Chưa xuất hoá đơn nhưng đã ghi nhận doanh thu?

• Thread starter romxinh86
  • Ngày gửi
R

romxinh86

Trung cấp
8/10/09
134
1
16
TP.HCM
Chào cả nhà!
Mình mới làm bên Công ty xây dựng, mình có chút thắc mắc mong cả nhà giúp đỡ.
Năm 2010 công ty đã nghiệm thu CT1 nhưng chưa xuất hoá đơn CT1 nhưng T12/2010 chị kế toán cũ đã ghi nhận doanh thu CT1 là 288tr và đã quyết toán năm 2010.
Năm 2011 mình vô làm thì c kế toán dặn lại là CT1 chị đã ghi nhận doanh thu năm 2010 rồi, nều năm 2011 có xuất hoá đơn thì mình đừng có ghi nhận doanh thu nữa.
Giờ T06/2011 cty mình mới xuất hoá đơn CT1 đó là 200tr. giờ mình phân vân không biết nên giải quyết thế nào?
Mình có nên ghi giảm doanh thu và giá vốn CT1 và ghi nhận lại doanh thu mới ko ?
Mong cả nhà sơm cho ý kiến giúp mình nha! Thanks nhìu.....

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mothaibabon

Guest
3/7/11
1
0
0
Ho Chi Minh
Chào cả nhà!
Mình mới làm bên Công ty xây dựng, mình có chút thắc mắc mong cả nhà giúp đỡ.
Năm 2010 công ty đã nghiệm thu CT1 nhưng chưa xuất hoá đơn CT1 nhưng T12/2010 chị kế toán cũ đã ghi nhận doanh thu CT1 là 288tr và đã quyết toán năm 2010.
Năm 2011 mình vô làm thì c kế toán dặn lại là CT1 chị đã ghi nhận doanh thu năm 2010 rồi, nều năm 2011 có xuất hoá đơn thì mình đừng có ghi nhận doanh thu nữa.
Giờ T06/2011 cty mình mới xuất hoá đơn CT1 đó là 200tr. giờ mình phân vân không biết nên giải quyết thế nào?
Mình có nên ghi giảm doanh thu và giá vốn CT1 và ghi nhận lại doanh thu mới ko ?
Mong cả nhà sơm cho ý kiến giúp mình nha! Thanks nhìu.....

- Nguyên tắc và điều kiện ghi nhận doanh thu
Kết quả của giao dịch cung cấp dịch vụ được xác định khi thỏa mãn tất cả bốn điều kiện sau:
o Doanh thu được xác định tương đối chắc chắn;
o Có khả năng thu được lợi ích kinh tế từ giao dịch cung cấp dịch vụ;
o Xác định được phần công việc đã hoàn thành;
o Xác định được chi phí phát sinh cho giao dịch và chi phí để hoàn thành giao dịch cung cấp dịch vụ đó.
Mình nghĩ không thể ghi giảm doanh thu và giá vốn được, trường hợp ghi giảm doanh thu thường dùng cho việc xuất HĐ nhưng bị sai và khách hàng không chấp nhận, mình phải xuất HĐ khác.
Trường hợp này mình nghĩ không ghi gì cả. Khi khách hàng thanh toán thì dựa vào đó lập phiếu thu và ghi nhận tiền thu được từ khách hàng.
Bạn chờ các tiền bối trả lời rồi quyết định nhé.

R

romxinh86

Trung cấp
8/10/09
134
1
16
TP.HCM
:wall: Rất mong có nhiều ý kiến từ các bậc tiền bối! Rất cảm ơn ý kiền của bạn.

M

mthu2909

Sơ cấp
25/6/11
8
0
0
Viet Nam
Ghi nhận doanh thu khi nào? Khi chuyển giao hàng, khối lượng công việc hoàn thành, hoàn thành đến đâu bàn giao đến đó và khi chuyển giao chưa xác định đã thu tiền hay chưa thu tiền đều phải xuất hoá đơn?
Mình không hiểu bạn ở chi cục thuế nào, mà kế toán kê khai mỗi doanh thu ko có hoá đơn mà thuế không hỏi gì. Đã nghiệm thu rồi mà ko xuất hoá đơn là sao. Hay đây là thuế đầu ra nên bên chi cuc thuế cứ kệ bạn rồi phạt sau, chứ nếu là đầu vào nhập vào và kê khai mà ko có hoá đơn là rắc rối to rồi.
Chắc chắn phải xuất hoá đơn khi bàn giao khối lượng hoàn thành, khi nào xong thì bàn giao nốt và xuất hoá đơn kèm theo.

M

minhhuongbmt

Sơ cấp
11/5/10
11
1
3
buon ma thuot
Trong DN xây dựng, khi có BBNT khối lượng là đã phải ghi nhận doanh thu. Trường hợp đã có BBNT và kế toán cũ ghi nhận DT, CP năm 2010 là 288tr rồi thì năm 2011 bạn khong ghi giảm DT, CP nữa mà bạn ghi 1 Hóa đơn nội dung : Bổ sung DT tháng 12 năm 2010 giá trị 288 tr đồng thời điều chỉnh theo mẫu 01/KHBS tăng số thuế phải nộp. Nếu T12/2010 DN bạn phải nộp thuế thì bạn phải nộp ngay số thuế tăng thêm này và số tiền phạt nộp chậm từ ngày 21/1/2011 đến ngày bạn làm điều chỉnh. Còn T12/2010 vẫn còn thuế để khấu trừ thì bạn ghi số tiền thuế tăng thêm vào chỉ tiêu 35 trên tờ khai tại tháng điều chỉnh để bù trừ thuế. Tất nhiên bạn sẽ bị phạt vi phạm HC về thuế.

Trong DN xây dựng, khi có BBNT khối lượng là đã phải ghi nhận doanh thu. Trường hợp đã có BBNT và kế toán cũ ghi nhận DT, CP năm 2010 là 288tr rồi thì năm 2011 bạn khong ghi giảm DT, CP nữa mà bạn ghi 1 Hóa đơn nội dung : Bổ sung DT tháng 12 năm 2010 giá trị 288 tr đồng thời điều chỉnh theo mẫu 01/KHBS tăng số thuế phải nộp. Nếu T12/2010 DN bạn phải nộp thuế thì bạn phải nộp ngay số thuế tăng thêm này và số tiền phạt nộp chậm từ ngày 21/1/2011 đến ngày bạn làm điều chỉnh. Còn T12/2010 vẫn còn thuế để khấu trừ thì bạn ghi số tiền thuế tăng thêm vào chỉ tiêu 35 trên tờ khai tại tháng điều chỉnh để bù trừ thuế. Tất nhiên bạn sẽ bị phạt vi phạm HC về thuế.

Sửa lần cuối:
K

kienvangcc

Sơ cấp
17/5/11
4
0
0
47
tphcm
Chào bạn
bạn xem trong quyết định 15 có hướng dẫn trường hợp ghi nhận doanh thu hợp đồng xây dựng. Trường hợp này đáng lẽ đã phải xuất hóa đơn rồi đấy bạn.

R

romxinh86

Trung cấp
8/10/09
134
1
16
TP.HCM
Mình vẫn chưa nghĩ ra hướng giải quyết đúng nhất! Mong các bậc tiền bối cho ý kiến giúp mình nhé!

T12/2010 khi nghiệm thu xong khối lượng hoàn thành thì công ty mình phải xuất hoá đơn liền nhưng do có chút rắc rối nên đến T6/2011 cty mình mới xuất hoá đơn.
Nhưng T12/2010 khi có BBNT c kế toán cũ đã ghi nhận doanh thu CT1 là 288tr, giờ T6/2011 cty mình xuất hoá đơn có 200tr thôi.
Mình muốn hỏi ý kiên các bậc tiền bối trường hợp này nên giải quyết thế nào cho đúng với kế toán. Có nên ghi giảm doanh thu và giá vốn đó rồi ghi lại DT mới ko ?

Sửa lần cuối:
T

thanhlongenet

Trung cấp
3/5/10
85
0
6
38
Hà Giang
theo mình thì ko ghi giảm doanh thu và giá vốn, nếu T12/2010 đã lỡ ghi nhận doanh thu và nộp lên cơ quan thuế rùi thì cứ để như thế đi. đợi khi có quyết toán ctrinh, nếu quyết toán có giảm thì ghi giảm doanh thu côg trình năm đó thôi.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Mình vẫn chưa nghĩ ra hướng giải quyết đúng nhất! Mong các bậc tiền bối cho ý kiến giúp mình nhé!

T12/2010 khi nghiệm thu xong khối lượng hoàn thành thì công ty mình phải xuất hoá đơn liền nhưng do có chút rắc rối nên đến T6/2011 cty mình mới xuất hoá đơn.
Nhưng T12/2010 khi có BBNT c kế toán cũ đã ghi nhận doanh thu CT1 là 288tr, giờ T6/2011 cty mình xuất hoá đơn có 200tr thôi.
Mình muốn hỏi ý kiên các bậc tiền bối trường hợp này nên giải quyết thế nào cho đúng với kế toán. Có nên ghi giảm doanh thu và giá vốn đó rồi ghi lại DT mới ko ?

Biết bao trường hợp tương tự như bạn đều bị Cơ quan Thuế phạt.

R

romxinh86

Trung cấp
8/10/09
134
1
16
TP.HCM
Các bậc tiền bối đâu rùi? Xin hãy cho thêm ý kiền !!!

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

Đối với hợp đồng xây dựng có 2 trường hợp:

VAS 15 nói:
Ghi nhận doanh thu và chi phí của hợp đồng

22. Doanh thu và chi phí của hợp đồng xây dựng được ghi nhận theo 2 trường hợp sau:

(a) Trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch, khi kết quả thực hiện hợp đồng xây dựng được ước tính một cách đáng tin cậy, thì doanh thu và chi phí liên quan đến hợp đồng được ghi nhận tương ứng với phần công việc đã hoàn thành do nhà thầu tự xác định vào ngày lập báo cáo tài chính mà không phụ thuộc vào hóa đơn thanh toán theo tiến độ kế hoạch đã lập hay chưa và số tiền ghi trên hóa đơn là bao nhiêu.

(b) Trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo giá trị khối lượng thực hiện, khi kết quả thực hiện hợp đồng xây dựng được xác định một cách đáng tin cậy và được khách hàng xác nhận, thì doanh thu và chi phí liên quan đến hợp đồng được ghi nhận tương ứng với phần công việc đã hoàn thành được khách hàng xác nhận trong kỳ được phản ánh trên hóa đơn đã lập.

- Nếu hợp đồng của cty Bạn thuộc trường hợp a thì tốt hơn, khi đó việc kế toán ghi nhận doanh thu cuối năm mà chưa xuất hóa đơn là hợp lý, và hóa đơn xuất sau đó cũng có cơ sở.

- Nếu hợp đồng của cty Bạn thuộc trường hợp b thì sẽ bị phạt vì xuất chậm hóa đơn..:wall:

G

giobienls

Guest
8/9/10
52
1
0
39
ly son
Đúng như các bác đã nói ở trên trong xây dựng một khi đã có BBNT thì phải ghi nhận doanh thu và xuất hóa đơn kèm theo.

H

hiepngo

Sơ cấp
27/5/09
8
0
0
40
My Dinh
thêm gì nữa có mấy trường hợp xảy ra nói hết rồi đo bạn ơi

Tun202

Tun202

Trung cấp
15/3/07
85
0
6
43
Hanoi
Tại sao bạn cứ quan tâm đến việc ghi giảm dt và giá vốn, giảm là đương nhiên rồi vì bạn phải nộp phạt thuế vì việc xuất hoá đơn chậm sau khi đã có biên bản bàn giao. Trước hết bạn nên gặp cán bộ thuế để giải quyết việc xuất hoá đơn và kk đi.
chúc bạn may mắn.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
^ ^ khi xuất hoá đơn thì bạn chỉ hạch toán thêm phần tiền thuế đầu ra phải nộp còn doanh thu thì ko cần hạch toán, vì trước đó đã ghi nhận rồi. Không cần phải sửa lại báo cáo thuế hay nộp phạt gì cả. Trong xây dựng thực tế nhiều khi bên thi công muốn xuất hoá đơn cũng chả được, cứ phải chờ phê duyệt quyết toán ký thanh lý mới cho xuất hoá đơn, mà đến khi ký thanh lý có khi công trình thi công xong từ tám hoánh rồi mà chưa xuất tý hoá đơn nào cả. Bên mình vẫn làm vậy quyết toán thuế mấy đợt bên thuế cũng có ý kiến nhưng rồi giải trình và ... rồi lại cho qua

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
theo nguyẹn tắc thi đã có BBNT thì fải xuất hđơn, cty bạn làm vậy là đưa ke toán vô thế kẹt rồi, tốt nhất bạn lên ngay tổ hỗ trợ tuyên truyền của cục thuế tp gap cô Nga để xin ý kiến giải quyết

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA