Có lên làm kế toán ở công ty siêu nhỏ?

• Thread starter Vuongngoc1808
  • Ngày gửi
Vuongngoc1808

Vuongngoc1808

Sơ cấp
27/4/11
10
1
0
Hà Nội
Hiện em đang làm Kế toán nội bộ kiên nhân viên Hành chính vp, công việc ở đây ko nhiều nếu ko muốn nói là nhàm chán. Ngoài những kinh nghiệm em đã có được ở công ty trước thì em ko học hỏi được gì thêm cả. Vì là công ty siêu nhỏ nên ít người, bây giờ chỉ có em và một bạn nữa làm NV Thiết kế. Nhưng thứ 2 tuần tới này bạn ý xin nghỉ vì ko học hỏi được gì ở môi trường này. Thế là còn mỗi em.... Em đang phân vân mình có nên xin nghỉ hay không vì em có rất nhiều áp lực. Nếu làm tiếp thì em sợ con người mình càng trở nên trì trệ, không khá hơn được vì hằng ngày chỉ đọc báo, tự học làm báo cáo thuế trên google, trên diễn đàn, tìm tài liệu học thêm về kế toán. Nhưng nếu nghỉ khi chưa tìm được việc thì cũng khổ, ít nhất tìm việc cũng phải mất hàng tháng đi nộp hồ sơ và đợi đi phỏng vấn. Trong thời gian đó lấy đâu ra tiền đóng tiền nhà, tiền ăn, và dành dụm để học liên thông. Nếu xin làm tiếp để chờ xin được việc thì càng khó vì đã tìm việc thì phải đi phỏng vấn, ko thể xin sếp nghỉ để đi pv được vì sếp em rất khó tính, công ty lại còn mình em làm thì xin nghỉ làm sao được. Em đau đầu quá. Mọi người ơi, em cần lời khuyên, bây giờ em nên làm thế nào bây giờ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Hiện em đang làm Kế toán nội bộ kiên nhân viên Hành chính vp, công việc ở đây ko nhiều nếu ko muốn nói là nhàm chán. Ngoài những kinh nghiệm em đã có được ở công ty trước thì em ko học hỏi được gì thêm cả. Vì là công ty siêu nhỏ nên ít người, bây giờ chỉ có em và một bạn nữa làm NV Thiết kế. Nhưng thứ 2 tuần tới này bạn ý xin nghỉ vì ko học hỏi được gì ở môi trường này. Thế là còn mỗi em.... Em đang phân vân mình có nên xin nghỉ hay không vì em có rất nhiều áp lực. Nếu làm tiếp thì em sợ con người mình càng trở nên trì trệ, không khá hơn được vì hằng ngày chỉ đọc báo, tự học làm báo cáo thuế trên google, trên diễn đàn, tìm tài liệu học thêm về kế toán. Nhưng nếu nghỉ khi chưa tìm được việc thì cũng khổ, ít nhất tìm việc cũng phải mất hàng tháng đi nộp hồ sơ và đợi đi phỏng vấn. Trong thời gian đó lấy đâu ra tiền đóng tiền nhà, tiền ăn, và dành dụm để học liên thông. Nếu xin làm tiếp để chờ xin được việc thì càng khó vì đã tìm việc thì phải đi phỏng vấn, ko thể xin sếp nghỉ để đi pv được vì sếp em rất khó tính, công ty lại còn mình em làm thì xin nghỉ làm sao được. Em đau đầu quá. Mọi người ơi, em cần lời khuyên, bây giờ em nên làm thế nào bây giờ?

Bạn đi làm để nuôi bản thân, gia đình hay là bạn đi làm để chủ yếu học hỏi kinh nghiệm của các công ty rồi chuồn ?????

Sửa lần cuối:
quocvietkevin

quocvietkevin

"Hotboy WKT"
11/12/10
98
3
0
Nghệ An
Chào bạn! Bạn còn rất trẻ. tương lai còn rộng lớn! Mình xin góp 1 vài ý kiến thế này.
Thứ 1: tạm thời cứ làm việc ở đây..ít ra còn kiếm được tý thu nhập trang trải việc ăn, ở,..
Thứ 2: Gấp rút tìm việc khác trên các thông tin tuyển dụng..việc làm, qua gthiệu của bbè..để nộp hồ sơ.
Đến khi ngta gọi phỏng vấn..Bạn sẽ báo xin nghỉ 1, 2 ngày để đi phỏng vấn .lấy lý do bệnh, ôn thi, về thăm gia đình..
KHi ngta đã nhận bạn vào làm. THông báo với xếp ngay về việc xin nghỉ làm ở nơi hiện tại! Cho xếp tuyển người và có thời gian cho bạn bàn giao công việc!
Chúc bạn tìm được công việc như ý!
Thân!

• Like
Reactions: Nhung Panda
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Hiện em đang làm Kế toán nội bộ kiên nhân viên Hành chính vp, công việc ở đây ko nhiều nếu ko muốn nói là nhàm chán.

Kiếm tiền giờ dễ thế nhỉ. Ai lại cv nhàn mà lại vẫn có lương tháng lĩnh đều. Thảo nào khó tuyển việc ghê. Chỗ tớ mọi người chạy bạc mặt ra chứ đâu được sướng như bạn. Vì thế bạn hãy cám ơn cty đó đi. Còn nếu bạn muốn 1 cty nào nhiều việc thì khi thi tuyển vào phải nói là: Tôi cần làm vị trí có nhiều việc để làm, thật nhiều việc để làm. Thì khắc sếp bạn sẽ giao cho bạn làm ko xuể luôn (tỉ như: Đi bán hàng :D)

bạn sinhvien1986 nói đúng đó, KN có học cả đời không hết và là chủ yếu là tự học. Ngày xưa có 1 cậu vào 1 cty làm, và cứ kêu là anh ơi em chán quá, công ty gì mà tuyền ồ ạt, cứ vào 5 người ra 7 người. Tôi bảo: Em vào đó để làm gì? 1 kiếm tiền, 2 học cách quản lý, 3 học cách bán hàng (cty đó là có tiếng về phần mềm kế toán trên thị trường). Vậy vấn đề đầu tiên là em làm nỗ lực để kiếm tiền đi đã (sales nên thu nhập theo doanh thu), còn việc môi trường ở đó tốt hay ko tốt, em hãy học NGUYÊN NHÂN TẠI SAO lại có môi trường như thế, TẠI SAO nơi đó nv bỏ nhiều, v.v... học để mà sau này rút KN làm quản lý cty của em. Nhưng trước hết, em hãy học cái nghề bán hàng (học từ người đi trước ở đó vì ở cty đó có nhiều người bán hàng rất giỏi) để làm sao sau này em trở thành nhân viên bán hàng giỏi có nhiều tiền.

Số phận là do mình tạo ra. Tất cả (từ vợ con, công việc, bạn bè,... đều là quyết định mà mình lựa chọn hết). Đừng để người khác tạo ra số phận của bạn, kiểu như bố mẹ, vợ/chồng xin việc cho mình, bố mẹ bắt phải lấy anh A/em B là ta ko yêu cũng phải lấy, v.v.... Hãy nghĩ là khi "chán" thì ta có thể làm gì đó để thay đổi "chán" chứ đừng chờ người khác thay đổi cho ta.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Lặng Yên
Vuongngoc1808

Vuongngoc1808

Sơ cấp
27/4/11
10
1
0
Hà Nội
Bạn đi làm để nuôi bản thân, gia đình hay là bạn đi làm để chủ yếu học hỏi kinh nghiệm của các công ty rồi chuồn ?????

Mình không biết các bạn nghĩ thế nào là đúng nhưng quan điểm của mình biết nhiều kinh nghiệm để làm gì ????? Vì mỗi doanh nghiệp có một đặc thù riêng, có những "mánh kinh nghiệm" khác nhau; chả lẽ các bạn suốt cả cuộc đời chỉ muốn biết tất cả các kinh nghiệm kế toán nên phải chạy qua công ty A khi biết hết kinh nghiệm ở đây rồi lại muốn qua công ty B.

"Có thực thì mới vực được đạo" ----> do đó, trước tiên là tự nuôi bản thân mình, kế tiếp phải tự trau dồi kiến thức vững, làm ăn chân chính ----> "tiếng lành đồn xa" ------> khi đó nên nộp đơn xin vào các công ty lớn để ước mơ đến sự ổn định của cuộc sống
- Em muốn tất cả anh ah!
- Anh bảo biết nhiều kinh nghiệm để làm gì? Vậy em hỏi nhé, một người mới ra trường và một người có kinh nghiệm, nếu anh là nhà tuyển dụng anh sẽ chọn ai? Và cũng 2 người đó thì anh trả cho mỗi người mức lương là bao nhiêu?
Em nói thêm là lương hiện tại của em ko cao vì lúc đầu em chấp nhận mức lương thấp để học hỏi kinh nghiệm, nhưng lúc vào làm thì chẳng có gì mà học để phát triển hơn cả.

Kiếm tiền giờ dễ thế nhỉ. Ai lại cv nhàn mà lại vẫn có lương tháng lĩnh đều.
Vâng, anh ơi! Nhưng mà mức lương ko cao vì vị trí của nó. Mà cũng ko học thêm được kinh nghiệm để mà có mức lương cao hơn đâu anh ạ. Nhiều việc thì ắt phải có mức lương phù hợp. Muốn giữ được ngươi tài thì cần phải có chế độ đãi ngộ tốt, ko thì người ta lại tìm cách ra đi thôi.

Sửa lần cuối:
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
- Em muốn tất cả anh ah!
- Anh bảo biết nhiều kinh nghiệm để làm gì? Vậy em hỏi nhé, một người mới ra trường và một người có kinh nghiệm, nếu anh là nhà tuyển dụng anh sẽ chọn ai? Và cũng 2 người đó thì anh trả cho mỗi người mức lương là bao nhiêu?
Em nói thêm là lương hiện tại của em ko cao vì lúc đầu em chấp nhận mức lương thấp để học hỏi kinh nghiệm, nhưng lúc vào làm thì chẳng có gì mà học để phát triển hơn cả.

Hiện nay, trên đài báo, thông tin đại chúng luôn phản ánh tình trạng sinh viên ra trường thiếu kinh nghiệm. Chuyện này là đúng và không thể trách các bạn sinh viên mới ra trường được.

Sửa lần cuối:
ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
- Em muốn tất cả anh ah!

Người có kinh nghiệm thì cũng đều xuất phát từ người mới ra trường mà. Mới ra trường, đi xin việc mà không có chỗ nào nhận do k có "kinh nghiệm" thì lấy đâu Kinh nghiệm? 1 thực tế ở các công ty Việt Nam là tuyển dụng cứ phải là những người "Có kinh nghiệm". Chỗ nào cũng yêu cầu "Có kinh nghiệm" thì sinh viên mới ra trường chẳng làm đc ở đâu hết. Thiết nghĩ kinh nghiệm đâu quan trọng, quan trọng là họ có tinh thần học hỏi, cầu tiến và luôn biết cố gắng trong công việc mà họ "chưa có kinh nghiệm".

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Vâng, anh ơi! Nhưng mà mức lương ko cao vì vị trí của nó. Mà cũng ko học thêm được kinh nghiệm để mà có mức lương cao hơn đâu anh ạ. Nhiều việc thì ắt phải có mức lương phù hợp. Muốn giữ được ngươi tài thì cần phải có chế độ đãi ngộ tốt, ko thì người ta lại tìm cách ra đi thôi.

Chưa chắc nhiều việc đã có lương cao đâu em. Công nhân xây dựng làm việc nặng bỏ xừ, mấy cậu vác dây điện leo cột ở ngoài đường nắng nôi nguy hiểm, mang tiếng là Viettel,... làm việc vất vả lắm đó em biết ko? Nhưng đã vào Viettel là phải gian khổ giai đoạn đầu, là phải đi tỉnh xa...

Trong khi có người chuyên ngồi quán cafe làm xong 1 giao dịch là có 1 đống tiền. Khổ nỗi ko phải ai cũng làm được như thế.

Vấn đề không phải lúc nào thu nhập cũng tương xứng với làm nhiều hay ít, mà làm làm hiệu quả (tức là đem lại giá trị bao nhiêu cho DN). Em đi tối ngày, làm tối ngày nhưng ko đem lại giá trị nhiều cho DN thì thu nhập vẫn thấp thôi em ạ. Mà nói thật nhé, đừng nhìn những người ngồi mát ăn bát vàng, em cứ nhìn vào khoản Giá trị em tạo ra cho DN mà so với mức thu nhập của em. Nếu chỉ làm mấy báo cáo thuế, sắp xếp mấy chứng từ, v.v... mà ko tư vấn gì về tài chính cho sếp, v.v... thì em làm khác gì bên dịch vụ kế toán theo tháng "vài triệu" họ cũng làm như vậy. Vậy muốn kiếm tiền nhiều hơn bên dịch vụ làm, em phải chứng minh em làm ra kết quả nhiều hơn họ làm.

Sửa lần cuối:
Vuongngoc1808

Vuongngoc1808

Sơ cấp
27/4/11
10
1
0
Hà Nội
Chưa chắc nhiều việc đã có lương cao đâu em. Công nhân xây dựng làm việc nặng bỏ xừ, mấy cậu vác dây điện leo cột ở ngoài đường nắng nôi nguy hiểm, mang tiếng là Viettel,... làm việc vất vả lắm đó em biết ko? Nhưng đã vào Viettel là phải gian khổ giai đoạn đầu, là phải đi tỉnh xa...

Trong khi có người chuyên ngồi quán cafe làm xong 1 giao dịch là có 1 đống tiền. Khổ nỗi ko phải ai cũng làm được như thế.

Vấn đề không phải lúc nào thu nhập cũng tương xứng với làm nhiều hay ít, mà làm làm hiệu quả (tức là đem lại giá trị bao nhiêu cho DN). Em đi tối ngày, làm tối ngày nhưng ko đem lại giá trị nhiều cho DN thì thu nhập vẫn thấp thôi em ạ. Mà nói thật nhé, đừng nhìn những người ngồi mát ăn bát vàng, em cứ nhìn vào khoản Giá trị em tạo ra cho DN mà so với mức thu nhập của em. Nếu chỉ làm mấy báo cáo thuế, sắp xếp mấy chứng từ, v.v... mà ko tư vấn gì về tài chính cho sếp, v.v... thì em làm khác gì bên dịch vụ kế toán theo tháng "vài triệu" họ cũng làm như vậy. Vậy muốn kiếm tiền nhiều hơn bên dịch vụ làm, em phải chứng minh em làm ra kết quả nhiều hơn họ làm.

Anh hai2hai ah! Em biết là phải tạo ra giá trị cho DN thì mới mong nhận được mức lương cao. Nhưng như em, thời gian trải nghiệm chưa nhiều thì mới cần học hỏi kinh nghiệm. Phải biết cách làm, biết phân tích thị trường, đủ bản lĩnh và năng lực để "phân tích tài chính cho sếp", tạo ra giá trị cho DN là cả một quá trình dài học hỏi, va vấp thực tế.
=> Chính những điều đó mà em cần phải tìm môi trường để mà học hỏi và phát triển. Em chưa biết phải làm thế nào nên mới phải tìm con đường đi cho đúng và lên đây nghe lời khuyên của mọi người.

YOYO CL

YOYO CL

Trung cấp
Anh hai2hai ah! Em biết là phải tạo ra giá trị cho DN thì mới mong nhận được mức lương cao. Nhưng như em, thời gian trải nghiệm chưa nhiều thì mới cần học hỏi kinh nghiệm. Phải biết cách làm, biết phân tích thị trường, đủ bản lĩnh và năng lực để "phân tích tài chính cho sếp", tạo ra giá trị cho DN là cả một quá trình dài học hỏi, va vấp thực tế.
=> Chính những điều đó mà em cần phải tìm môi trường để mà học hỏi và phát triển. Em chưa biết phải làm thế nào nên mới phải tìm con đường đi cho đúng và lên đây nghe lời khuyên của mọi người.
Mình nghĩ bạn đã có câu trả lời cho mình rồi đó. Yo hồi ấy cũng như bạn zậy, mất phương hướng lắm, ra trường là có việc ngay nhưng cty không phát sinh nhiều --> ít kinh nghiệm --> ra đi, rồi lại xin vào cty khác cũng làm được 1 time thấy cũng chẳng khá hơn--> chạy tiếp, rồi bây giờ cty hiện tại mình đang làm nà, qua quá trình chạy việc như vậy mình mới thấy rằng ở 2 cty trước mình đã học được rất nhiều công việc trở nên quen thuộc nên yo ko còn thấy lóng ngóng như lúc trước nữa. Giờ cấp trên của yo rất an tâm ở yo, yo ko giỏi, hiểu biết chưa nhiều nhưng yo biết tỏ chức và sap xep việc làm của mình==> Vì vậy bạ đừng nghĩ ko học được j từ cty bạn đang làm, chẳng phải bạn đang sắp xếp chứng từ, hồ sơ, báo cáo thuế đó là bạn đã có chút kinh nghiệm rồi đó.

• Like
Reactions: Kim Huệ Ktdn
H

Hoài Thương

Guest

Chào em, em thử khách quan mà nhận xét xem tương lai cty đó có khả năng phát triển hơn không? Hay chỉ dậm chân tại chỗ, hoặc phá sản. Vì nếu chỉ có mình em làm ở đó thì mới thực sự là học hỏi được nhiều thứ, vì mình em sẽ phải đảm nhiệm hết công việc kế toán (chắc không chỉ kế toán). Nếu em muốn đến 1 công ty nào đó có 1 kế toán giỏi chỉ dẫn cho em, điều đó không phải lúc nào cũng có, chị thấy môi trường văn phòng đầy cạnh tranh và đố kỵ. Cực kỳ đau đầu nếu mình là lính mới. Bây giờ em cứ làm việc ở đó nếu cảm thấy công ty có khả năng phát triển (nếu phát triển sau này họ sẽ tuyển thêm nhân viên chứ), còn học hỏi kinh nghiệm ư? Bây giờ qua các phương tiện thông tin đại chúng, qua các diễn đàn, 1 nghiệp vụ đơn giản cũng có người giúp đỡ em nếu em có tinh thần học hỏi.

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Ở chỗ bạn, lương ko cao, tại công việc chưa có gì nhiều... vì vậy cũng ko đòi hỏi gì được

Công việc nhàm chán, ko tích lũy thêm đc kinh nghiệm...

Lúc mới bắt đầu đi làm hầu như ai cũng mắc phải vấn đề này.

Bản thân tớ cũng chuyển đến cả chục công ty khác nhau trong thời gian chưa lâu. Đều là do mình tự xin chuyển đi. Và vẫn chưa có ý định dừng lại :045:
Nhưng có điều như thế này. Chẳng ai phân tích đc hộ bạn, chuyển đi hay ở lại, bạn được cái gì và mất cái gì. Cứ căn cứ vào đó mà đưa ra quyết định.
Và với những người trẻ tuổi như bạn thì vẫn còn thời gian để sửa sai, nếu quyết định đi hay ở là sai lầm đi nữa. Chẳng ai đủ chín chắn để thấy là mình là đúng ngay từ khi bước vào đời cả
......

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Bản thân tớ cũng chuyển đến cả chục công ty khác nhau trong thời gian chưa lâu. Đều là do mình tự xin chuyển đi. Và vẫn chưa có ý định dừng lại :045:

Đã gần sát tới mục tiêu cá nhân chưa? Hay là ko có mục tiêu? :)

Sửa lần cuối:
kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Hic! Kim Dung ta đây. Tiền thì ko thiếu nhưng nhiều thì ko coá! Kinh nghiệm gần 4 năm trời. Bốn ba hết 4 công ty. Giờ lại vứt áo ra đi lần nữa. Mới quyết định hồi sáng. Vì một câu nói của Sếp " muốn lương cao thì ở lại làm việc đến 7,8h như bao người khác, em đừng như rô bốt đến giờ làm thì vào, hết giờ thì về" hic. Mỗi người mỗi việc, ai hết việc thì về. " Bao người khác đi công trình" thì về giờ đó đúng rồi. So sánh kiểu gì không biết. Chẵng qua mình ko giám iu cầu tăng lương bởi mình cũng ngồi ko chơi như bạn í. Tháng làm sổ sách, báo thuế mấy ngày là xong hết trơn, chính xác tuyệt đối, time còn lại làm gì nhỉ??!!!????. Không khác gì dịch vụ. Đòi lương cao thì lương tâm bứt rứt vì sếp đi làm dầm mưa dãi nắng đem tiền về trả lương cho mình mà. Híc. Nếu lương 3t chắc mình cũng ko phải đi mà sẽ cố gắng hết năm. Cũng vì chén cơm, vì muốn phụ giúp cha mẹ, vì phải kiếm tiền học thêm....., ôi cuộc sống nó " vứt" vã thế đó. Người ta sao giỏi thế, tiền gì mà lắm thế, nhìn " NV ngân hàng điếm tiền" mà mình vã cả mồ hôi, muốn thực hiện mưu đồ " đen tối" nhưng ko được. Cha mẹ sinh ra hiền từ nhỏ giờ!!!!. Giờ còn lại 2 tuần cho minh đi tìm việc, Haizz lại bắt đầu lại từ đầu. Năm mô A Di Đà Phật phù hộ cho con xin được CV như í.

H

Hoài Thương

Guest
Hic! Kim Dung ta đây. Tiền thì ko thiếu nhưng nhiều thì ko coá! Kinh nghiệm gần 4 năm trời. Bốn ba hết 4 công ty. Giờ lại vứt áo ra đi lần nữa. Mới quyết định hồi sáng. Vì một câu nói của Sếp " muốn lương cao thì ở lại làm việc đến 7,8h như bao người khác, em đừng như rô bốt đến giờ làm thì vào, hết giờ thì về" hic. Mỗi người mỗi việc, ai hết việc thì về. " Bao người khác đi công trình" thì về giờ đó đúng rồi. So sánh kiểu gì không biết. Chẵng qua mình ko giám iu cầu tăng lương bởi mình cũng ngồi ko chơi như bạn í. Tháng làm sổ sách, báo thuế mấy ngày là xong hết trơn, chính xác tuyệt đối, time còn lại làm gì nhỉ??!!!????. Không khác gì dịch vụ. Đòi lương cao thì lương tâm bứt rứt vì sếp đi làm dầm mưa dãi nắng đem tiền về trả lương cho mình mà. Híc. Nếu lương 3t chắc mình cũng ko phải đi mà sẽ cố gắng hết năm. Cũng vì chén cơm, vì muốn phụ giúp cha mẹ, vì phải kiếm tiền học thêm....., ôi cuộc sống nó " vứt" vã thế đó. Người ta sao giỏi thế, tiền gì mà lắm thế, nhìn " NV ngân hàng điếm tiền" mà mình vã cả mồ hôi, muốn thực hiện mưu đồ " đen tối" nhưng ko được. Cha mẹ sinh ra hiền từ nhỏ giờ!!!!. Giờ còn lại 2 tuần cho minh đi tìm việc, Haizz lại bắt đầu lại từ đầu. Năm mô A Di Đà Phật phù hộ cho con xin được CV như í.

Bắt đầu lại chắc là hoang mang lắm nhỉ? Cố lên nhé! 4 năm kinh nghiệm rồi cơ mà, sẽ nhanh kiếm được việc thôi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Chào em, em thử khách quan mà nhận xét xem tương lai cty đó có khả năng phát triển hơn không? Hay chỉ dậm chân tại chỗ, hoặc phá sản. Vì nếu chỉ có mình em làm ở đó thì mới thực sự là học hỏi được nhiều thứ, vì mình em sẽ phải đảm nhiệm hết công việc kế toán (chắc không chỉ kế toán). Nếu em muốn đến 1 công ty nào đó có 1 kế toán giỏi chỉ dẫn cho em, điều đó không phải lúc nào cũng có, chị thấy môi trường văn phòng đầy cạnh tranh và đố kỵ. Cực kỳ đau đầu nếu mình là lính mới. Bây giờ em cứ làm việc ở đó nếu cảm thấy công ty có khả năng phát triển (nếu phát triển sau này họ sẽ tuyển thêm nhân viên chứ), còn học hỏi kinh nghiệm ư? Bây giờ qua các phương tiện thông tin đại chúng, qua các diễn đàn, 1 nghiệp vụ đơn giản cũng có người giúp đỡ em nếu em có tinh thần học hỏi.
Mina cũng muốn khuyên bạn nhưng ở đây bạn Hoài Thương cũng đã nói qua ý của mình.
Mình ngoài lề một tí: Cô bé làm giám đốc cty mình, năm 2005 vào cty ngồi không ròng rã 6 tháng trời trong một văn phòng rộng 33m2 ngay tại quận 1, chỉ đọc sách, lâu lâu một cuộc điện thoại - gọi là ngủ gục một mình nhiều hơn làm. Dĩ nhiên lương chỉ vừa đủ sống. Đến thời điểm từ năm 2009 trở đi thu nhập bình quân hơn 40 triệu/tháng. Và được sếp giao hết việc công ty. Sếp lên làm cty to hơn.
Tất cả nhân viên sale tuyển vào những năm 2006-2007 cho thời gian 6 tháng thử việc, chỉ ngồi mở sách đọc hiểu về sắt thép, đọc các hợp đồng và ngồi nghe nhân viên sale khác nói chuyện với khách hàng.
Chúc bạn thành công nhé!

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Bắt đầu lại chắc là hoang mang lắm nhỉ? Cố lên nhé! 4 năm kinh nghiệm rồi cơ mà, sẽ nhanh kiếm được việc thôi.
Hehe. Hổng coá hoang mang mà điên loạn thui. Nhảy hoài thì kiếm đâu ra lương cao, mà ko nhảy thì cảm thấy mình thụ động sao ấy. Nên thay đổi biết đâu đời đổi theo!!!!! Mình đọc mấy bài của Hoài Thương mà cảm phục ghê, giỏi quá. Mình nói ra thì kinh nghiệm 4 năm, nhưng ko nhiều, chủ yêu là mảng thương mại, DV.

H

Hoài Thương

Guest
Hehe. Hổng coá hoang mang mà điên loạn thui. Nhảy hoài thì kiếm đâu ra lương cao, mà ko nhảy thì cảm thấy mình thụ động sao ấy. Nên thay đổi biết đâu đời đổi theo!!!!! Mình đọc mấy bài của Hoài Thương mà cảm phục ghê, giỏi quá. Mình nói ra thì kinh nghiệm 4 năm, nhưng ko nhiều, chủ yêu là mảng thương mại, DV.
Nghe là biết đang bế tắc rồi, khoan xin việc, về nhà chơi nốt tháng này đi, hoặc đi đâu chơi cho thoải mái, không nghĩ đến công việc nữa, rồi đầu tháng sau bắt tay vào tìm việc. Tháng 6 tớ cũng thế, mấy hôm nữa tớ được hẹn phỏng vấn ở 1 công ty lớn, cũng không hi vọng gì, nhưng cứ thử xem sao.

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Nghe là biết đang bế tắc rồi, khoan xin việc, về nhà chơi nốt tháng này đi, hoặc đi đâu chơi cho thoải mái, không nghĩ đến công việc nữa, rồi đầu tháng sau bắt tay vào tìm việc. Tháng 6 tớ cũng thế, mấy hôm nữa tớ được hẹn phỏng vấn ở 1 công ty lớn, cũng không hi vọng gì, nhưng cứ thử xem sao.
HT giải quyết CV ở cty cũ xong rùi à. Mình thì ko có gì để bàn giao hết. Nhưng phải lo kiếm việc sớm chứ. Ko bị đói nhưng đang để dành tiền học lên nên ko thể chơi được. hic

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Nhảy hoài thì kiếm đâu ra lương cao, mà ko nhảy thì cảm thấy mình thụ động sao ấy. Nên thay đổi biết đâu đời đổi theo.

Đổi cty thì đời ko đổi mấy đâu (đổi đời nó khác bạn ạ), cùng lắm chỉ tăng lương gấp đôi gấp 3. Đời muốn đổi hẳn thì ta phải thay đổi suy nghĩ, đổi tư duy --> Thay đổi cách đi --> Đổi đời (Đổi vận mệnh)

Một số ví dụ vui về... đổi đời:

Ví dụ 1: Lấy 1 ông chồng tỷ phú (nhà mặt phố, bố làm to...) :D --> Đời đổi (nhưng ko biến đổi theo hướng nào, có thể biến 1 tiến sĩ làm osin cả đời)
Ví dụ 2: Mỗi ngày mua 1 vé số (chờ cầu may) và có thể trúng số độc đắc --> Đời sẽ đổi (nhưng ko biết đổi theo hướng nào: Có thể đang yên đang lành thì bị kẻ cướp nó vào ... xin tí tiết. Thế là hết. Hoặc có thể do khi có tiền thì các con cháu, anh chị em tranh dành lẫn nhau --> Nhà tan cửa nát, tình cảm gia đình tan vỡ. Thế là cũng hết. Hoặc khi có nhiều tiền, thằng con nó xin ko nhẽ ko cho. Có tiền nó ăn chơi hút hít --> Thế là cũng hết!)
Ví dụ 3: ... Các bạn nghĩ thêm cho vui nhé

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA