Chưa có đầu vào mà đã xuất đầu ra và xé HĐ rồi?

• Thread starter yunatiger1410
  • Ngày gửi
Y

yunatiger1410

Sơ cấp
23/7/13
4
0
0
ha noi
Em đi mua HĐ đầu vào,ng bán noi có,nhung sau đó họ bảo không con,mà lúc ý em đã viet HĐ đầu ra và xé rùi.Trong truong hop nay em phải lam ntn,vì chưa có đầu vào mà đã xuất đầu ra

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan87

ketoan87

Trung cấp
6/7/10
165
4
18
Hạ Long - Quảng Ninh
Ðề: Em chưa có đầu vào mà đã xuất đầu ra và xé HĐ rồi.

Em đi mua HĐ đầu vào,ng bán noi có,nhung sau đó họ bảo không con,mà lúc ý em đã viet HĐ đầu ra và xé rùi.Trong truong hop nay em phải lam ntn,vì chưa có đầu vào mà đã xuất đầu ra
thì coi như bạn không lấy được ( không có) chi phí đầu vào chứ sao nữa. Giờ thì chấp nhận lãi nhìu thôi chứ biết làm sao nữa :D

H

huongkhds

Guest
24/11/10
1
0
0
TPHCM

Nếu là hàng hóa thì bạn làm phiếu nhập kho trước rồi tìm hóa đơn đầu vào sau

Y

yunatiger1410

Sơ cấp
23/7/13
4
0
0
ha noi

Thế là phải chịu VAT đầu ra ah,mình hủy HĐ đầu ra đc k?

Nhung bên mua HĐ của mình họ cung k muon lay HĐ nua,ho cho mình dau và chu ký để hủy,mình muốn hỏi ,sau khi hủy HĐ rui,neu thuế có hoi thi minh giải thích làm sao đe hợp lý

ketoan87

ketoan87

Trung cấp
6/7/10
165
4
18
Hạ Long - Quảng Ninh

Bạn hủy với lý do gì???

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Nhanh chóng thu hồi hóa đơn đầu ra, vì chẳng thà bạn ko bán còn hơn bán mà lỗ nặng vì tiền thuế (hay đề nghị thử xem khách hàng ko lấy hóa đơn đc ko, bên cty sẽ thoả thuận lại giá bán)

Y

yunatiger1410

Sơ cấp
23/7/13
4
0
0
ha noi

Lí do là viet thừa số lượng

ketoan87

ketoan87

Trung cấp
6/7/10
165
4
18
Hạ Long - Quảng Ninh

Nhanh chóng thu hồi hóa đơn đầu ra, vì chẳng thà bạn ko bán còn hơn bán mà lỗ nặng vì tiền thuế (hay đề nghị thử xem khách hàng ko lấy hóa đơn đc ko, bên cty sẽ thoả thuận lại giá bán)
Hì! có rất nhiều ngành nghề mà hóa đơn đầu ra rất cao còn hóa đơn đầu vào thì không đáng kể bạn à!
"Lý do là viết thừa số lượng" thế thì phải viết lại cho đủ à. :v

Y

yunatiger1410

Sơ cấp
23/7/13
4
0
0
ha noi

người ta đồng ý cho mình chu ký và dấu để hủy HĐ mà,ý mình muốn hỏi là thuế soi thì mình k biet tra loi ntn,vi nguyên tc có đầu vao moi dc xuat,đây chua có đầu vao ma đã xuat ra rui,

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

Nhung bên mua HĐ của mình họ cung k muon lay HĐ nua,ho cho mình dau và chu ký để hủy,mình muốn hỏi ,sau khi hủy HĐ rui,neu thuế có hoi thi minh giải thích làm sao đe hợp lý
nếu họ ko lấy HD nữa cảng tốt. hỏi họ xem là bên họ đã BC thuế chưa? nếu chưa thì thu hồi lại hd đã xuất rồi kẹp vào quyển HD ko sao cả.
thuế có hỏi thì baolà viết nhầm hoặc viết sai thôi,
về nguyên tắc bán hàng phải xuất HD nhưng đây mình chưa có đàu vào thì cũng ko có đầu ra luôn.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Hì! có rất nhiều ngành nghề mà hóa đơn đầu ra rất cao còn hóa đơn đầu vào thì không đáng kể bạn à!
"Lý do là viết thừa số lượng" thế thì phải viết lại cho đủ à. :v
Nói thật mình đã đọc đi đọc lại câu bạn nói nhìu lần mà ko bít ý bạn mún nói gì ?

người ta đồng ý cho mình chu ký và dấu để hủy HĐ mà,ý mình muốn hỏi là thuế soi thì mình k biet tra loi ntn,vi nguyên tc có đầu vao moi dc xuat,đây chua có đầu vao ma đã xuat ra rui,
Thì mình đã bảo bạn nhanh chóng thu hồi hóa đơn mà, lý do thu hồi: có nhiều cách để bạn nói, khách trả lại hàng, hàng ko đúng yêu cầu của khách vv...đây là chuyện bình thường mà.

Sửa lần cuối:
P

phamoanh90

Sơ cấp
3/9/13
13
0
0
vung tau
Ðề: Chưa có đầu vào mà đã xuất đầu ra và xé HĐ rồi?

Các bạn cho mình hỏi . Vậy làm phiếu nhập kho ngày 1/1. còn hóa đơn thì ngày 2/1
phải định khoản sao các bạn nhỉ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Các bạn cho mình hỏi . Vậy làm phiếu nhập kho ngày 1/1. còn hóa đơn thì ngày 2/1

Bạn phải nhập hàng trước hoặc cùng ngày vì không thể xuất khi chưa có hàng được.

T

trinhbup

Sơ cấp
24/8/13
13
0
0
binh dinh

khi làm phiếu nhập kho ngày 1 mà hóa đơn chưa về thì bạn nhập kho bình thường nhưng với giá tạm tính á.(tức là giá của kỳ trước á)
khi hóa đơn về thì mình điều chỉnh giá lại cho đúng thôi
nhập kho: n152;153/c 111;112;131
Hóa đơn về có thể làm 2 bút toán: n111;112;131/c152(để xóa bỏ phần đk ngày 1)
n152;153;n133/c 111;112;131(ghi nguyên giá trị lô hàng)
hóa đơn về có thể làm 1 bút toán: n152,153;n133/c 111,112,131(phần chênh lệch)

P

phamoanh90

Sơ cấp
3/9/13
13
0
0
vung tau

Vậy cho mình hỏi thêm nhé các bạn thân yêu
Năm 1 mình ghi sai chi phí đã làm bctc làm tăng chi phí (ghi nhầm 1 tờ hóa đơn thàh 2 lần)
Vậy năm nay mình có thể điều chỉnh giảm chi phí bằng bút toán ngược không hay là phải làm lại bctc các bạn nhỉ

H

HoanXtq

Sơ cấp
21/4/10
10
0
1
39
QUảng Ninh

Năm 1 mình ghi sai chi phí đã làm bctc làm tăng chi phí (ghi nhầm 1 tờ hóa đơn thàh 2 lần)
Vậy năm nay mình có thể điều chỉnh giảm chi phí bằng bút toán ngược không hay là phải làm lại bctc các bạn nhỉ
Phải làm & gửi lại bctc chứ không điều chỉnh giảm được đâu, ngoài ra bạn cũng phải kê khai bổ sung điều chỉnh tờ khai gtgt nếu kê khai đầu vào 2 lần

T

trinhbup

Sơ cấp
24/8/13
13
0
0
binh dinh

Ban jphải làm lại báo cáo tài chính chứ làm sao sủa but toán của năm trước được.nếu cùng 1 năm tài chính thi được nhưng khác năm thì không

huong28891

huong28891

Sơ cấp
3/5/13
20
0
1
32
Hưng Yên

Theo mình nghĩ bạn nên hủy hóa đơn đó. Lý do mình thấy hợp lý nhất là bị nhúng nước, mờ mất số tiền khách hàng k nhận ( bạn nhúng nước đi) hoặc làm rách ....

H

HoanXtq

Sơ cấp
21/4/10
10
0
1
39
QUảng Ninh

Bạn cứ làm biên bản huỷ có dấu, chữ ký của cả 2 bên là được, bên thuế họ cũng không soi việc chưa có đầu vào đâu

P

phamoanh90

Sơ cấp
3/9/13
13
0
0
vung tau

Làm lại bctc có cần giải trình gì không các bạn nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA