Mất Liên 2 hóa đơn + biên bản hủy hóa đơn đầu ra

• Thread starter dangbich1690
  • Ngày gửi
D

dangbich1690

Guest
10/10/13
4
0
0
33
Hà Nội
Kế toán cũ của công ty em có làm mất liên 2 và biên bản hủy hóa đơn đầu ra, ngày 31/7 (đã kê khai Thuế GTGT tháng 7, Côngty em kê khai theo tháng), giá trị HD 25 triệu đồng, và mức thuế suất là 0%. Các anh (chị) cho em hỏi trường hợp này giải quyết như thế nào cho hợp lý nhất được không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Kế toán cũ của công ty em có làm mất liên 2 và biên bản hủy hóa đơn đầu ra, ngày 31/7 (đã kê khai Thuế GTGT tháng 7, Côngty em kê khai theo tháng), giá trị HD 25 triệu đồng, và mức thuế suất là 0%. Các anh (chị) cho em hỏi trường hợp này giải quyết như thế nào cho hợp lý nhất được không ạ?

Ủa liên 2 mất tức là chưa giao hóa đơn cho khách hàng?
Hóa đơn tháng 7 mất, mà đến giờ mới báo thì quá hạn thông báo mất trong 5 ngày rồi. Vậy thì làm thủ tục báo cáo mất hóa đơn và nộp phạt hành vi mất hóa đơn và không thông báo mất trong thời gian 5 ngày. Sau đó photo liên 1, xác nhận sao y giao cho bên mua làm hóa đơn thay thế ( kèm bản sao quyết định xử lý của CCT).

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Ðề: Mất Liên 2 hóa đơn + biên bản hủy hóa đơn đầu ra

Việc đầu tiên phải làm là lập biên bản ghi nhận về việc mất mát này theo Nghị định 51, Thông tư 64/2013 của BTC quy định, sau đó làm thông báo gửi cơ quan thuế.
Mất mát lớn hơn là chuẩn bị nộp phạt một khoản tiền không hề nhỏ.

D

dangbich1690

Guest
10/10/13
4
0
0
33
Hà Nội
Ðề: Re: Mất Liên 2 hóa đơn + biên bản hủy hóa đơn đầu ra

Liên 1 và liên 3 chưa gạch bỏ trong quyển hóa đơn mà chỉ kẹp gim thôi ạ. Sau khi hủy HD đó thì Kt cũ đã xuất HD mới cho KH. Tuần vừa rồi khi nhận bàn giao em mới phát hiện ra là bị mất còn trước khi em thông báo là mất hóa đơn thì bạn kế toán cũ cũng không biết, nên bây giờ mới tìm phương án xử lý ạ

HD giao cho KH rồi, nhưng lại hủy ạ. Đã làm biên bản hủy kẹp cùng liên 2 trong 1 file rồi nhưng bây giờ bị thất lạc, ko tìm thấy ạ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Mất Liên 2 hóa đơn + biên bản hủy hóa đơn đầu ra

Liên 1 và liên 3 chưa gạch bỏ trong quyển hóa đơn mà chỉ kẹp gim thôi ạ. Sau khi hủy HD đó thì Kt cũ đã xuất HD mới cho KH. Tuần vừa rồi khi nhận bàn giao em mới phát hiện ra là bị mất còn trước khi em thông báo là mất hóa đơn thì bạn kế toán cũ cũng không biết, nên bây giờ mới tìm phương án xử lý ạ

HD giao cho KH rồi, nhưng lại hủy ạ. Đã làm biên bản hủy kẹp cùng liên 2 trong 1 file rồi nhưng bây giờ bị thất lạc, ko tìm thấy ạ

Vậy thì bây giờ tại công ty làm biên bản ghi nhận việc mất hóa đơn đồng thời làm công văn báo mất hóa đơn, Tức là biên bản do công ty phát hiện hóa dơn bị mất và công vănáo mất cùng lúc đó. Như vậy thì không bị phạt.

quoctrieutien

quoctrieutien

Sơ cấp
21/9/13
23
0
1
nơi ấy bình yên
Ðề: Re: Ðề: Re: Mất Liên 2 hóa đơn + biên bản hủy hóa đơn đầu ra

Hành vi này ko biết phạt theo NĐ 51/2010 hay NĐ 185/2004 nhỉ?

huyenphuongbac

huyenphuongbac

Guest
12/7/16
2
0
1
33
Hóa đơn bên e bị mất từ đầu năm 2015 ( kế toán cũ chưa làm thông báo mất HĐ). Giờ e làm thông báo mất, nhưng bên mua không nhận liên một photo kèm biên bản của cơ quan thuế mà đòi xuất HĐ khác vì bên mua thay đổi loài hình doanh nghiệp ( từ TNHH MTV thành cty Cp) Trong trường hợp này e có làm biên bản hủy HĐ cũ được không ạ? ai biết thông tu HD cái này không ạ? VÌ nếu K hủy thì bên e phải nộp thuế 2 lần.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA