Chưa xuất hoá đơn nhưng đã ghi nhận doanh thu?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 16
5,386 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của romxinh86
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    romxinh86 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    05-07-2011, 11:29 #1
    Chào cả nhà!
    Mình mới làm bên Công ty xây dựng, mình có chút thắc mắc mong cả nhà giúp đỡ.
    Năm 2010 công ty đã nghiệm thu CT1 nhưng chưa xuất hoá đơn CT1 nhưng T12/2010 chị kế toán cũ đã ghi nhận doanh thu CT1 là 288tr và đã quyết toán năm 2010.
    Năm 2011 mình vô làm thì c kế toán dặn lại là CT1 chị đã ghi nhận doanh thu năm 2010 rồi, nều năm 2011 có xuất hoá đơn thì mình đừng có ghi nhận doanh thu nữa.
    Giờ T06/2011 cty mình mới xuất hoá đơn CT1 đó là 200tr. giờ mình phân vân không biết nên giải quyết thế nào?
    Mình có nên ghi giảm doanh thu và giá vốn CT1 và ghi nhận lại doanh thu mới ko ?
    Mong cả nhà sơm cho ý kiến giúp mình nha! Thanks nhìu.....

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của Mothaibabon
    Địa chỉ
    Ho Chi Minh
    Post Thanks / Like
    Mothaibabon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi romxinh86 Xem bài
    Chào cả nhà!
    Mình mới làm bên Công ty xây dựng, mình có chút thắc mắc mong cả nhà giúp đỡ.
    Năm 2010 công ty đã nghiệm thu CT1 nhưng chưa xuất hoá đơn CT1 nhưng T12/2010 chị kế toán cũ đã ghi nhận doanh thu CT1 là 288tr và đã quyết toán năm 2010.
    Năm 2011 mình vô làm thì c kế toán dặn lại là CT1 chị đã ghi nhận doanh thu năm 2010 rồi, nều năm 2011 có xuất hoá đơn thì mình đừng có ghi nhận doanh thu nữa.
    Giờ T06/2011 cty mình mới xuất hoá đơn CT1 đó là 200tr. giờ mình phân vân không biết nên giải quyết thế nào?
    Mình có nên ghi giảm doanh thu và giá vốn CT1 và ghi nhận lại doanh thu mới ko ?
    Mong cả nhà sơm cho ý kiến giúp mình nha! Thanks nhìu.....
    - Nguyên tắc và điều kiện ghi nhận doanh thu
    Kết quả của giao dịch cung cấp dịch vụ được xác định khi thỏa mãn tất cả bốn điều kiện sau:
    o Doanh thu được xác định tương đối chắc chắn;
    o Có khả năng thu được lợi ích kinh tế từ giao dịch cung cấp dịch vụ;
    o Xác định được phần công việc đã hoàn thành;
    o Xác định được chi phí phát sinh cho giao dịch và chi phí để hoàn thành giao dịch cung cấp dịch vụ đó.
    Mình nghĩ không thể ghi giảm doanh thu và giá vốn được, trường hợp ghi giảm doanh thu thường dùng cho việc xuất HĐ nhưng bị sai và khách hàng không chấp nhận, mình phải xuất HĐ khác.
    Trường hợp này mình nghĩ không ghi gì cả. Khi khách hàng thanh toán thì dựa vào đó lập phiếu thu và ghi nhận tiền thu được từ khách hàng.
    Bạn chờ các tiền bối trả lời rồi quyết định nhé.

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của romxinh86
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Rất mong có nhiều ý kiến từ các bậc tiền bối! Rất cảm ơn ý kiền của bạn.

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của mthu2909
    Địa chỉ
    Viet Nam
    Post Thanks / Like
    mthu2909 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Ghi nhận doanh thu khi nào? Khi chuyển giao hàng, khối lượng công việc hoàn thành, hoàn thành đến đâu bàn giao đến đó và khi chuyển giao chưa xác định đã thu tiền hay chưa thu tiền đều phải xuất hoá đơn?
    Mình không hiểu bạn ở chi cục thuế nào, mà kế toán kê khai mỗi doanh thu ko có hoá đơn mà thuế không hỏi gì. Đã nghiệm thu rồi mà ko xuất hoá đơn là sao. Hay đây là thuế đầu ra nên bên chi cuc thuế cứ kệ bạn rồi phạt sau, chứ nếu là đầu vào nhập vào và kê khai mà ko có hoá đơn là rắc rối to rồi.
    Chắc chắn phải xuất hoá đơn khi bàn giao khối lượng hoàn thành, khi nào xong thì bàn giao nốt và xuất hoá đơn kèm theo.
    (*_*)_Thẳng thắn thật thà thường thua thiệt.
    Lỗi lầm luồn lách lại leo lên..._(*_*)

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của minhhuongbmt
    Địa chỉ
    buon ma thuot
    Post Thanks / Like
    minhhuongbmt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trong DN xây dựng, khi có BBNT khối lượng là đã phải ghi nhận doanh thu. Trường hợp đã có BBNT và kế toán cũ ghi nhận DT, CP năm 2010 là 288tr rồi thì năm 2011 bạn khong ghi giảm DT, CP nữa mà bạn ghi 1 Hóa đơn nội dung : Bổ sung DT tháng 12 năm 2010 giá trị 288 tr đồng thời điều chỉnh theo mẫu 01/KHBS tăng số thuế phải nộp. Nếu T12/2010 DN bạn phải nộp thuế thì bạn phải nộp ngay số thuế tăng thêm này và số tiền phạt nộp chậm từ ngày 21/1/2011 đến ngày bạn làm điều chỉnh. Còn T12/2010 vẫn còn thuế để khấu trừ thì bạn ghi số tiền thuế tăng thêm vào chỉ tiêu 35 trên tờ khai tại tháng điều chỉnh để bù trừ thuế. Tất nhiên bạn sẽ bị phạt vi phạm HC về thuế.

Trong DN xây dựng, khi có BBNT khối lượng là đã phải ghi nhận doanh thu. Trường hợp đã có BBNT và kế toán cũ ghi nhận DT, CP năm 2010 là 288tr rồi thì năm 2011 bạn khong ghi giảm DT, CP nữa mà bạn ghi 1 Hóa đơn nội dung : Bổ sung DT tháng 12 năm 2010 giá trị 288 tr đồng thời điều chỉnh theo mẫu 01/KHBS tăng số thuế phải nộp. Nếu T12/2010 DN bạn phải nộp thuế thì bạn phải nộp ngay số thuế tăng thêm này và số tiền phạt nộp chậm từ ngày 21/1/2011 đến ngày bạn làm điều chỉnh. Còn T12/2010 vẫn còn thuế để khấu trừ thì bạn ghi số tiền thuế tăng thêm vào chỉ tiêu 35 trên tờ khai tại tháng điều chỉnh để bù trừ thuế. Tất nhiên bạn sẽ bị phạt vi phạm HC về thuế.
    thay đổi nội dung bởi: minhhuongbmt, ngày 06-07-2011 lúc 10:32

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của kienvangcc
    Địa chỉ
    tphcm
    Post Thanks / Like
    kienvangcc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào bạn
    bạn xem trong quyết định 15 có hướng dẫn trường hợp ghi nhận doanh thu hợp đồng xây dựng. Trường hợp này đáng lẽ đã phải xuất hóa đơn rồi đấy bạn.

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của romxinh86
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Mình vẫn chưa nghĩ ra hướng giải quyết đúng nhất! Mong các bậc tiền bối cho ý kiến giúp mình nhé!

T12/2010 khi nghiệm thu xong khối lượng hoàn thành thì công ty mình phải xuất hoá đơn liền nhưng do có chút rắc rối nên đến T6/2011 cty mình mới xuất hoá đơn.
    Nhưng T12/2010 khi có BBNT c kế toán cũ đã ghi nhận doanh thu CT1 là 288tr, giờ T6/2011 cty mình xuất hoá đơn có 200tr thôi.
    Mình muốn hỏi ý kiên các bậc tiền bối trường hợp này nên giải quyết thế nào cho đúng với kế toán. Có nên ghi giảm doanh thu và giá vốn đó rồi ghi lại DT mới ko ?
    thay đổi nội dung bởi: romxinh86, ngày 12-07-2011 lúc 15:52

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của thanhlongenet
    Địa chỉ
    Hà Giang
    Post Thanks / Like
    thanhlongenet vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    theo mình thì ko ghi giảm doanh thu và giá vốn, nếu T12/2010 đã lỡ ghi nhận doanh thu và nộp lên cơ quan thuế rùi thì cứ để như thế đi. đợi khi có quyết toán ctrinh, nếu quyết toán có giảm thì ghi giảm doanh thu côg trình năm đó thôi.
    Tương lai tươi sáng phụ thuộc vào sự cố gắng của bạn

10. Chuyên viên Web Hình đại diện của sinhvien1986
    Địa chỉ
    Đà Nẵng
    Post Thanks / Like
    sinhvien1986 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi romxinh86 Xem bài
    Mình vẫn chưa nghĩ ra hướng giải quyết đúng nhất! Mong các bậc tiền bối cho ý kiến giúp mình nhé!

T12/2010 khi nghiệm thu xong khối lượng hoàn thành thì công ty mình phải xuất hoá đơn liền nhưng do có chút rắc rối nên đến T6/2011 cty mình mới xuất hoá đơn.
    Nhưng T12/2010 khi có BBNT c kế toán cũ đã ghi nhận doanh thu CT1 là 288tr, giờ T6/2011 cty mình xuất hoá đơn có 200tr thôi.
    Mình muốn hỏi ý kiên các bậc tiền bối trường hợp này nên giải quyết thế nào cho đúng với kế toán. Có nên ghi giảm doanh thu và giá vốn đó rồi ghi lại DT mới ko ?
    Biết bao trường hợp tương tự như bạn đều bị Cơ quan Thuế phạt.

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của romxinh86
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Các bậc tiền bối đâu rùi? Xin hãy cho thêm ý kiền !!!