Một phút chạnh lòng

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào các bạn
Mình là dân ngân hàng nhưng số phận không được như mong muốn do "cơ chế" thời bấy giờ nên đành "xuôi chèo" thành dân kế toán kể từ khi ra trường. Tuy nhiên, 2 cái ngành này nó cũng có liên quan nên cuối cùng cũng yên phận tới nay.
Gần đây mình nhận được nhiều phản hồi của bạn bè cũng như là của những người mới bước vào nghề kế toán mà mình cảm thấy không vui đó là việc vào làm công ty mới không liên lạc được với kế toán cũ hay kế toán không bàn giao sổ sách...
Mình đã từng trải qua những lần phải quét dọn rác của những bậc tiền nhân khi bắt đầu công việc ở cty mới nên hiểu được tâm trạng của những người đang rơi vào cùng cảnh ngộ. Tuy nhiên, đối với những bạn đã có kinh nghiệm thì còn dễ thở một tý. Chứ gặp ngay những bạn mới ra trường phải còng lưng quyét rác như vậy quả thật là một cực hình.
Mình tự hỏi nguyên nhân tại sao vậy nhỉ? không lẽ cái đạo đức nghề nghiệp của kế toán không còn được gram nào hết vậy ta? Nhiều khi ngồi nói chuyện mà nghe mọi người nói kế toán thế này, kế toán thế kia..cứ nghe thế mà thẹn cho người mang chữ kế toán quá, kiểu này chắc bỏ nghề luôn quá.

P/S: Những ai đang rơi vào hoàn cảnh này: nếu bạn vượt qua được nó thì bạn sẽ được rất nhiều kinh nghiệm & tự nhũ nên làm thế nào để đừng đi theo con đường cũ trong tương lai nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
The Hoang nói:
Mình tự hỏi nguyên nhân tại sao vậy nhỉ? không lẽ cái đạo đức nghề nghiệp của kế toán không còn được gram nào hết vậy ta? Nhiều khi ngồi nói chuyện mà nghe mọi người nói kế toán thế này, kế toán thế kia..cứ nghe thế mà thẹn cho người mang chữ kế toán quá, kiểu này chắc bỏ nghề luôn quá.

Lỗi này ko chỉ thuộc về cá nhân người làm kế toán trước mà còn thuộc về công ty và thậm trí thuộc về ... xã hội :) (nói chung chung như thế cho nó giống báo chí hay nói).

Tại sao lại thuộc về công ty?

1. Thông thường công việc kế toán được kiểm tra đầy đủ hàng tháng. Vì cty ko kiểm tra đầy đủ, ủy quyền nhiều quá cho 1 người nên đâm ra mới bị tình trạng nhân viên đi mà chả còn gì (hoặc chỉ còn 1 mớ kết quả lộn xộn từ lâu rồi ko ai kiểm tra)
2. Trước khi chuyển đi, bất cứ nhân viên nào cũng phải bàn giao công việc (nói thì dễ chứ thời nay các bạn "bùng" dễ lắm :), DN chả nắm được sợi tóc gì của các bạn cả, nhất là những người mới đi làm. Có bạn chỉ gửi cái mail hay 1 cú nhắn tin: "Alo, em ngược" là xong!)
3. Thiếu người dự phòng cho mọi vị trí, ủy quyền 100% cho 1 ai đó mà ko có ai nắm bắt kết quả công việc của người đó. Đây là trường hợp của các cty nhỏ, ko có đủ người cho các vị trí nên 1 người phải làm nhiều việc.

Còn tại sao lại thuộc về xã hội?

Ngay như trên wkt hay nhiều nơi khác, thậm trí từ bạn bè cùng cơ quan, cùng phòng trọ, cùng lớp, cùng đủ thứ... cũng hay chia sẻ nhau cách "đối phó" với cuộc sống bên ngoài thế nào, đối với với đồng nghiệp, với cty, với sếp, v.v... ra sao. Nào là cứ bỏ đi mặc họ, nào là có nơi nào hay thì ta âm thầm tìm đường dọn đến và đùng 1 cái là nghỉ, nào là họ trả lương ta thấp thì tội gì ta phải có trách nhiệm, v.v....

Rất nhiều kiểu đối phó như vậy với cuộc sống xung quanh ta. Và cũng rất ít những chia sẻ tốt đẹp về tình cảm, về trách nhiệm giữa con người với con người. Trả thù nhiều hơn tha thứ....

Nhưng ở đời có 1 điều như thế này: Mình đối xử với người khác thế nào thì người khác sẽ đối xử lại với mình như thế. Kiểu như đấm vào tường càng mạnh thì càng đau tay ấy.

Đọc thêm bài: Nghệ thuật nghỉ việc

Sửa lần cuối:
kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Gần đây mình nhận được nhiều phản hồi của bạn bè cũng như là của những người mới bước vào nghề kế toán mà mình cảm thấy không vui đó là việc vào làm công ty mới không liên lạc được với kế toán cũ hay kế toán không bàn giao sổ sách...
...
Sao bi quan vậy anh. Em thấy bác hai2hai nói cũng đúng.

Trước em nghỉ việc ở công ty xây dựng cũng muốn bàn giao công viêc xong xuôi mới đi nhưng đâu có được. Nghỉ việc rồi mà lên công ty 1 tháng liên tiếp. Em bàn giao KTT lại không nhận bảo là phải lấy hết giấy tờ trên công trình về.

Hồ sơ gửi đi một là mất 2 là k thấy tăm hơi vài lần như thế. Em đành để lại giấy nhắn trên các giấy tờ cho người tiếp nhận chỗ mình rồi ra đi. (Do chị kế toán trong công ty nói sẽ nhận giúp hồ sơ nên em cứ nghĩ), Chứ chờ không biết đến bao giờ. Đôi khi cũng do hoàn cảnh anh ạ.:005::005::005::005:

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Sao bi quan vậy anh. Em thấy bác hai2hai nói cũng đúng.

Trước em nghỉ việc ở công ty xây dựng cũng muốn bàn giao công viêc xong xuôi mới đi nhưng đâu có được. Nghỉ việc rồi mà lên công ty 1 tháng liên tiếp. Em bàn giao KTT lại không nhận bảo là phải lấy hết giấy tờ trên công trình về.

Hồ sơ gửi đi một là mất 2 là k thấy tăm hơi vài lần như thế. Em đành để lại giấy nhắn trên các giấy tờ cho người tiếp nhận chỗ mình rồi ra đi. (Do chị kế toán trong công ty nói sẽ nhận giúp hồ sơ nên em cứ nghĩ), Chứ chờ không biết đến bao giờ. Đôi khi cũng do hoàn cảnh anh ạ.:005::005::005::005:
Mình không bi quan, nhưng một mình mình không làm thay đổi được những phản ánh không tốt của xã hội về người kế toán. Mình biết có nhiều người rất có tâm về nghề kế toán, nhưng cũng có rất nhiều người không. Ở bất kỳ lĩnh vực nào cũng có cái tốt và cái xấu, nhưng hiện tại có nhiều phản ánh không tốt hơn về người kế toán nên mới thấy ray rứt. Theo như người ta nói một cái xấu nhỏ sẽ che lấp hết tất cả cái tốt của vấn đề.
Bây giờ lại nói đến những kế toán cũ (người đi trước): Tức nhiên là phải cần xem xét nguyên nhân dẫn đến việc nghĩ "ngang" của kế toán. Nếu vì mục đích riêng (như chuyển nơi khác làm tốt hơn, lương cao hơn...) thì việc không hoàn tất & bàn giao của người ra đi là không thể chấp nhận được. Nếu xét ra là do phía công ty gây trở ngại cho nên không bàn giao đầy đủ như trường hợp của bạn thì có thể thông cảm được. Nhưng có mấy ai hiểu được vậy?
Nhiều bạn trước khi nghĩ việc cũng tâm sự với mình về vấn đề này. Mình luôn khuyên các bạn làm tròn trách nhiệm trước khi ra đi vì bất cứ lý do gì để bản thân mình không cảm thấy ray rức về sau. Mình cứ làm hết trách nhiệm đi, còn công ty gây trở ngại đến việc hoàn thành công việc của mình thì khi đó họ không nói mình được.
Do đặc thù của nghề kế toán --> phát sinh một quan niệm mà mình đã từng nghe: mình làm kế toán ở đây (cty hiện đang làm) hơi đâu phải làm cho tốt, cho chính xác. Mai mốt chắc gì mình còn làm ở đó nữa đâu mà lo, kế toán lúc đó gánh chứ mình có gánh đâu.
Bạn sẽ suy nghĩ thế nào khi nghe nói như vậy?

• Like
Reactions: thaole1901
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Do đặc thù của nghề kế toán --> phát sinh một quan niệm mà mình đã từng nghe: mình làm kế toán ở đây (cty hiện đang làm) hơi đâu phải làm cho tốt, cho chính xác. Mai mốt chắc gì mình còn làm ở đó nữa đâu mà lo, kế toán lúc đó gánh chứ mình có gánh đâu.
Bạn sẽ suy nghĩ thế nào khi nghe nói như vậy?

Với những tư tưởng phi đạo lý, ko tình người thế này thì các bạn nên gắng giải thích về đạo đức nghề nghiệp (họ nghe được thì tốt mà ko được thì mình cũng nhẹ lòng vì đã cố gắng rồi). Mình biết những ý kiến như ở trên là khá phổ biến (ko chỉ với nghề kế toán đâu, kiểu như đi làm để đối phó với công việc, với người quản lý, ăn cắp càng nhiều thời gian để làm việc riêng càng tốt). Mình cũng nghe nói khá nhiều rồi (thậm chí còn được nghe "tâm sự"), một số bạn trẻ mới ra trường (dĩ nhiên ko phải là tất cả) rất hay "chia sẻ" nhau như vậy.

2 đồng nghiệp nói chuyện với nhau: "Em ko hiểu tại sao Bà X lại làm việc say sưa, làm đêm ngày mà ko biết mệt như vậy. Làm nhiều có được thêm lương đâu". Tư tưởng như vậy nhưng lại luôn thắc mắc tại sao "Lương em ko cao". :) (Mãi tới 1 năm mới tăng lương trong khi Bà X kia 2-3 tháng tăng 1 lần)

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Có lẻ nói chung quy hết đó là tại xã hôi. Xã hội đã tạo ra những hệ luỵ như vậy.
Không thể nói lỗi tại người kế toán mà không nói đến tại DN. Và ngược lại.
Cuộc sống cũng đã khiến người ta trở nên vậy. Thậm chí bạn bè thân còn trở mặt hại nhau, những kẻ ăn chay niệm phật làm từ thiện cũng nói láo để hại người khác cầu lợi cho mình.
XH còn tham nhủng thì việc phân biệt đúng sai cũng không có tiêu chuẩn đâu. Nhìn vào sổ sách của họ mình thấy sao mà kế toán hạch toán kinh dị đên vậy - họ trốn thuê đến trắng trợn, lộ liễu; nhưng rồi khi quyết toán thuế họ vẫn an toàn. Đến lúc này không biết là thế nào là đúng sai đâu.

Nên tốt nhất , theo kinh nghiêm cá nhân chị: không nên đụng tới sổ sách quá khứ, cái gì của tìen nhiệm thì cứ để nguyên vậy cho lành

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Nên tốt nhất , theo kinh nghiêm cá nhân chị: không nên đụng tới sổ sách quá khứ, cái gì của tìen nhiệm thì cứ để nguyên vậy cho lành
Những người đến sau phải cần cái quá khứ để tiếp tục công việc của họ tỷ ah. Để nguyên như vậy thì nếu người đi trước sai thì người đi sau cũng sẽ cùng 1 chuyến đò đo đặc thù của kế toán mà. Đấy mới là cái khổ của "kẻ đến sau".

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội
Phải công nhận văn hóa ứng xử của con người ngày càng giảm sụt do kinh tế thị trường. Cty tôi có anh nghỉ việc chỉ để lại trên bàn một lá đơn xin nghỉ việc chẳng thèm xin phép hay alo cho Sếp gì cả. Đôi khi nghĩ cách ứng xử giữa người với người như thế với nhau thật là tệ. Dường như họ nghĩ rằng nghỉ là chấm dứt mọi quan hệ với DN, DN thích ra sao thì ra. Kiểu sống thế khó mà bền lâu được.
Kế toán hay bất kề ngành nghề nào khác, định nghỉ việc thì nên báo trước với DN và bố trí 1-2 tuần (tùy theo khối lượng công việc) để bàn giao lại tất cả các công việc đảm nhiệm cho người tiếp nhận. Sống phải để sau gặp lại nhau người ta vẫn cảm thấy tôn trọng mình. Chứ cái kiểu phủi đít ra đi kia thì sau gặp lại chỉ nghe họ chửi thằng này con kia thôi.

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
...Sống phải để sau gặp lại nhau người ta vẫn cảm thấy tôn trọng mình. Chứ cái kiểu phủi đít ra đi kia thì sau gặp lại chỉ nghe họ chửi thằng này con kia thôi.

Công bằng mà nói, phút cuối không vui cũng khó mà nói "ai phụ ai" ... ai đối xử đẹp, ai đối xử tệ ...

Thiên hạ bao la, con người phức tạp ...

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Vấn đề này không còn mới lạ gì nữa. Đạo đức nghề nghiệp hay như Đạo đức kinh doanh hiện nay đang có dấu hiệu đi xuống. Nguyên nhân thì đã rõ: do nhân viên hoặc do doanh nghiệp hoặc do xã hội (như anh/chị hai2hai đã nêu).

Có điều anh/chị nào muốn phát triển trong con đường sự nghiệp nên cố gắng giữ cho mình 1 chữ Tâm.

Quả nhân đã nói: Gieo gió gặp bão hay Gieo Nhân nào thì gặt Quả ấy.

Chúc các anh/chị luôn vững tâm trong sự nghiệp đã chọn.

P/s: Em thì khuyên vậy thôi, chứ thực tế đôi khi mình muốn sống có ích, sống tốt nhưng hoàn cảnh lại không cho phép.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Phải công nhận văn hóa ứng xử của con người ngày càng giảm sụt do kinh tế thị trường. Cty tôi có anh nghỉ việc chỉ để lại trên bàn một lá đơn xin nghỉ việc chẳng thèm xin phép hay alo cho Sếp gì cả. Đôi khi nghĩ cách ứng xử giữa người với người như thế với nhau thật là tệ. Dường như họ nghĩ rằng nghỉ là chấm dứt mọi quan hệ với DN, DN thích ra sao thì ra. Kiểu sống thế khó mà bền lâu được.
Kế toán hay bất kề ngành nghề nào khác, định nghỉ việc thì nên báo trước với DN và bố trí 1-2 tuần (tùy theo khối lượng công việc) để bàn giao lại tất cả các công việc đảm nhiệm cho người tiếp nhận. Sống phải để sau gặp lại nhau người ta vẫn cảm thấy tôn trọng mình. Chứ cái kiểu phủi đít ra đi kia thì sau gặp lại chỉ nghe họ chửi thằng này con kia thôi.

Thế là bạn chỉ biết 1 mà không biết 2 rồi. Những ngày cuối cùng sau khi xin nghỉ là nững ngày 'giằn mâm xán chén" của DN cũng không chừng. Và cũng có trường hợp DN :lừa" người lao động làm xong việc cho họ, và tách họ ra khỏi "hiện trường" để thông báo cho họ nghỉ việc.

Ngày xưa tôi cũng như bạn, khi vào nhận việc cứ nghe chủ DN trách móc người tiền nhiệm, mình cũng đồng tình với chủ DN là KT cũ bỏ như vây là KT xấu xa. Đến khi mình bị chính chủ DN 'lừa đảo" thì mình mới hiểu vì sao KT cũ bỏ giữa chừng mà nghỉ ngay

Vấn đề này không còn mới lạ gì nữa. Đạo đức nghề nghiệp hay như Đạo đức kinh doanh hiện nay đang có dấu hiệu đi xuống. Nguyên nhân thì đã rõ: do nhân viên hoặc do doanh nghiệp hoặc do xã hội (như anh/chị hai2hai đã nêu).

Có điều anh/chị nào muốn phát triển trong con đường sự nghiệp nên cố gắng giữ cho mình 1 chữ Tâm.

Chúc các anh/chị luôn vững tâm trong sự nghiệp đã chọn.

P/s: Em thì khuyên vậy thôi, chứ thực tế đôi khi mình muốn sống có ích, sống tốt nhưng hoàn cảnh lại không cho phép.

Muốn sống tốt, muốn làm điều tốt cũng lắm công phu vất vã. Sống phải có cái tâm, chỉ cố làm như vậy cho thanh thản.

Sửa lần cuối:
kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Em đồng ý với chị Thắm, anh The hoang, anh hai2hai...
Tùy vào lương tâm của mỗi người khi làm vậy có cắn rứt không thôi. Mình thì cứ làm thế nào để k cảm thấy ray rứt là được.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mình viết bài này mục đích là cố gắng đánh thức & giữ cái mà mọi người gọi là chữ TÂM cho đời sau được nhờ đấy. Mà không biết có đánh thức được không, thôi thì được cái nào hay cái đấy. Ít ra thì mình cũng có làm 1 việc gì đó & cảm thấy nhẹ nhàng hơn khi có nhiều người cùng chia sẽ vấn đề.

Sống trên đời này phải thật NHẪN TÂM.:004:

kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Mình viết bài này mục đích là cố gắng đánh thức & giữ cái mà mọi người gọi là chữ TÂM cho đời sau được nhờ đấy. Mà không biết có đánh thức được không, thôi thì được cái nào hay cái đấy. Ít ra thì mình cũng có làm 1 việc gì đó & cảm thấy nhẹ nhàng hơn khi có nhiều người cùng chia sẽ vấn đề.
Cảm ơn thành ý của bác The Hoang rất nhiều
Sống trên đời này phải thật NHẪN TÂM.:004:
Qua tra từ điển hán việt em thấy từ này có nghĩa là "NHẪN"= kiên trì, nhẫn nại, "TÂM"= lương tâm đấy. Vì vậy em kết luận "NHẪN TÂM" ở đây có nghĩa là làm kế toán phải biết kiên trì, nhẫn nại và phải có tâm :004: :004: :004:
Em có phát biểu sai các bác cũng đừng trách em tội nghiệp

H

Hoài Thương

Guest
Công bằng mà nói, phút cuối không vui cũng khó mà nói "ai phụ ai" ... ai đối xử đẹp, ai đối xử tệ ...

Thiên hạ bao la, con người phức tạp ...
Đúng vậy, người ta thay màu trắng thành màu đen dễ lắm, mình nói mình đúng, người ta cũng sẽ cho rằng người ta đúng, mình nhiều khi cũng ức chế, muốn bỏ đi ngay lập tức chẳng thèm bàn giao bàn kéo gì sất. Nhưng nghe mọi người khuyên nên mình cố gắng bàn giao hết, cho hết chẳng thèm tiếc, giờ thấy thanh thản nhẹ nhõm.

V

vo hai

Sơ cấp
1/7/11
20
0
0
Quận Tân Phú
HAY

thanh phuong

thanh phuong

Guest
8/10/03
21
0
0
42
HCM
dienhoavietnam.com
Mình cũng ráng mà mở mắt ra xem những tên đó giao rồi mà có gặp quả ko? chứ thầy bọn giang tà sống dai, mà còn giàu nữa là khác.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mình cũng ráng mà mở mắt ra xem những tên đó giao rồi mà có gặp quả ko? chứ thầy bọn giang tà sống dai, mà còn giàu nữa là khác.

Người ta nói "nhân quả" cũng sơm lắm, nhưng chị cũng chưa thấy. Đúng như em nói, hiện tại thì mình gian nan để được cái thanh thản và gọi là sống tốt, làm đúng. Nhưng bọn xấu thì sao? Chúng nó phất lên, nó thêm thế lực. Đó cũng là những lúc ta cũng thấy chạnh lòng!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Người ta nói "nhân quả" cũng sơm lắm, nhưng chị cũng chưa thấy. Đúng như em nói, hiện tại thì mình gian nan để được cái thanh thản và gọi là sống tốt, làm đúng. Nhưng bọn xấu thì sao? Chúng nó phất lên, nó thêm thế lực. Đó cũng là những lúc ta cũng thấy chạnh lòng!

Chị tưởng nó có nhiều tiền, nó nhiều thế lực, v.v... là nó sướng lắm à? Chuyện sướng thật hay ko khó nói lắm. Mưu mẹo, đá gạt,... đủ đường để đạt mục đích, nhiều lúc người ngoài cứ tưởng là sướng lắm. Đầu óc nghĩ toàn cái mưu, cái xấu thì đâu có được nghỉ ngơi.

tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây
Mọi người cứ làm theo đúng lương tâm của mình là được, trong kinh doanh thì người ta ko có hai chữ tình cảm đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA