Cách ước tính chi phí phát sinh trong kỳ

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11
7,888 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của supeman
    Địa chỉ
    quang binh
    Post Thanks / Like
    supeman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    07-07-2011, 13:00 #1
    Các anh chị giúp em với nhé. trong tờ khai thúe thu nhập doanh nghiệp. Mục doanh thu phát sinh trong kỳ thì mình cộng tôỏg giá trị hàng hoá bán ra chưa thuế. Còn ở mục chi phí phát sinh trong kỳ thì mình ước tính phải không? Em đọc thấy ước tính như thế nào cho thuế thấp đi. Các bác thông thái giúp em với.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Nguyen Khoai
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Nguyen Khoai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn thân mến!
    Trong tờ khai mẫu 01A
    - Chỉ tiêu [10] bạn ghi toàn bộ doanh thu trong kỳ = (chỉ tiêu [24] của biểu 01/GTGT của 03 tháng trong quý
    - Chỉ tiêu [11] = Nợ Tài khoản 632 phát sinh trong quý + Nợ TK 641 ( phát sinh trong quý) + Nợ TK 642 ( phát sinh trong quý )
    Sau đó thì biểu mẫu tự nhày
    Hoặc cách làm khác:
    Bạn có định mưc các sản phẩm thì lấy (lượng sản phẩm bán ra Nhân với (x) giá thành kế hoạch của pản phẩm ấy) + Nợ 641+ nợ 642 phát sinh trong quý

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của trang1911
    Địa chỉ
    hà nội
    Post Thanks / Like
    trang1911 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    mọi người ơi, cho e hỏi chút với ạ! e đang làm tờ khai thuế TNDN, vì là lần đầu tiên e làm nên có nhiều cái không hiểu lắm mong được mọi người giải đáp giúp e với
    chỉ tiêu [10] : bao gồm doanh thu chưa thuế, có bao gồm cả lãi ngân hàng không ạ?
    chỉ tiêu [11] : chi phí thực tế phát sinh trong kỳ bao gồm chi phí có hóa đơn và không hóa đơn ạh?
    vì các loại chi phí không có hóa đơn e cho vào 811, e nghĩ chỉ tiêu [11] = 632+641+642+811 đúng ko ạ?
    chỉ tiêu [13] : =811
    Mong cả nhà giúp đỡ e với, e mới bập bẹ làm kế toán. help me!!!

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của congtytnhh
    Địa chỉ
    thái nguyên
    Post Thanks / Like
    congtytnhh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    đúng rồi bạn ah mình lấy ở tờ kê khai thuế GTGT ý hàng hóa bán ra ý và bạn phải cộng thêm doanh thu tài chính nếu có nữa nhé. còn ở mục chi phí trong kỳ thì mình thích cho bao nhiêu thì tùy mình mà vì chỉ là tạm tính thôi ko cần chính xác 100% đâu. Bạn phải hỏi xem giám đóc bạn muốn nộp thue bao nhiêu thì căn cứ vao fđó mà tính mình lấy vi dụ cho bạn dễ hiểu nhé trong quý này xếp bạn muốn nộp 500.000 tiền thuế thì bạn lấy số đó nhân với 4 vì thuế suất là 25% mà thì ra thu nhập trước thuế sau đó bạn lấy tổng doanh thu bạn tính được trừ đi thu nhập trước thuế thì ra chi phí thôi. theo mình thì doanh nghiệp đã có doanh thu thì nên nộp thuế thu nhập nhé bởi vì chỉ là tạm tính thôi ngay cả trong trường hợp bạn nghĩ là quý này mình lỗ nhé có gì thì để cuối năm làm quyết toán thuế mà. bây giờ thì mình cứ nộp thuế thu nhập tạm tính trước nhé

6. Thành viên Hình đại diện của thaotitcom
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    thaotitcom vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mọi người ơi cho em hỏi chút ah? Em đang làm tờ khai thuế, ở phần tính thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính thuế suất là cho công ty cổ phần là 25% hay 28% ah. Vì em thấy ở khi còn học thì toàn tính 25%, nhưng em lại thấy có chị kế toán cũ bên em tính là 28%. Các bác giúp em với ah?
    Em cảm ơn ah!

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Kangu
    Địa chỉ
    Hưng Yên
    Post Thanks / Like
    Kangu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    hix, bây giờ tính thuế TNDN là 25% rùi bạn a
    Cái đẹp của tâm hồn khiến người ta kính phục. Cái đẹp của trí tuệ khiến người ta kinh ngạc.

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của miumiu88
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    miumiu88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cty CP hay TNHH j cũng dzậy thôi bạn ạ. Thuế suất thuế TNDN đều 25% hết à
    Thân!

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của dinhthithuhang69
    Địa chỉ
    tp.hcm
    Post Thanks / Like
    dinhthithuhang69 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    "đúng rồi bạn ah mình lấy ở tờ kê khai thuế GTGT ý hàng hóa bán ra ý và bạn phải cộng thêm doanh thu tài chính nếu có nữa nhé. còn ở mục chi phí trong kỳ thì mình thích cho bao nhiêu thì tùy mình mà vì chỉ là tạm tính thôi ko cần chính xác 100% đâu. Bạn phải hỏi xem giám đóc bạn muốn nộp thue bao nhiêu thì căn cứ vao fđó mà tính mình lấy vi dụ cho bạn dễ hiểu nhé trong quý này xếp bạn muốn nộp 500.000 tiền thuế thì bạn lấy số đó nhân với 4 vì thuế suất là 25% mà thì ra thu nhập trước thuế sau đó bạn lấy tổng doanh thu bạn tính được trừ đi thu nhập trước thuế thì ra chi phí thôi. theo mình thì doanh nghiệp đã có doanh thu thì nên nộp thuế thu nhập nhé bởi vì chỉ là tạm tính thôi ngay cả trong trường hợp bạn nghĩ là quý này mình lỗ nhé có gì thì để cuối năm làm quyết toán thuế mà. bây giờ thì mình cứ nộp thuế thu nhập tạm tính trước nhé"- congtytnhh

chào bạn,

Theo bạn nói thì nếu tính chi phí như vậy sẽ có sự chênh lệch chi phí trong sổ sách với thuế. Giả sử như trong kỳ chi phí là 5d, nhưng để theo ý giám đốc thì mình tăng lên là 10d, vậy 5d chênh lệch đó bạn sẽ hạch toán như thế nào trong sổ sách kế toán để cân đối số liệu. Bạn có thể chỉ giúp mình chỗ này được không?

Thanks!
    thay đổi nội dung bởi: dinhthithuhang69, ngày 24-07-2011 lúc 09:06

10. Dịu dàng nhất Web Hình đại diện của Crystal Rose
    Địa chỉ
    Hải Dương
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add Crystal Rose on Facebook
    Crystal Rose vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Số liệu trong sổ sách kế toán là phải đúng, không có gì thay đổi. Số 5d bạn nói là tạm tính, không liên quan đến sổ sách kế toán. Cuối năm quyết toán thì mình làm đúng như trong sổ sách, còn bây giờ là tạm tính thôi. Nhưng theo mình, khôn nên chênh lệch nhiều quá giữa sổ sách kế toán với tờ khai tạm tính.

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của dinhthithuhang69
    Địa chỉ
    tp.hcm
    Post Thanks / Like
    dinhthithuhang69 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    cảm ơn chị nhiều nha. Nhưng em cũng có thấy 1 số doanh nghiệp dùng tài khoản 335 để trích truớc chi phí và sang đầu quý sau sẽ cấn trừ lại. Nhưng em cũng chưa hiểu lắm cách định khoản này và làm như thế có phù hợp không. Mong anh chị nào biết có thể chỉ giúp e với nha. Cảm ơn cả nhà rất nhiều.