Hạch toán chi phí vận chuyển như thế nào?

• Thread starter maihuongtiti
  • Ngày gửi
M

maihuongtiti

Guest
27/4/11
4
0
0
33
Thanh Hóa
Công ty em không sử dụng TK chi phí bán hàng. NHung HĐ vận chuyển này là vận chuyển sp đi tiêu thụ em nên hạch toán như thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
bạn có thể linh động sử dụng 642 thay cho 641 hoặc tính đưa vào 632 giống như cách tính giá hàng nhập kho cũng được
good luck

thuhuongth

thuhuongth

Guest
8/4/10
3
0
0
Việt Nam
Cty bạn là cty dịch vụ hay cty sản xuất,nếu là cty sản xuất thì hoạch toán vào CP sản xuất chung 6277,cty mình toàn đưa vào CP SXC để tính giá thành.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty em không sử dụng TK chi phí bán hàng. NHung HĐ vận chuyển này là vận chuyển sp đi tiêu thụ em nên hạch toán như thế nào ạ?
Nếu khoản chi phí vận chuyển sp đi tiêu thụ phát sinh thường xuyên thì bạn nên sử dụng TK chi phí bán hàng.
Cty bạn là cty dịch vụ hay cty sản xuất,nếu là cty sản xuất thì hoạch toán vào CP sản xuất chung 6277,cty mình toàn đưa vào CP SXC để tính giá thành.

Sản phẩm hoàn thành đưa đi tiêu thụ, chi phí phát sinh trong quá trình tiêu thụ đưa ngược về để tính giá thành thì không hay lắm đâu.

thuhuongth

thuhuongth

Guest
8/4/10
3
0
0
Việt Nam
Nếu khoản chi phí vận chuyển sp đi tiêu thụ phát sinh thường xuyên thì bạn nên sử dụng TK chi phí bán hàng.

Sản phẩm hoàn thành đưa đi tiêu thụ, chi phí phát sinh trong quá trình tiêu thụ đưa ngược về để tính giá thành thì không hay lắm đâu.

Cty em tất cả chi phí vận chuyển từ khâu mua NVL đầu vào đến khâu SP hoàn thành đưa đi tiêu thụ đều đưa vào CP 627 hết mà ta?vậy cty em hoạch toán sai àh?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cty em tất cả chi phí vận chuyển từ khâu mua NVL đầu vào đến khâu SP hoàn thành đưa đi tiêu thụ đều đưa vào CP 627 hết mà ta?vậy cty em hoạch toán sai àh?

Chổ màu xanh sao không tính vào giá mua nguyên vật liệu vậy ta ?
Vậy khi đưa sản phẩm hoàn thành đi tiêu thụ, Cty bạn chưa tính giá thành sao ?
Nếu tính giá thành rồi mới đưa đi bán thì không lẽ chi phí vận chuyển phát sinh khi đưa SP đi bán lại tập hợp để tính tiếp vào giá thành ?

H

hthichgiao

Cố vấn web ketoan

Đừng làm theo bác này, sai cơ bản rồi

panda90

panda90

Sơ cấp
3/7/11
5
0
0
33
Cửa ngõ Thủ đô
công ty mình hạch toán vào tk 642. như vậy có đúng ko các bác?

duyenhai0985

duyenhai0985

Guest
17/6/11
24
0
0
TPHCM
Nguyên văn bởi thuhuongth
Chổ màu xanh sao không tính vào giá mua nguyên vật liệu vậy ta ?
Vậy khi đưa sản phẩm hoàn thành đi tiêu thụ, Cty bạn chưa tính giá thành sao ?
Nếu tính giá thành rồi mới đưa đi bán thì không lẽ chi phí vận chuyển phát sinh khi đưa SP đi bán lại tập hợp để tính tiếp vào giá thành ?

mình thấy bạn này nói đúng, cp van chuyển khi mua nvl thì tính vào giá mua, còn cp vận chuyển đưa sp đi tiêu thụ thì tính vào cp bán hàng, hoặc 642, ko nên đưa vào 627.

S

sinhngaan

Sơ cấp
Cho em hỏi chút với, CTY em mua hàng và vận chuyển hàng đi bán trong tháng 1 nhưng tháng 3 mới có hoá đơn GTGT về cước vận chuyển đó. Vậy em phải định khoản thế nào với phần cước vận chuyển này ạ. Tính vào cp tháng 1 hay tính vào chi phí tháng 3? Mình có thể hạch toán qua TK 3388 được không?
VD: Tháng 1 cước vận chuyển bán hàng là 10tr
- Nợ TK 642 10tr
Có TK 3388 10tr

Sang tháng 3 hoá đơn về mình hạch toán
Nợ TK 3388 10tr
Nợ 133 1tr
Có 111 11TR
Như vậy có được ko? Mong các cao thủ trả lời sớm nhé

Sửa lần cuối:
S

superdream1983

Guest
23/2/08
45
0
0
40
hà nội
Chi phí vận chuyển nguyên vật liệu tính vào giá nhập nguyên vật liệu để tính giá thành sản phẩm
Chi phí vận chuyển tiêu thụ hàng hóa thì đương nhiên tính vào chi phí bán hàng hoặc theo như QĐ 48 bạn có thể đưa vào chi phí 642 mở chi tiết tài khoản ra để theo dõi.

Nếu hạch toán chi phí vận chuyển nguyên vật liệu vào tài khoản 642 thì mình nghĩ sai về mặt bản chất về phương pháp hạch toán. Nghiên cứu lại xem nhé

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Trước đó những chi phí như thế này Bạn theo dỏi và hạch toán ở TK nào thì giờ hạch toán vào TK đó. Không có thì mở thêm TK 641.

N

Nhanchiso

Guest
13/12/12
1
0
0
36
Triệu Sơn - Thanh Hóa
Ðề: Hạch toán chi phí vận chuyển như thế nào?

Mình nghĩ làm theo quyết định 48 thì đưa vào 642 cũng ko ổn đâu? mình cũng đang mắc ở đây

Y

yi cui

Sơ cấp
9/12/12
9
1
1
tp hcm

Cho mình hỏi chút nhé! mua 1 con chuôt 550k có VAT
vậy đua thẳng nó vào chi phí 642 hay phải hách toán nó 153. Vì trước đó mình nghe thuế xuông quyết toán ,phí mua điện thoại bàn chỉ có 200,000 thuế nó hỏi phí này cũng là 153 tại sao hạch toán nó 642.
vậy mình làm sao cho đúng à có quy đinh mức nhỏ nhất của công cụ dụng cụ k ạ?
và định khoản phí này thế nào? mình mình với, cám ơn.

N

netbuon

Trung cấp
19/3/10
124
1
18
34
cầu diễn

Làm theo QĐ 48, tài khoản 642 được chia ra 6421: chi phí bán hàng; 6422: chi phí QL mà

T

Trang Loan 19

Trung cấp
6/10/09
112
0
16
tphcm

nếu ko mở TK 641 thì hạch toán vào 642. vì cuối cùng cũng k/c vào 911 mà. Nhưng chi phí v/c bàng đi bán thì ko hạch toán vào TK 627 dc

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA