KH TSCĐ tăng

• Thread starter sinhngaan
  • Ngày gửi
S

sinhngaan

Sơ cấp
Các bác cho em hỏi chút với ạ. Tháng 1/11 CTY em có mua 1 chiếc xe máy giá là 15.5 tr. Công an quận đã thu hoá đơn GTGT khi em đi làm biển số xe cho cty. Vậy e phôt hoá đơn GTGT đó để làm chứng từ có được không ạ.
- CTY em mới thành lập tháng 11/10 do doanh thu thấp nên 2 tháng năm 10 em để thòi gian trích KH số máy móc cty em dài . Sang năm nay em muốn tăng số tiền trích KH lên thì phải giảm thời gian trích khấu hao xuống có được không? Có cần loại biên bản gì không a?
Em cám ơn các bác và mong sự chỉ giáo nhiệt tình của các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

d870110

Sơ cấp
Các bác cho em hỏi chút với ạ. Tháng 1/11 CTY em có mua 1 chiếc xe máy giá là 15.5 tr. Công an quận đã thu hoá đơn GTGT khi em đi làm biển số xe cho cty. Vậy e phôt hoá đơn GTGT đó để làm chứng từ có được không ạ.
- CTY em mới thành lập tháng 11/10 do doanh thu thấp nên 2 tháng năm 10 em để thòi gian trích KH số máy móc cty em dài . Sang năm nay em muốn tăng số tiền trích KH lên thì phải giảm thời gian trích khấu hao xuống có được không? Có cần loại biên bản gì không a?
Em cám ơn các bác và mong sự chỉ giáo nhiệt tình của các bác
Sau khi làm xong giấy tờ xe, CA quận sẽ trả lại hóa đơn bản chính cho bạn.
Thời gian khấu hao của tài sản bạn đã đăng ký ban đầu bao nhiêu năm thì không được thay đổi, không thể lúc muốn tăng chi phí thì giảm thời gian khấu hao hoặc giảm chi phí thì tăng thời gian khấu hao dc.

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
hời gian khấu hao của tài sản bạn đã đăng ký ban đầu bao nhiêu năm thì không được thay đổi, không thể lúc muốn tăng chi phí thì giảm thời gian khấu hao hoặc giảm chi phí thì tăng thời gian khấu hao dc.
Theo thông tư 203/2009 thì được thay đổi thời gian khấu hao 1 lần. Như vậy năm 2010 vẫn có thể thay đổi được.

S

songvang

Sơ cấp
20/12/10
12
0
1
37
Thai nguyen
Ban vinhatax ơi bạn cho mình hỏi với , Doanh nghiệp mình có mua một số máy móc thiết bị nhưng dưới 10 Tr để phục vụ cho công việc sản xuất , Vậy mình nên cho vào TK 142 hay 242 và những máy móc thiệt bị này thời hạn sử dụng của chúng có quy định không vậy bạn .Bạn giúp mình nhé ,Cám ơn bạn nhìu lắm.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ban vinhatax ơi bạn cho mình hỏi với , Doanh nghiệp mình có mua một số máy móc thiết bị nhưng dưới 10 Tr để phục vụ cho công việc sản xuất , Vậy mình nên cho vào TK 142 hay 242 và những máy móc thiệt bị này thời hạn sử dụng của chúng có quy định không vậy bạn .Bạn giúp mình nhé ,Cám ơn bạn nhìu lắm.

Cái này ko có quy định, bạn có thể phân bổ theo thời gian sử dụng, hoặc ít nhất là theo thời gian bảo hành của máy móc. Thông thường bạn có thể phân bổ đều cho 24 tháng bạn à, và nhớ là thống nhất giữa các năm tài chính

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Trong kế toán có "nguyên tắc về ước tính kế toán". Nên cái này bạn ước tính xem tài sản đó phân bổ bao nhiêu năm là được. Phải nhất quán giữa các kỳ kế toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA