Kết quả thi bảo hiểm xã hội 2011 - 2012 - Trang 430

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 430/462 đầuđầu ... 330380420426427428429430431432433434440 ... CuốiCuối
949,810 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của chipichi
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    chipichi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Kết quả thi bảo hiểm xã hội 2011 - 2012

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của duongduong311
    Địa chỉ
    hàn mặc tử
    Post Thanks / Like
    duongduong311 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-03-2013, 10:18 #4291
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi dolienktqd Xem bài
    chị duong duong 311 ơi cho em hỏi tí: trong cái đáp án mà chị làm về luật bảo hiểm xã hội ấy. ở câu 3 chị trả lời các đối tượng áp dụng luật bảo hiểm xã hội theo điều 2 nhưng có phần f, g em thấy k có trong luật mà em tìm các tài liệu cũng k thấy có. cho em hỏi chỗ f,g chị tự thêm vào ạ?
    Bạn thắc mắc câu này là đúng rồi đấy, câu này có vấn đề ở chỗ lúc soạn mình không phân biệt là lấy ở luật BHXH hay lấy ở NĐ 152, đv phần g, còn phần f của NĐ khác nữa, với ý định là mình muốn nêu đầy đủ. Nhưng rõ ràng là phải phân biệt câu hỏi là căn cứ theo Luật hay căn cứ theo Pháp Luật hiện hành. Và mình cũng có nói trước là lúc mình soạn thì cũng như mọi người cũng là ng chưa biết gì, nên ko thể tránh sai sót được, cho nên mọi người cứ ý kiến và thắc mắc, có thể nói là bây jo mình hiểu biết hơ lúc trc do mình đã làm qua và cũng có thể hỏi thêm anh chị đồng nghiệp nữa.
    . Cho nên câu 3 nếu trả lời theo Luật thì không cần thêm phần f và g và trả lời như sau:

Câu 3: Luật BHXH quy định những loại hình BHXH nào? Đối tượng áp dụng của những loại hình BHXH đó?
    Luật BHXH quy định những loại hình BHXH

• BHXH Bắt buộc
    • BHXH Tự Nguyện
    • Bảo hiểm thất nghiệp Đối tượng áp dụng của những loại hình BHXH đó

Theo Điều2 luật BHXH: Đối tượng áp dụng
    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;
    b) Cán bộ, công chức, viên chức;
    c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;
    d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;
    đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;
    e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.
    2. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị- xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động.
    3. Người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là công dân Việt Nam làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà các hợp đồng này không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn từ đủ mười hai tháng đến ba mươi sáu tháng với người sử dụng lao động quy định tại khoản 4 Điều này.
    4. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên.
    5. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam trong độ tuổi lao động, không thuộc quy định tại khoản 1 Điều này.
    6. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến bảo hiểm xã hội.
    Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau đây gọi chung là người lao động.
    thay đổi nội dung bởi: duongduong311, ngày 11-03-2013 lúc 11:03

Nếu 1 ngày bạn thấy cô đơn...hãy gọi cho tôi...tôi sẽ đến bên bạn để bạn không còn cảm thấy cô đơn
    Và..... nếu một ngày...... bạn ko muốn nghe ai nói nữa, hãy gọi cho tôi nhé , tôi sẽ đến bên bạn và chỉ im lặng.

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của nguyendiemketoan
    Địa chỉ
    Da Nang
    Post Thanks / Like
    nguyendiemketoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-03-2013, 14:00 #4292
    Cả nhà ơi BHXh có thông báo tuyển dụng và nộp hồ sơ thi công chức cho năm 2013 chưa vậy sao mình tìm hoài mà ko thấy. ai biết thông tin đăng trang nào ko chỉ cho mình với. Cảm ơn cả nhà

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của lekimngan8782
    Địa chỉ
    quang nam
    Post Thanks / Like
    lekimngan8782 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-03-2013, 14:24 #4293
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nguyendiemketoan Xem bài
    Cả nhà ơi BHXh có thông báo tuyển dụng và nộp hồ sơ thi công chức cho năm 2013 chưa vậy sao mình tìm hoài mà ko thấy. ai biết thông tin đăng trang nào ko chỉ cho mình với. Cảm ơn cả nhà
    chưa có sao bạn tìm được hi chỉ có đề cương thôi

6. Thành viên Hình đại diện của dolienktqd
    Địa chỉ
    hai duong
    Post Thanks / Like
    dolienktqd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-03-2013, 19:54 #4294
    em cám ơn chị duong duong 311 nhé! em càng ôn càng thấy phục chị . chúc chị đạt nhiều thành công nhé!

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của duongduong311
    Địa chỉ
    hàn mặc tử
    Post Thanks / Like
    duongduong311 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-03-2013, 08:51 #4295
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi mairua90 Xem bài
    Chi duong duong oi cho e hoi la khi thi dau vao bao hiem roi.co quan bh co cho minh di dao tao ve linh vuc minh se lam ko chi hay minh vao day rui tu lam chi.
    Khi mới vào làm, sẽ có người hướng dẫn nghiệp vụ cho bạn. Rồi sau đó sẽ tổ chức các lớp tập huấn về chuyên môn nghiệp vụ nữa. Yên tâm là sẽ có người hướng dẫn vì không ai mới vô mà biết làm ngay được cả. Bạn có 2 tháng thử viêc, 1 năm tập sự và sau đó sẽ vô chính thức.

Nếu 1 ngày bạn thấy cô đơn...hãy gọi cho tôi...tôi sẽ đến bên bạn để bạn không còn cảm thấy cô đơn
    Và..... nếu một ngày...... bạn ko muốn nghe ai nói nữa, hãy gọi cho tôi nhé , tôi sẽ đến bên bạn và chỉ im lặng.

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của mairua90
    Địa chỉ
    Lâm đồng
    Post Thanks / Like
    mairua90 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-03-2013, 09:06 #4296
    Cảm ơn chị dương dương nhé.ma cac anh chị có ai biết bảo hiểm xã hội tỉnh nam định năm ngoái có thi không,có đề thi năm ngoái không gửi lên cho mọi người tham khảo với ạ.e vào trang bảo hiểm xã hội tỉnh nam định mà ko vào được.

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của tanyfr
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    tanyfr vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-03-2013, 09:19 #4297
    trong khi chờ đợi .. thông tin tuyển dụng.. có ai cho em biết lương lậu trong bảo hiểm xã hội thế nào không ạ

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của katy tran
    Địa chỉ
    tp hcm
    Post Thanks / Like
    katy tran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-03-2013, 09:58 #4298
    Chào Chị. Trong lúc tìm tin tuyển dụng của BhXh, tìm ra diễn đàn, em là thành viên mới. Em cũng muốn tham gia thi BHXH , chị gửi tài liệu cho em với nha. Em cám ơn Chị nhìu nhìu
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi duongduong311 Xem bài
    Bạn thắc mắc câu này là đúng rồi đấy, câu này có vấn đề ở chỗ lúc soạn mình không phân biệt là lấy ở luật BHXH hay lấy ở NĐ 152, đv phần g, còn phần f của NĐ khác nữa, với ý định là mình muốn nêu đầy đủ. Nhưng rõ ràng là phải phân biệt câu hỏi là căn cứ theo Luật hay căn cứ theo Pháp Luật hiện hành. Và mình cũng có nói trước là lúc mình soạn thì cũng như mọi người cũng là ng chưa biết gì, nên ko thể tránh sai sót được, cho nên mọi người cứ ý kiến và thắc mắc, có thể nói là bây jo mình hiểu biết hơ lúc trc do mình đã làm qua và cũng có thể hỏi thêm anh chị đồng nghiệp nữa.
    . Cho nên câu 3 nếu trả lời theo Luật thì không cần thêm phần f và g và trả lời như sau:

Câu 3: Luật BHXH quy định những loại hình BHXH nào? Đối tượng áp dụng của những loại hình BHXH đó?
    Luật BHXH quy định những loại hình BHXH

• BHXH Bắt buộc
    • BHXH Tự Nguyện
    • Bảo hiểm thất nghiệp Đối tượng áp dụng của những loại hình BHXH đó

Theo Điều2 luật BHXH: Đối tượng áp dụng
    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;
    b) Cán bộ, công chức, viên chức;
    c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;
    d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;
    đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;
    e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.
    2. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị- xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động.
    3. Người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là công dân Việt Nam làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà các hợp đồng này không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn từ đủ mười hai tháng đến ba mươi sáu tháng với người sử dụng lao động quy định tại khoản 4 Điều này.
    4. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên.
    5. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam trong độ tuổi lao động, không thuộc quy định tại khoản 1 Điều này.
    6. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến bảo hiểm xã hội.
    Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau đây gọi chung là người lao động.

11. Tài khoản chưa kích hoạt Hình đại diện của mailoc
    Địa chỉ
    Đăk Lăk
    Post Thanks / Like
    mailoc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-03-2013, 14:56 #4299
    Các bác ơi, em thấy bhxh tỉnh Hậu Giang tuyển nhân sự rồi mà sao những nơi khác không thấy gì vậy ạ?

http://www.bhxhhaugiang.gov.vn/hien_tb.php?id=11&loai=5

12. Thành viên cấp trung Hình đại diện của d3ql
    Địa chỉ
    Thái Nguyên
    Post Thanks / Like
    d3ql vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-03-2013, 14:59 #4300
    mọi người có tài liệu chia sẻ cho mình với.ai có gửi giúp vào email nguyenhaq@gmail.com cho mình với.
    mà t có nghe thông tin là đối tượng thi chỉ có lao động hợp đồng mới được thi.ai có thông tin gì cho t bít vơi