Vé máy bay có được đưa vào chi phí không?

• Thread starter gamactoc
  • Ngày gửi
G

gamactoc

Sơ cấp
29/6/11
39
0
0
Góc phố-HCM
các bạn cho mình hỏi
cty mình vừa mới mua vé máy bay cho sếp đi công tác. chỉ có "Phiếu thu tiền vận chuyển và dịch vụ"
k có HĐ hay gì cả
trên "phiếu thu tiền vận chuyển và dịch vụ" có ghi rõ tên cty, dịa chỉ, MST.
như thế mình có được đưa vào chi phí hợp lý của cty k mấy bạn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
các bạn cho mình hỏi
cty mình vừa mới mua vé máy bay cho sếp đi công tác. chỉ có "Phiếu thu tiền vận chuyển và dịch vụ"
k có HĐ hay gì cả
trên "phiếu thu tiền vận chuyển và dịch vụ" có ghi rõ tên cty, dịa chỉ, MST.
như thế mình có được đưa vào chi phí hợp lý của cty k mấy bạn?

Thường các hảng hàng không đều sử dụng phiếu thu như vậy (nó được xem là hoá đơn), vẫn được kê khai và tính vào chi phí được trừ.
Lưu ý: nhớ nói sếp giữ lại cuốn vé để lưu chung với phiếu thu kia.

G

gamactoc

Sơ cấp
29/6/11
39
0
0
Góc phố-HCM
Thường các hảng hàng không đều sử dụng phiếu thu như vậy (nó được xem là hoá đơn), vẫn được kê khai và tính vào chi phí được trừ.

giữ lại vé khi mua ấy à? bác giúp em vời

vé mà khi mua ấy hả bác? thấy ông k đưa gì về. chỉ có " phiếu thu tiền vận chuyển và dịch vụ này thôi"

Sửa lần cuối:
B

Bluesky2906

Guest
1/6/11
12
0
0
Hà Nội
Tốt nhất cty bạn nên lấy hoá đơn, cty mình sếp đi máy bay suốt ngày, hầu như mỗi lần mình đều lấy hoá đơn cả, chỉ có một số ít sếp mua tại sân bay do không đặt được vé trước. Nhưng dù không có hoá đơn mình vẫn được hạch toán tính vào chi phí bình thường, giữ lại phiếu thu kèm cuống vé, những trường hợp ko lấy được hoá đơn thì bên mình không kê khai thuế.

G

gamactoc

Sơ cấp
29/6/11
39
0
0
Góc phố-HCM
Tốt nhất cty bạn nên lấy hoá đơn, cty mình sếp đi máy bay suốt ngày, hầu như mỗi lần mình đều lấy hoá đơn cả, chỉ có một số ít sếp mua tại sân bay do không đặt được vé trước. Nhưng dù không có hoá đơn mình vẫn được hạch toán tính vào chi phí bình thường, giữ lại phiếu thu kèm cuống vé, những trường hợp ko lấy được hoá đơn thì bên mình không kê khai thuế.

mua ở đại lý nhỏ. k có HĐ. Em cũng k kê khai thuế, chỉ cho vào chi phí thôi.
mà cho em hỏi " cuống vé" là cái gì anh? khi lên hỏi sếp mà sếp hỏi lại thì còn biết trả lời. hì

NONG DAN

NONG DAN

giữ lại vé khi mua ấy à? bác giúp em vời

vé mà khi mua ấy hả bác? thấy ông k đưa gì về. chỉ có " phiếu thu tiền vận chuyển và dịch vụ này thôi"

Khi quyết toán, gặp "CB khó tính" họ sẽ yêu cầu trình cuốn vé để xem ... có đúng người của DN hay không đó.

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu

Mỹ Nhân xin bổ sung bài viết của bác NONG DAN để cho bạn yên tâm

Văn bản số 9443/BTC-TCT ngày 03/07/2009 của Bộ Tài Chính hướng dẫn V/v: Chứng từ bán vé máy bay và thu phí dịch vụ của đại lý

Bộ Tài chính nhận được công văn số 3459/CT-HTr ngày 11/03/2009.của Cục Thuế thành phố Hà Nội về việc đăng ký sử dụng Phiếu thu cước vận chuyển và phí dịch vụ của Tổng công ty Hàng Không Việt Nam tại công văn số 394/TCTHK-TCKT ngày 25/2/2009, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

1. Các Đại lý bán vé máy bay thuộc Tổng công ty Hàng Không Việt Nam được sử dụng mẫu Phiếu thu cước vận chuyển và phí dịch vụ theo mẫu đính kèm để thu phí dịch vụ cung cấp vé máy bay từ khách hàng (gọi tắt là hoá đơn). Tổng công ty Hàng Không Việt Nam được uỷ quyền từ các đại lý về đăng ký mẫu hoá đơn với Tổng cục Thuế nên chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính hơp pháp của các đại lý và bảo đảm an toàn trong việc sử dụng mẫu hoá đơn của các đại lý.

Mẫu hoá đơn này được in trực tiếp từ thiết bị do Tổng công ty Hàng Không Việt Nam hỗ trợ trong mỗi lần xuất vé cho khách hàng theo quy định tại Quyết định số 18/2007/QĐ-BTC ngày 22/03/2007 của Bộ trưởng Bộ Tài chính, không phải dùng phôi in sẵn. Trước khi sử dụng, các đại lý bán vé máy bay phải đăng ký lưu hành mẫu hoá đơn (đã có tên Đại lý xuất vé, địa chỉ, mã số thuế, ký hiệu, số thứ tự), đăng ký số lượng sử dụng với Cục Thuế địa phương theo quy định về đăng ký sử dụng hoá đơn tự in. Khi sử dụng hết số lượng đã đăng ký đại lý tiếp tục đăng ký số lượng sử dụng của đợt mới.

Hàng tháng, đại lý bán vé phải báo cáo tình hình sử đụng hoá đơn cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý theo chế độ báo cáo hoá đơn hiện hành. Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương có trách nhiệm mở sổ sách theo dõi việc đăng ký sử dụng Phiếu thu cước vận chuyển và phí dịch vụ của các đại lý bán vé theo đúng quy định về in, phát hành, quản lý hoá đơn.

2. Các đại 1ý bán vé cho các hãng hàng không khác có nhu cầu sử dụng mẫu hoá đơn nêu trên thì sẽ xem xét, hướng dẫn cụ thể.

Công văn này thay thế công văn số 1157/TCT-CS ngày 31/3/2009 của Tổng cục Thuế.

Trong quá trình thực hiện nếu có vấn đề gì vướng mắc đề nghị phản ánh về Bộ Tài chính để được hướng dẫn tiếp./.

B

Bluesky2906

Guest
1/6/11
12
0
0
Hà Nội
mua ở đại lý nhỏ. k có HĐ. Em cũng k kê khai thuế, chỉ cho vào chi phí thôi.
mà cho em hỏi " cuống vé" là cái gì anh? khi lên hỏi sếp mà sếp hỏi lại thì còn biết trả lời. hì
Trước khi làm việc với đại lý bạn hỏi trước họ xem bên họ có Hoá đơn đỏ hay không?
Có rất nhiều đại lý để lựa chọn mà.
Đi máy bay thì phải có cuống vé chứ, là cái phần trên của vé ấy, khi đi máy bay họ sẽ xé một nửa và đưa lại cho mình một đoạn gọi là cuống vé.
Giờ một số hãng không có cuống vé, chỉ có cái tờ giấy họ in ra đưa cho mình, cứ tạm gọi là cuống vé vậy.
CQT sau này sẽ hỏi, vì sợ bạn mua hoá đơn. Không có rất dễ bị loại.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Tham khảo thêm:

Nenfi

Nenfi

Trung cấp
Mọi ng cho e hỏi với sếp e đi công tác về dưa cho e 1 tờ A4 ghi là Hoá đơn - phiếu thu cước vận chuyển và phí dịch vụ (của VN Airlines) và bảo e khê khai vào tờ khai thuế như bt . Như vậy có kê khai đc k hả các bác e k hiểu cho lắm bác nào biết chỉ dùm e nhé e tks

Sửa lần cuối:
quocvietkevin

quocvietkevin

"Hotboy WKT"
11/12/10
98
3
0
Nghệ An
Mọi ng cho e hỏi với sếp e đi công tác về dưa cho e 1 tờ A4 ghi là Hoá đơn - phiếu thu cước vận chuyển và phí dịch vụ và bảo e khê khai vào tờ khai thuế như bt . Như vậy có kê khai đc k hả các bác e k hiểu cho lắm bác nào biết chỉ dùm e nhé e tks
Chuẩn! cái này đưa vào chi phí đi công tác. Bảo xếp đưa em cái cuống vé..đính kèm nữa Nen phì nhé!

NONG DAN

NONG DAN

Mọi ng cho e hỏi với sếp e đi công tác về dưa cho e 1 tờ A4 ghi là Hoá đơn - phiếu thu cước vận chuyển và phí dịch vụ (của VN Airlines) và bảo e khê khai vào tờ khai thuế như bt . Như vậy có kê khai đc k hả các bác e k hiểu cho lắm bác nào biết chỉ dùm e nhé e tks

Trường hợp của bạn là "vé điện tử".
Quyết định 18/2007/QĐ-BTC.
QUY CHẾ
In, pháthành, sử dụng và quản lý vé máy bay điện tử

Vé máy bay điện tử là tập hợp những thông tin được khởi tạo, lưu trữ và xử lý trên hệ thống máy tính điện tử theo các tiêu chuẩn chung về thông tin, định dạng thông tin được Hiệp hội hàng không quốc tế quy định.

Các thông tin cơ bản của vé điện tử được giao cho khách hàng dưới dạng tờ “hành trình/phiếu thu” được in ra bằng giấy hoặc gửi cho khách hàng thông qua các phương tiện điện tử.
Về chi phí:

Quyết định 18/2007/QĐ-BTC.

2- Vé điện tử giao cho khách hàng theo quy định tại điểm 2, Điều 4 Quy chế này là chứng từ hợp pháp để khấu trừ thuế giá trị gia tăng, tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp và để thanh, quyết toán tài chính cho các đơn vị thụ hưởng ngân sách nhà nước.

Chấp hành theo yêu cầu của sếp nhé.

K

kienvangcc

Sơ cấp
17/5/11
4
0
0
47
tphcm
Bạn nên xem lại qui định về chi phí hợp lệ hướng dẫn bởi các thông tư hướng dẫn thuế TNDN. còn chứng từ hợp lệ đối với trường hợp đi máy bay hiện nay là Hóa đơn và thẻ lên máy bay đó bạn

K

khunglong81

Sơ cấp
16/2/09
37
0
0
42
Hà Nội
Cho mình hỏi với. bên mình nhận được hoá đơn của đại lý cấp 2. Hoá đơn thì y chang như hoá đơn của vietnam airline nhưng phần số hoá đơn: NSD201100127. Minh hỏi lại thì được bên đấy giải thích họ là đại lý cấp 2 nên phải ghi cả ký hiệu công ty họ vào hoá đơn NSD2011 là tên công ty họ và năm phát hành.
Họ bảo mình cứ kê khai yên tâm. Nhưng mình lăn tăn quá. AI lại số hoá đơn lại có cả chữ thế nó khác với thông tư 153 quá. Theo các bạn hoá đơn này có hợp lệ không? Giúp mình với. Mình sắp phải kê khai thuế rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA