Kế toán chủ đầu tư

• Thread starter dbichduyen88
  • Ngày gửi
D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung
Chào các anh chị. Em đang làm kế toán xây dựng cơ bản của cơ quan nhà nước. Bên em làm mấy dự án có quy mô nhỏ (dưới 7 tỷ), đã lập ban quản lý dự án, và làm chủ đầu tư. Em mới vào làm nên không biết nhiệm vụ của kế toán xây dựng cơ bản, và kế toán chủ đầu tư, kế toán ban quản lý dự án phải làm những công việc gì khi đang thực hiện dự án. Mong các anh, chị chỉ bảo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Quan trọng một điều ở đây mà mình chưa thấy bạn đề cập, đó là bạn được giao nhiệm vụ gì ? Hình thức quản lý của đơn vị bạn ?

D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung
Em làm bên mảng kế toán bên mảng xây dựng cơ bản. và cũng là kế toán cho ban quản lý dự án, kế toán chủ đầu tư. nên em không biết phải làm sao. Tức là : kế toán xây dựng cơ bản sẽ làm những thủ tục, hồ sơ gì? . Kế toán chủ đầu tư, kế toán ban quản lý dự án sẽ áp dụng chế độ kế toán nào? áp dụng và quy trình áp dụng các nghiệp vụ kế toán phát sinh ra sao? ( Đây là dự án phát sinh đầu tiên nên em rất lúng túng..)

Sửa lần cuối:
D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung
Mình định mua sách kế toán chủ đầu tư theo quyết định 214, bạn nào biết sách của tác giả nào viết hay và dễ hiểu không vậy? mách mình với .Thanks.

D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung
Thì phải nhiên cứu theo 214 chứ, nhưng kế toán theo 214 thì nắm chưa chắc lắm nên đang tìm sách để mua. có bạn nào biết sách nào vừa có kế toán đầu tư xây dựng cơ bản và kế toán chủ đầu tư không?

T

teotien

Guest
16/6/11
1
0
0
Ha Tĩnh
Kế toán của Ban quản lý dự án ở nhà nước chủ yếu giao dịch với kho bạc bạn ah. Có 2 công việc song song: Thứ nhất là bạn theo dõi tình hình chi ở Ban( sử dụng TK 642) ví dụ như mua sắm trang thiết bị,.... sử dụng phiếu chi (phải có đầy đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định pháp luật). Thứ hai là sử dụng giấy đề nghị thanh toán, giấy rút vốn,... để nhờ kho bạc chuyển tiền cho nhà thầu. Trước khi chuyển tiền cho nhà thầu mình phải kiểm tra hồ sơ thanh toán của họ có đầy đủ không. Hồ sơ thanh toán phải ít nhất 5 bộ. Một bộ gửi cho kho bạc kèm theo giấy đề nghị thanh toán và giấy rút vốn. Còn 4 bộ để lưu. Nếu làm bạn sẽ quen nhanh thôi mà. Chúc bạn thành công.

D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung
Hi, cảm ơn bạn nhiều nha. Vậy bạn có làm bên kế toán chủ đầu tư ko vậy? Mình mơi vào làm nên ko biết gì về mảng này, phải tự tìm tòi và học hỏi thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA