Ko kê khai thuế đầu vào dẫn đến thuế phải nộp quá cao.

• Thread starter tamgio
  • Ngày gửi
T

tamgio

Guest
19/1/09
10
0
0
41
tphcm
E kê khai thuế GTGT tháng 4/2011 là 208 tr đồng, nhưng lại quên ko ghi vào mục 23 của tờ khai, nên thuế phải nộp của đầu ra là gần 190 tr, bên cơ quan quan thuế ko cho điều chỉnh mà bắt cty e đóng thuế sau đó khấu trừ từ từ. Nếu số tiền ít thì đóng được đằng này quá nhiều, e ko biết phải làm sao.
Anh chị nào gặp tr hợp như e, hay co kinh nghiệm vui lòng chỉ giup e với, rất là khẩn cấp đó. Thứ 2 này e phải lên bên thuế xin xem xét lại, e đợi sự góp ý của mọi người lắm
Em cám ơn nhiều lắm

Anh chị có hướng giải quyết nào khác thì chỉ giúp e với, nhung tr hợp này có giải quyết đuoc ko vậy anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
E kê khai thuế GTGT tháng 4/2011 là 208 tr đồng, nhưng lại quên ko ghi vào mục 23 của tờ khai, nên thuế phải nộp của đầu ra là gần 190 tr, bên cơ quan quan thuế ko cho điều chỉnh mà bắt cty e đóng thuế sau đó khấu trừ từ từ. Nếu số tiền ít thì đóng được đằng này quá nhiều, e ko biết phải làm sao.
Anh chị nào gặp tr hợp như e, hay co kinh nghiệm vui lòng chỉ giup e với, rất là khẩn cấp đó. Thứ 2 này e phải lên bên thuế xin xem xét lại, e đợi sự góp ý của mọi người lắm
Em cám ơn nhiều lắm

Anh chị có hướng giải quyết nào khác thì chỉ giúp e với, nhung tr hợp này có giải quyết đuoc ko vậy anh chị

Làm 01/KHBS và tờ khai 01 điều chỉnh, làm công văn điều chỉnh. đính kèm bộ kê khai cũ photto. Nộp bảng mới thay thế. Cán bộ thuế nào dám không cho điều chỉnh mà bắt nộp thuế. Không nộp thuế, mà chỉ nộp tờ kê khai điều chỉnh thôi

T

tamgio

Guest
19/1/09
10
0
0
41
tphcm
Cám ơn chị nhiều, chắc họ muốn làm khó Minh thôi, c có thể chỉ dùm e cách điều chỉnh ko vậy

C

candy1191987

Guest
7/3/08
20
2
1
36
Ha Noi
Có muốn nộp thay thế thì quản lý thuế phải đồng ý thì bộ phận bục cửa họ mới nhận tờ khai lại chứ?????. Chuẩn bị hồ sơ như chị Xuantham bảo là chuẩn men roài đấy. Theo mình bạn nên photo của số tiền bạn đã thanh toán bằng chuyển khoản để chứng minh hóa đơn đó là đúng.
Bạn vào mục 01/KKBS điều chỉnh giảm thuế bán ra. Rồi nhập vào mục 2b Điều chỉnh thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ bán ra các kỳ trước. Sao cho số thuế GTGT được hoàn đúng bằng số thuế mà bên bạn đáng ra được trừ.

T

tamgio

Guest
19/1/09
10
0
0
41
tphcm
Vậy là bên thuế ko thể bắt Minh đóng thuế rồi trừ từ từ được, họ nói với mình chỉ có cách đóng tiền thôi, họ ko cho điều chỉnh, thứ 2 này sẽ lên nói chuyện xem sao, nếu có gì ko biết nhờ các bạn giúp đỡ dùm nhé

T

tamgio

Guest
19/1/09
10
0
0
41
tphcm
Co ai co y kien gi them ko, giup Minh voi

levanton

levanton

Cao cấp
Vậy là bên thuế ko thể bắt Minh đóng thuế rồi trừ từ từ được, họ nói với mình chỉ có cách đóng tiền thôi, họ ko cho điều chỉnh, thứ 2 này sẽ lên nói chuyện xem sao, nếu có gì ko biết nhờ các bạn giúp đỡ dùm nhé

Bạn làm sẵn hồ sơ như chị xuantham hướng dẫn, lền nộp ơ bộ phận một cửa, xong báo lại với cán bộ quản lý là xong.

N

nemo12a1

Sơ cấp
9/9/09
40
0
6
38
Tp.Ho Chi Minh
Mình có ý kiến như sau: Bạn đã sai kê khai trong tháng 4/2011 nên dẫn đến bạn phải nộp thuế. Theo mình biết thì chương trinh của cơ quản thuế đã lên là cty bạn phải nộp gần 190tr rùi, nên không thể điều chỉnh số nợ dc, (bạn chỉ được điều chỉnh trên tờ khai tháng 5 chuyển số thuế khấu trừ của tháng 4/2011 sang 5/2011). Theo mình cơ quan thuế làm đúng rùi đó...

D

doantam3379

Sơ cấp
2/1/09
5
0
0
Ha Noi
Ui giời, mình cũng có lần gặp trường hợp tương tự.
Bên mình có 1 Hoá đơn do Kế toán bỏ sót (trị giá >15 triệu đồng tiền VAT đầu vào. Bên mình đã thanh toán bằng CK năm 2010 rồi, tuy nhiên do thời gian kê khai chậm quá 6 tháng nên CQ thuế ko chịu, bắt phải nộp thuế đầu ra.
Mình đã xử lý bằng cách điều chỉnh thuế đầu vào, ban đầu họ không nghe, sau đó mình lôi luật ra tranh cãi, thế là họ hết doạ.
Trường hợp của bạn tamgio cũng vậy, bạn cứ nêu dẫn chứng (luật) ra mà tranh luận, ng ta sẽ không làm gì được. Nói có sách, mách có chứng, chịu khó đọc các Nghị định, thông tư là ổn.
Good luck.

Mình có ý kiến như sau: Bạn đã sai kê khai trong tháng 4/2011 nên dẫn đến bạn phải nộp thuế. Theo mình biết thì chương trinh của cơ quản thuế đã lên là cty bạn phải nộp gần 190tr rùi, nên không thể điều chỉnh số nợ dc, (bạn chỉ được điều chỉnh trên tờ khai tháng 5 chuyển số thuế khấu trừ của tháng 4/2011 sang 5/2011). Theo mình cơ quan thuế làm đúng rùi đó...

===> nemo12a1 giải thích vậy là không đúng đâu.
Do đơn vị kê khai sai, mà cụ thể là sai số cơ học (quên không điền vào Thuế GTGT được khấu trừ kỳ này) nên mới phát sinh số thuế đầu ra.
Đơn vị có quyền thay thế tờ khai khác (mang tờ khai cũ + mới đến BP 1 cửa, trong tờ khai mới ghi rõ: Thay thế cho tờ khai đã nộp ngày .../.../....) vậy là OK.

Sửa lần cuối:
T

tamgio

Guest
19/1/09
10
0
0
41
tphcm
Các bạn chỉ giup mình thong tư hay nghị định nào đi, giờ đang rối quá chừng, mình đã làm song tờ khai bổ sung rồi, ngày Mai mang lên nộp, mình ở Bình dương nên mình thấy họ làm khó quá, chị trưởng phòng ở đó cứ bắt mình nộp tiền, rồi sau đó khấu trừ dần, mình thật ko biết làm sao, số tiền lớn quá nên mình rất lo lắng, nếu vẫn ko được ko biết mình có thể gửi đơn lên cấp trên nữa hay ko?

D

doantam3379

Sơ cấp
2/1/09
5
0
0
Ha Noi
Ðề: Ko kê khai thuế đầu vào dẫn đến thuế phải nộp quá cao.

Các bạn chỉ giup mình thong tư hay nghị định nào đi, giờ đang rối quá chừng, mình đã làm song tờ khai bổ sung rồi, ngày Mai mang lên nộp, mình ở Bình dương nên mình thấy họ làm khó quá, chị trưởng phòng ở đó cứ bắt mình nộp tiền, rồi sau đó khấu trừ dần, mình thật ko biết làm sao, số tiền lớn quá nên mình rất lo lắng, nếu vẫn ko được ko biết mình có thể gửi đơn lên cấp trên nữa hay ko?
Kiểu này là cán bộ thuế muốn "bồi dưỡng" đây mà. Giọng lưỡi nghe cứ quen quen... hi hi
Không phải nói thông tư hay nghị định nào cả, em cứ mang bản chuẩn lên chỗ Một cửa, kèm theo bản đã nộp trước đó để xin thay thế tờ khai.
Nói thật là mình rất hay phải nộp tờ khai thay thế (do Kế toán viên của mình hay...nhầm nhọt), nhưng chẳng có chỗ nào làm khó mình cả.
Chúc bạn may mắn.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok

Em cám ơn nhiều lắm

Ngân sách thất thu, không đạt được chỉ tiêu đã đề ra nên làm khó DN đây mà.

P

Phưong79

Guest
17/10/06
17
0
0
Hoàng Mai- Hà nội

Chỉ nộp được tờ khai thay thế trong trường hợp trước ngày 20 thôi,nếu sau ngày 20 thì làmlàm tờ khai bổ sung rồi. Trường hợpnày bạn làm tờ khai bổ sung rồi nộp bình thường, nếu CB thuế làm găng thì mình cũng yêu cầu chỉ dẫn cho mình biết văn bản nào quy định thế chứ.