Cty giải thể khi bán hàng hóa có được bán giá thấp hơn giá vốn ko?

• Thread starter codai2005vn
  • Ngày gửi
C

codai2005vn

Trung cấp
3/8/10
130
2
18
39
TP.HCM
Cty e sắp giải thể nên bán hết bàn ghế, thiết bị văn phòng của cty và hàng hóa. E muốn bán hàng hóa thấp hơn giá vốn của mình được ko? Có cần làm công văn gì để giải trình với thuế ko? Bàn ghế e phân bổ hết rồi, còn thiết bị văn phòng còn 1 số cái chưa phân bổ hết khi bán ra e định khoản thế nào? Thiết bị văn phòng toàn là cá nhân mua nên e có cần phải xuất hóa đơn ko?. Mong các anh chị tư vấn giúp dùm e, e cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cty e sắp giải thể nên bán hết bàn ghế, thiết bị văn phòng của cty và hàng hóa. E muốn bán hàng hóa thấp hơn giá vốn của mình được ko? Có cần làm công văn gì để giải trình với thuế ko? Bàn ghế e phân bổ hết rồi, còn thiết bị văn phòng còn 1 số cái chưa phân bổ hết khi bán ra e định khoản thế nào? Thiết bị văn phòng toàn là cá nhân mua nên e có cần phải xuất hóa đơn ko?. Mong các anh chị tư vấn giúp dùm e, e cảm ơn nhiều

Bán hết hàng hoá để giải thể (có thể xem như thanh lý) có người mua là tốt rồi nói vì tới giá bán thấp hơn giá vốn ... khi làm việc CQ thuế có thắc mắc thì giải trình thôi.

Thiết bị này nọ ai mua cũng vậy, phải xuất hoá đơn.

Xem thêm: Kế toán đối với doanh nghiệp giải thể.

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Cái nào khấu hao hết rồi thì bán bao nhiêu bán vì đó là tài sản của mình ko phải hàng hoá. Chưa khấu hao hết thì trừ lại:
1.1- Phản ánh số thu nhập về thanh lý, nhượng bán TSCĐ:
+ Đối với doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, ghi:
Nợ các TK 111, 112, 131 (Tổng giá thanh toán)
Có TK 711 - Thu nhập khác (Số thu nhập chưa có thuế GTGT)
Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp (33311).
Mấy cái thiết bị văn phòng nếu ko có đầu vào thì bán cho ai bán. Ko nhất thiết phải XHĐ. Bạn muốn nộp thuế thì cứ việc xuất hehe.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA