nộp phạt do vi phạm thuế thì hạch toán như thế nào

• Thread starter Nguyễn Thị Huyền Nga
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Cty mình bị phạt do vi phạm thuế (Do hoá đơn không có giá trị sử dụng nhưng vẫn kê khai). Vậy số tiền đó hạch toán vào đâu? Các bạn chỉ giúp mình với. Cảm ơn nhiều nhiều:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Nguyễn Thị Huyền Nga nói:
Cty mình bị phạt do vi phạm thuế (Do hoá đơn không có giá trị sử dụng nhưng vẫn kê khai). Vậy số tiền đó hạch toán vào đâu? Các bạn chỉ giúp mình với. Cảm ơn nhiều nhiều:wall:
Bạn đưa khỏan nộp phạt này ra sau thuế thu nhập nhé. Tức lấy LN chưa phân phối để bù đắp nó
Nợ 421 / Có 111

N

Nguyen Tien Hien

Guest
10/1/06
15
0
1
Ha Noi
Về nguyên tắc thì, các khoản nộp phạt thì không được tính vào chi phí. Vì vậy bạn phải hạch toán vào lợi nhuận để lại.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Vấn đề này thật ra em cũng còn lấn cấn lắm. chưa thông suốt được, vì em không biết "thằng" 811 dùng để làm gì nữa, sẵn các bác chỉ luôn giùm em nhé. (Ý em tức là ngoài việc Thanh Lý TSCĐ nhé, cái thanh lý thì em biết rồi.)

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
"thằng 811" dùng để hạch toán các chi phí khác, có nghĩa là những chi phí không thuộc danh mục chi phí của TK đầu 6, hoặc những chi phí thuộc bọn đầu 6 nhưng quên hay bỏ sót chưa hạch toán nhưng vẫn được phép tính vào chi phí.Còn thằng thuế kia, không hạch toán được vào 811, nếu thuế đã bóc ra rồi mà thực chất đã làm sổ sách xong xuôi rồi thì chỉ việc hạch toán : N421/C1331.
Có thế thôi, không có gì khó đâu

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Nguyễn Bình nói:
"thằng 811" dùng để hạch toán các chi phí khác, có nghĩa là những chi phí không thuộc danh mục chi phí của TK đầu 6, hoặc những chi phí thuộc bọn đầu 6 nhưng quên hay bỏ sót chưa hạch toán nhưng vẫn được phép tính vào chi phí.Còn thằng thuế kia, không hạch toán được vào 811, nếu thuế đã bóc ra rồi mà thực chất đã làm sổ sách xong xuôi rồi thì chỉ việc hạch toán : N421/C1331.
Có thế thôi, không có gì khó đâu
Thằng 811 vẫn hạch toán được chi phí nộp phạt đó, tất nhiên khi tính thuế TNDN phải nộp thì loại trừ nó ra, còn việc hạch toán trực tiếp vào 421 là phương pháp hạch toán tắt thôi. Còn theo đúng quy trình thì vẫn cho nó vào 811 trước, sau đó vào 911 rồi chạy tiếp 421. Thế mới chuẩn, hehe. Còn nếu mà đã quyết toán xong thì hạch toán thẳng như bác Nguyễn Bình nói.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Hi hi, tại lúc trước em có nghe "bà chị" Thông tư 89 bảo là: nộp phạt thì phải đưa vào 811, giờ lại biết thêm tiền phạt không được đưa vào chi phí nên mới lấn cấn thế.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
cothant nói:
Hi hi, tại lúc trước em có nghe "bà chị" Thông tư 89 bảo là: nộp phạt thì phải đưa vào 811, giờ lại biết thêm tiền phạt không được đưa vào chi phí nên mới lấn cấn thế.

"Bà chị" của em cũng không sai đâu, nhưng đó là chi phí trong kế tóan, còn khi quyết toán thuế thì lại phải lọai thằng đó ra thui

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Đúng. Vì đối với doanh nghiệp những khoản tiền chi đó vẫn thuộc về chi phí, nhưng nằm trong phần không hợp lý hợp lệ của thuế, nên hạch toán qua 2 bước như vậy giúp mình phân tích được chi phí của doanh nghiệp cũng như làm quyết toán thuế được chính xác.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Có lẽ cũng chính vì vậy mà trong tờ quyết toán thuế TNDN lúc nào cũng có phần điều chỉnh chỉ tiêu lợi nhuận liên quan đến một số nội dung của chỉ tiêu doanh thu và chi phí.

T

thuphuong267

Sơ cấp
18/1/10
18
0
0
đông anh hà nội
Mình htóan nợ tk 811 có tk 111. Sau đó kết chuyển nợ tk 421,có tk 811 . Có ổn k?

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
hạch toán như bạn đưa về 811 là sai đó, khoản nộp phạt thuế bao giờ cũng phải đưa về trước lợi nhuận đó bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA