Định nghĩa nợ/có trong một tài khoản

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/4 1234 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 38
46,205 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của siegfried
    Địa chỉ
    hcm
    Post Thanks / Like
    siegfried vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Định nghĩa nợ/có trong một tài khoản

Chào các cao thủ! Em là newbie vừa bước vào chập chững học kế toán. Khi đụng đến một tài khoản, em cứ lộn giữa nợ và có, tại sao trong loại TK 1,2,6,8 tăng lên thì lại cho là NỢ(debit) còn giảm thì lại cho là CÓ(credit)!!! Chẳng phải 1,2,6,8 là loại Tài sản của doanh nghiệp sao? như vậy khi tăng lên phải là CÓ chớ, sao lại kêu là NỢ được!!! Ngược lại với TK 3,4,5,7 cũng bị tương tự thế. Tại sao mình kg đảo lại cho dễ nhớ. Nói như vậy để các bác hiểu rằng định nghĩa NỢ, CÓ này là như thế nào? Em hỏi mấy đứa bạn đi trước toàn bảo do người ta qui định thế thì mình làm thế, NỢ-CÓ không phải nghĩa đó đâu!!! Thế nó nghĩa là gì??? Các bác giúp với!!!!!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của dang vien
    Địa chỉ
    DN
    Post Thanks / Like
    dang vien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đây là một trong các phương pháp kế toán được sử dụng (hình như là môn lý thuyết hạch toán kế toán): Phương pháp tài khoản, ngoài ra còn có phương pháp chứng từ, tổng hợp cân đối tài khoản...

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thetai1975
    Địa chỉ
    HaiPhong
    Post Thanks / Like
    thetai1975 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào bạn siegfried
    Cái vụ nợ có này luôn luôn là một vấn đề nhỏ mà không nhỏ đối với tất cả dân mới vào nghề kế tóan. Tôi cũng đã từng hỏi tại sao không một thày cô nào viết hoặc giảng cho cặn kẽ, dễ hiểu vấn đề này mà cứ đi vào những cái cao siêu.
    Tớ nghĩ thế này
    Nếu bạn cho tôi vay tiền thì tôi nợ bạn và bạn cho tôi nợ. Chúng ta bắt đầu lạon lên vị nợ rồi đây. Nhưng kế tóan rất hay
    Bạn cho tôi vay tiền, tôi PHẢI TRẢ cho bạn, còn bạn PHẢI THU của tôi. Rõ ràng chưa.
    Bây giời đến NỢ
    Nếu bạn mua 1 cái ôtô và chưa trả tiền mặt 1 tỷ đồng, ví dụ thế. Vụ này sẽ nói sao
    Nói: Tôi 1 cái ôtô, và tôi NỢ anh 1 tỷ đồng
    Nói+ Kế tóan: tôi 1 cái ô tô, tôi PHẢI TRẢ 1 tỷ đồng
    Kế tóan: Nợ TK 211, TK 331 1.000.000.000 đồng
    Giải nghĩa theo văn nói: Anh đang ở chỗ tôi 1 tỷ đồng và Tôi đang NỢ anh 1 cái ôtô

Kết luận: Thuật ngữ NỢ, CÓ trong tài khỏan kế tóan về bản chất là đúng với ngôn ngữ nói. Tại vì bạn không nghĩ sâu hơn nên tưởng rằng Nợ là mình Nợ, và có là mình có. SAI RỒI hì, hì

Chúc bạn học kế tóan vui

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thetai1975
    Địa chỉ
    HaiPhong
    Post Thanks / Like
    thetai1975 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào bạn siegfried
    Vấn đề bạn hỏi, mới mà không mới, không phức tạp mà lại rất phức tạp. Đối với dân mới học kế tóan, bước ra khỏi mấy cái thuật ngữ này quả là một vấn đề nan giải. Mình luôn thắc mắc tại sao các nhà Bác học kế tóan không viết ra 1 cái thật đơn giản và dễ hiểu mà tòan giải thích tận đâu đâu.
    Thiển ý của mình là thế này

Nếu bạn cho mình vay 10.000 đ, tức là bạn cho mình nợ 10.000đ và mình nợ bạn 10.000đ.
    Bạn thấy chưa. Bắt đầu lạon lên vì NỢ chưa nào.
    Hãy tư duy theo cách của kế tóan

Bạn cho mình vay tiền : Bạn PHẢI THU của mình 10.000đ , mình PHẢI TRẢ cho bạn 10.000 đ. Hay:
    Bạn CÓ ở chỗ mình 10.000đ, mình NỢ bạn 10.000đ.

Đúng chưa nhỉ. Như vậy mặc dù trong túi mình có 10.00đ. Mình ghi NỢ 10.000đ. Và bạn đã đưa cho mình 10.000đ. vẫn ghi CÓ 10.000 đ. Có mâu thuẫn gì không?
    Thân

6. Gió thổi dừa rơi Hình đại diện của Đoàn Minh Trung
    Địa chỉ
    TX Bến Tre
    Post Thanks / Like
    Đoàn Minh Trung đang trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi siegfried Xem bài
    Chào các cao thủ! Em là newbie vừa bước vào chập chững học kế toán. Khi đụng đến một tài khoản, em cứ lộn giữa nợ và có, tại sao trong loại TK 1,2,6,8 tăng lên thì lại cho là NỢ(debit) còn giảm thì lại cho là CÓ(credit)!!! Chẳng phải 1,2,6,8 là loại Tài sản của doanh nghiệp sao? như vậy khi tăng lên phải là CÓ chớ, sao lại kêu là NỢ được!!! Ngược lại với TK 3,4,5,7 cũng bị tương tự thế. Tại sao mình kg đảo lại cho dễ nhớ. Nói như vậy để các bác hiểu rằng định nghĩa NỢ, CÓ này là như thế nào? Em hỏi mấy đứa bạn đi trước toàn bảo do người ta qui định thế thì mình làm thế, NỢ-CÓ không phải nghĩa đó đâu!!! Thế nó nghĩa là gì??? Các bác giúp với!!!!!
    Tớ chả biết bi giờ khi mới nhập môn KT, Các Thầy Cô chỉ giáo ra sao chứ hồi xửa hồi xưa ngày đầu tiên nhập môn KT, Thầy có dạy rằng:

NỢ - CÓ trong kế toán là qui ước ngẫu nhiên, ko mang một ý nghĩa cụ thể nào.

Như vậy nợ (mắc nợ) ko phải là NỢ, có (hiện có) ko phải là CÓ, do đó chả cần lăn tăn làm gì nữa
    " Còn trời còn nước còn non
    còn cô bán rượu ta còn say sưa "

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của pham012
    Địa chỉ
    ThonDoai
    Post Thanks / Like
    pham012 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Hi,everybody! em cũng đồng ý với anh Trung.
    Trước em mới học nguyên lý kế toán cô cũng không giải thích vì sao lại là nợ có. cứ coi đó là quy ước ngẫu nhiên. Quan trọng là khi làm kế toán mình phải phần biệt đâu là Tài sản, đâu là Nguồn vốn, hai tài khoản loại này kết cấu ngược nhau mà. và thêm một số tài khoản đặc biệt nữa. Nói chung là làm nhiều thì quen thôi ạ. Cô giáo em còn bảo các chuẩn mực kế toán đọc thường không hiểu ngay được đâu phải đọc đi đọc lại, lúc đầu không hiểu thì hôm sau lại đọc tiếp.hic.
    Mà hình như quy ước nợ có này là quy ước quốc tế?

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nguyenducphong
    Địa chỉ
    gia lai
    Post Thanks / Like
    nguyenducphong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào!
    Học nguyên lý kế toán rùi mà cũng phải nắm được phần nào chứ, Nợ Có ta cứ coi đó là quy ước ngẫu nhiên. Chủ yếu là xác định được đâu là Tài Sản đâu là Nguồn Vốn. Nhưng càng học sâu hơn thì ta càng nắm rõ được nguyên tắc của kế toán khi dó bạn có thể hiểu được vì sao có Nợ Có. . Nói sơ ra là tăng thì ghi bên Nợ, giảm ghi bên Có

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Hien
    Địa chỉ
    Thái Nguyên
    Post Thanks / Like
    Hien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Dưới đây là đoạn nói về gốc của Nợ / Có:

Origin of the terms debit and credit
    The term debit comes from the Latin debitum which means "that which is owing" (the past participle of debere "to owe"). Debit is abbreviated to Dr (for debtor). The term credit comes from the Latin credere/credit meaning "to trust or believe"/"he trusts or believes" via the French credit and the Italian credito. Credit is abbreviated to Cr (for creditor). [2] In bookkeeping, debit is defined as "an entry of a sum owing"; "side of an account (left-hand) on which such entries are made". Credit is defined as "the sum at a person's disposal in the books of a bank";"an entry on the credit [right-hand] side of an account". [2]

The idea of income being a credit and an expense being a debit, which were opposites and balanced off against each other to determine profit or loss, is fairly straightforward, as is the tradition of always entering debits on the left and credits on the right of an account. However, as the double-entry bookkeeping system was expanded to cover assets and liabilities things became more complicated. Every transaction consists of a pair of matched opposites called a debit and credit, but they don't necessarily refer to simple concepts like income and debt which can be confusing. The debit is just the left-hand component and the credit the right-hand one. [1]

10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của khanhpq
    Địa chỉ
    Sài Gòn
    Post Thanks / Like
    khanhpq vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình kô phải là dân kế toán. Mà là dân tin học làm phần mềm kế toán. Cũng mày mò tìm hiểu nợ nợ, có có. Ong hết cả đầu. Nợ chui vào tai bên trái thì có lại bay ra khỏi tai bên phải. Kô thể nào mà nhớ được.

Mình có đọc được ở đâu đó, hình như trong quyển nguyên lý kế toán của ĐHKTQD HN, 1 quyển sách rất rất cũ rồi, từ những năm 90, giải thích như sau:

Việc ghi chép kế toán bắt đầu từ những người cho vay lấy lãi (kiểu như ngân hàng ngày nay).

Khi ngân hàng nhận tiền gửi của ai đó thì có nghĩa là "nợ" người đó 1 khoản. Ngân hàng có thêm tiền nhưng lại là nợ. (Và ngân hàng gửi cho bạn 1 c.từ báo "có", bạn có 1 khoản ở ngân hàng, còn ngân hàng nợ bạn 1 khoản)

Khi ngân hàng cho ai đó vay nghĩa là "có" ở người đó 1 khoản. Ngân hàng bị ít tiền đi nhưng lại là có. (Và ngân hàng gửi cho bạn 1 c.từ báo nợ, bạn nợ ngân hàng 1 khoản và ngân hàng có ở bạn 1 khoản).

Nợ, có phát sinh từ đó mà ra. Tăng tiền thì nợ, bớt tiền là có.
    ------

Chuyện vui KTT: Ở 1 cty nọ có 1 ông ktt nhiều tuổi, cứ đầu giờ sáng thì lại mở ngăn kéo ra bí mật xem cái gì đó trong ngăn kéo và lại đóng vào. Mọi người trong fòng kế toán rất muốn biết ktt của mình xem gì nhưng lại ngại hỏi. Ngay ngày hôm sau khi ông ktt nghỉ hưu thì mọi người mở ngăn kéo ra thì thấy 1 tờ giấy có ghi: tay trái là ghi nợ, tay phải là ghi có.
    Mưa lúc nào mát lúc đấy!

11. Thành viên Hình đại diện của bio8
    Địa chỉ
    tp ho chi minh
    Post Thanks / Like
    bio8 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    j kỳ vậy,,khó hiểu wa.vậy chứ nếu mình mua chiếc xe hơi 1tỷ đồng bằng chính tiền của Bố mình cho mình thi minh đâu co Nợ ai đâu,ngược lại mình lại co Có thêm 1 chiếc xe===>vậy fải ghi Có xe hơi mới đúng chư???