khách hàng (giống TK hàng hóa 156_bao gồm nhiều loại hàng vậy)
Bên cạnh đó, em cũng không biết cách làm thế nào để xác định giá vốn cho công trình nữa ạ?
Xin cả nhà, hãy giúp em với.
Em cám ơn cả nhà rất nhiều?

Bạn tham khảo mẫu chi tiết giá thành công trình tại 1 Cty xây dựng (theo QD48_thực hiện trên PM kế toán)

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Ô cái này hay quá, xây dựng công trình mà củng có nhập kho thành phẩm....

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Ô cái này hay quá, xây dựng công trình mà củng có nhập kho thành phẩm....

Thắc mắc vậy cũng phải, bởi vì chưa hiểu hết phần mềm kế toán của người ta mà !
Nhìn kỹ Bảng cân đối phát sinh mà xem, có TK 155 không ?

Riêng cái bảng "Chi tiết giá thành đơn vị" (bên dưới) thuộc phần hành báo cáo quản trị của PM kế toán, mặc định khi tính giá thành mà không có bút toán nhập kho (TK 155) thì nó gán SL nhập kho là 1 ngay trên bảng này và chỉ có ở bảng này chứ không thể hiện ở các mẫu biểu và TK khác !

Điều cơ bản trong hạch toán kế toán thì ai cũng hiểu và mỗi PM kế toán ngoài cái cơ bản chung nó còn cái riêng (viết theo yêu cầu QL) thì đâu phải ai cũng rõ.

Bạn còn thắc mắc gì không ???

T

thanhkttm

Sơ cấp
3/9/09
26
0
1
nha trang

Bạn VTM ơi, bạn sử dụng phần mềm kế toán gi vậy? bạn chỉ giùm minh cách bạn làm bảng chi tiết giá thành đơn vị như ở trên với.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bạn VTM ơi, bạn sử dụng phần mềm kế toán gi vậy? bạn chỉ giùm minh cách bạn làm bảng chi tiết giá thành đơn vị như ở trên với.

Khà khà ... biết chỉ bạn gì bây giờ ..., cứ nhập kho NVL bình thường, theo dõi xuất NVL, CP nhân công, ... theo chi tiết cho từng công trình, khi công trình hoàn thành thì thực hiện các bút toán kết chuyển, tính giá thành là xong thôi, còn lại PM sẽ tự động làm hết mà (mẫu biểu giá thành, chi tiết vật tư,....).

Xem tin nhắn để biết phần mềm kế toán nhé.

C

chuannhan

Guest
2/10/11
2
0
1
vinh long

Xin chào cả nhà!!!

Em cũng đang trong tâm trạng đó. Nếu anh, nào biết xin chỉ e với.nếu được cho em xin một file mẫu nhe.

ĐC của em chuanld.co@gmail.com

Xin cảm ơn rất nhiêu.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Với qd 48 chi phí thi công tập hợp vào tk 154 chi tiết theo từng công trình, khi hoàn thành kết chuyển sang 632 và xác định kqkd

N

nguyennghia

Sơ cấp
10/6/09
7
1
0
Sai Gon

Để làm tốt kế toán trong công ty xây dựng không phải là điều đơn giản. Bạn chưa có một tí gì am hiểu về xây dựng thì rất khó để nói cho bạn hiểu. Tôi chỉ có một số gọi ý thế này để bạn tìm hiểu thêm!
Nếu bạn hạch toán theo QD 15 thì trong xây dựng thì hạch toán chi phí giá thành ở 1 số tài khoản chủ yếu sau!
TK 621: Chi phí nguyên vật liệu trực tiếp
TK 622: Chi phí nhân công trực tiếp
TK 623: Chi phí ca máy
TK 627: Chi phí chung
Cuôi kỳ tính giá thành: Nơ TK 154/ Có TK 621,622,623,627
Kết chuyển giá thành vào giá vốn: Nợ TK 632/ Có TK 154
- Nếu theo QD48 thì bạn dùng cấc tài khoản: 1541,1542,1543 tương ứng với Vật liệu, nhân công, chi phí chung. Cuối kỳ vẫn kết chuyển vào TK 632 tính giá vôn cho công trình.
- Kế toán xây dựng bạn cần lưu ý một điều rất quan trọng là: Trong xây dựng thì phải hạch toán cho từng công trình riêng biệt, không dược gộp chung chi phí của các công trình khác nhau lại. Mà phải hạch toán và tính chi phí cho tieng từng công trình.

• Like
Reactions: phuongthanhkv
Q

quangdung128

Sơ cấp
7/10/10
10
0
0
ha noi

mình cũng đang định xin vào làm ke toán xây dựng. nhưng mà chưa biết tẹo nào. có ai làm kế toán xây dựng chỉ giáo qua cho mình một ít được không
để hôm này đi pv còn biết mà nói. cảm ơn trc nha

N

Nhuthiduyen

Guest
25/11/12
4
0
0
34
Binh Giang Hai Duong

cả nhà ơi, cho em hỏi, lương trong cong ty xd
VD công ty em co 3 công trình a,b c cùng được nhận vào tháng 7, công trình a và b trong tháng 7 xong, công trình c thì hết tháng 11 mí xong, trong dự toán em đã biết được chi phi công nhân tt của mỗi ct là bao nhiêu, vậy em muốn hỏi, em làm bảng chấm công và bảng lương tách riêng từng công trình hay em làm gộp theo tháng (như bình thường ở công ty sản xuất) mong cả nhà chỉ cho em biết với thế nào thì hợp lý, và công nhân làm tháng nào chấm công và bảng lương tháng đấy đúng k ah, em thấy chị kế toán năm trước làm bảng lương chấm công có 2 tháng là thang 11 và tháng 12 thôi ah,
Mong cả nhà chỉ cho em với

H

hoasimtim88

Sơ cấp
19/11/12
9
0
0
Đồng nai

Ai có file excel kế toán xây dựng theo QĐ 48 thì cho em với. Em học xong nghỉ 1 thời gian dài giờ mới làm kế toán xây dựng nên chả biết bắt đầu từ đâu cả.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Các bạn cho câu trả lời câu hỏi của bạn này với, mình cũng đang có thắc mắc giống bạn này

N

nguyen do hai uyen

Guest

tất nhiên rồi bạn.thành phẩm là những công trình đã hoàn thành mà.cũng như tiền thôi, khi đem ra thương trường thì nó là hàng hóa

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

cả nhà ơi, cho em hỏi, lương trong cong ty xd
VD công ty em co 3 công trình a,b c cùng được nhận vào tháng 7, công trình a và b trong tháng 7 xong, công trình c thì hết tháng 11 mí xong, trong dự toán em đã biết được chi phi công nhân tt của mỗi ct là bao nhiêu, vậy em muốn hỏi, em làm bảng chấm công và bảng lương tách riêng từng công trình hay em làm gộp theo tháng (như bình thường ở công ty sản xuất) mong cả nhà chỉ cho em biết với thế nào thì hợp lý, và công nhân làm tháng nào chấm công và bảng lương tháng đấy đúng k ah, em thấy chị kế toán năm trước làm bảng lương chấm công có 2 tháng là thang 11 và tháng 12 thôi ah,
Mong cả nhà chỉ cho em với

Bạn chấm công chia lương theo từng công trình và theo tháng thực tế thi công.

• Like
Reactions: QuỳnhNga.kt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA