Hoàn thuế TNDN?

• Thread starter TRUONG ANH NGA
  • Ngày gửi
T

TRUONG ANH NGA

Guest
24/1/06
1
0
0
DA NANG
Em muốn hỏi về hoàn thuế TNDN

1.Năm 2001 công ty quyết toán và phải nộp truy thu theo quyết định : 30.000.000đ( bao gồm thuế TNDN, thuế GTGT, phạt hành chính). Nhưng do số thuế TNDN công ty đã tạm nộp lớn hơn số thuế công ty phải nộp vì vậy phải thu lại của cơ quan thuế : 14.000.000đ, công ty đã bù trừ số phải thu lại và số phải nộp theo quyết định và đã nộp 16.000.000đ.
Ngày 15/01/2006 cơ quan thuế gởi thông báo nộp thuế 14.000.000đ(thuế GTGT, TNDN theo quyết định trên). Cơ quan thuế không cho phép bù trừ, cái gì ra cái đó.
Vậy công ty em đã làm đúng chưa? Có cần gửi công văn để xin được hoàn số thuế TNDN đã nộp thừa và nộp số thuế còn lại cho cơ quan thuế? Cần phải có những văn bản gì khi xin hoàn thuế?
2.Năm 2005 công ty được quyết toán và phải thu lại cơ quan thuế là 700.000 tiền thuế TNDN,vậy em phải hạch toán vào tài khoản nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
TRUONG ANH NGA nói:
1.Năm 2001 công ty quyết toán và phải nộp truy thu theo quyết định : 30.000.000đ( bao gồm thuế TNDN, thuế GTGT, phạt hành chính). Nhưng do số thuế TNDN công ty đã tạm nộp lớn hơn số thuế công ty phải nộp vì vậy phải thu lại của cơ quan thuế : 14.000.000đ, công ty đã bù trừ số phải thu lại và số phải nộp theo quyết định và đã nộp 16.000.000đ.
Ngày 15/01/2006 cơ quan thuế gởi thông báo nộp thuế 14.000.000đ(thuế GTGT, TNDN theo quyết định trên). Cơ quan thuế không cho phép bù trừ, cái gì ra cái đó.
Vậy công ty em đã làm đúng chưa? Có cần gửi công văn để xin được hoàn số thuế TNDN đã nộp thừa và nộp số thuế còn lại cho cơ quan thuế? Cần phải có những văn bản gì khi xin hoàn thuế?
Bạn không ghi rõ nội dung truy thu từng loại thuế của năm quyết toán là như thế nào. Nhưng mình cũng nói một vài điều để bạn hiểu.

Thuế TNDN không như thuế GTGT. Hoàn thuế GTGT tức là nhà nước sẽ trả lại cho bạn số tiền nộp thừa. Hoàn thuế TNDN tức là nhà nước sẽ trừ vào số thuế TNDN mà DN phải nộp của năm kế tiếp năm đã quyết toán, chứ không trả lại cho bạn số tiền nộp thừa. Như vậy, đòi được tiền hoàn thuế TNDN là điều không bao giờ xảy ra.

Bị truy thu loại thuế nào thì phải nộp cho đủ loại thuế ấy, bạn không được bù trừ cái nọ cho cái kia. Bạn vẫn phải nộp đủ thuế GTGT, phạt hành chính trên tờ quyết định truy thu thuế. Đối với thuế TNDN, sau khi cộng số thuế bị truy thu mà lớn hơn số thuế TNDN đã nộp trong năm đó thì bạn phải nộp thêm; nhưng nếu nhỏ hơn thì bạn không phải nộp thêm nữa và sẽ được trừ vào tiền nộp thuế TNDN đã nộp của năm sau.

TRUONG ANH NGA nói:
2.Năm 2005 công ty được quyết toán và phải thu lại cơ quan thuế là 700.000 tiền thuế TNDN,vậy em phải hạch toán vào tài khoản nào ?
Không phải là thu lại của cơ quan thuế đâu nhé, mà là cơ quan thuế sẽ trừ vào thuế TNDN phải nộp của năm 2006. Nếu đã nộp thừa, bạn hạch toán như sau: Nợ TK 3334/ Có TK 421: số nộp thừa.

huongmeoluoi

huongmeoluoi

Sơ cấp
15/12/10
42
1
6
Hải Dương
Ðề: Hoàn thuế TNDN?

Chào bạn! Nhân tiênj đây bạn cho mình hỏi chút nhé.
Quý 3 của mình nộp thuế TNDN: 2.725.000 ( Mình đã nộp trong năm 2012- Bên mình đc gia hạn theo QDD21)
Quyết toán thuế TNDN 2011 số thuế TNDN: 2.990.000 (

Vậy khi mình chỉ phải nộp thêm :265.000 nữa phải ko? Hay là nộp lại toàn bộ số thuế trên
Khi quyết toán thếu TNDN mình chuyển lỗ sang thì mình ko pải nộp thuế nữa? Nhưng mà số thuế năm 2011 thì mình vẫn phải nộp đúng ko ah?

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

hix. chả hiểu bạn này nói gì.
Khi quyết toán thếu TNDN mình chuyển lỗ sang thì mình ko pải nộp thuế nữa? Nhưng mà số thuế năm 2011 thì mình vẫn phải nộp đúng ko ah?
quyết toán mà ko phải nộp nữ thì còn nộp cái gì nữa hả bạn?
Quý 3 của mình nộp thuế TNDN: 2.725.000 ( Mình đã nộp trong năm 2012- Bên mình đc gia hạn theo QDD21)
Quyết toán thuế TNDN 2011 số thuế TNDN: 2.990.000 (

Vậy khi mình chỉ phải nộp thêm :265.000 nữa phải ko? Hay là nộp lại toàn bộ số thuế trên
nếu đã nộp mà nộp chưa đủ thì nộp nốt phần còn lại cho đủ?

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Bạn nộp đủ số thuế TNDN cho năm 2011 là được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA