Hạch toán nhầm công nợ phải trả

• Thread starter ngothiyen
  • Ngày gửi
N

ngothiyen

Guest
18/4/11
9
0
0
Hà Nội
Chào các bạn. Năm 2010 khi chuyển tiền cho NCC (A), do bị sai tài khoản nên NH lại chuyển ngược trở lại. Nhưng lúc htoán nhận lại là Nợ 112/có 331 (B). Mình lại vào nhầm mã NCC, cho vào NCC khác. Do vậy công nợ chi tiết bị sai.
BCTC thì xong rồi, sang năm nay mình có đc làm điều chỉnh nữa không?
NỢ 331 (B)/ Có 331 (A). Các bạn giúp mình với. Thời gian đó mình nghỉ nên không kiểm tra lại đc BCTC người khác làm. Cảm ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Chào các bạn. Năm 2010 khi chuyển tiền cho NCC (A), do bị sai tài khoản nên NH lại chuyển ngược trở lại. Nhưng lúc htoán nhận lại là Nợ 112/có 331 (B). Mình lại vào nhầm mã NCC, cho vào NCC khác. Do vậy công nợ chi tiết bị sai.
NỢ 331 (B)/ Có 331 (A). Các bạn giúp mình với. Thời gian đó mình nghỉ nên không kiểm tra lại đc BCTC người khác làm. Cảm ơn các bạn nhiều

Bạn điều chỉnh như vạy là đúng và hoàn toàn chính đáng thôi mà có vấn đề gì đâu nhỉ?
Hơn nữa, tổng thể nợ TK 331 có thay đổi đâu bạn?
Nên bạn cứ yên tâm điều chỉnh đi nhé!

N

ngothiyen

Guest
18/4/11
9
0
0
Hà Nội
Bạn chỉ điều chỉnh lại chi tiết nhà cung cấp thôi, tổng nợ phải trả nhà cung cấp trên BCTC có thay đổi gì đâu mà cần phải điều chỉnh

Bạn ơi số dư 331 không đổi nhưng số dư Nợ và dư Có thể hiện trên Bảng Cân đối kế toán lại bị thay đổi nếu mình thay đổi chi tiết công nợ NCC. Tổng NV và tổng TS trên BCDKT se cùng bị giảm đi một lượng.

ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp
Có lẽ bạn nhầm. TK 331 thường chỉ có số dư Có, hiếm khi có dư Nợ. Bên Nợ và Có của tài khoản này theo như bạn thắc mắc thì nó chỉ thay đổi trên bảng cân đối số phát sinh.

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Ở trên bạn nói là bị nhầm NCC khác mà. Như thế đổi lại số dư của NCC thôi. Làm sao mà ảnh hưởng đến BCĐKT được.

M

mthu2909

Sơ cấp
25/6/11
8
0
0
Viet Nam
Trên BCTC có thay đổi gì đâu mà phải sửa hả bạn, chi tiết công nợ mới thay đổi thôi, bạn sửa sổ chi tiết là được, không liên quan đến nội dung BCTC. BCDPS chỉ nộp cho cơ quan thuế, thông thường thì trên bảng cân đối PS mình ko để chi tiết mà để tổng thôi, còn chi tiết đã có sổ chi tiết rồi mà bạn ko nên để chi tiết trên bảng CDPS trong BCTC.

Sửa theo đúng nguyên tắc thì phải làm bút toán đỏ và làm một bút toán mới cho đúng là được. Dư 331 không thay đổi. Nợ 331B, Có 112 và Nợ 112, Có 331A là xong, làm bút toán đỏ trên CTGS hoặc NKSC tuỳ hình thức bạn làm.

Sửa lần cuối:
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Sai mã nhà cung cấp thôi, nhưng tổng thể 331 không đổi thì thôi, sửa BCTC làm gì. chỉ cần lưu ý để năm nay hạch tóan công nợ cho đúng, thuế muốn kiểm tra thì cứ kiểm, giải thích thôi có gì nghiêm trọng đâu

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
điều chỉnh ngon lành bạn à. vì có ảnh hưởng gì tới BCTC đâu

D

Da Lan Huong

Sơ cấp
17/2/09
10
0
1
36
Da Nang
Anh chị em giúp em với. Em mới vào làm công ty mới về thi công đồ gỗ và quảng cáo. Năm 2010 vừa rồi, có một tờ hóa đơn đầu vào về mua hàng giá trị là 45triệu, ko hiểu sao chị kế toán cũ hạch toán vào TK 111 mà ko phải là TK331. Giờ bên xuất hóa đơn yêu cầu em chuyển khoản sô tiền 45triệu vào TK ngân hàng cho khớp với bên họ, em đã đi chuyển rồi. Nhưng giờ sổ sách lại không khớp so với chứng từ. Không biết phải định khoản như thế nào cho hợp lý.