Chi phí nguyên vật liệu để xây dưng văn phòng công ty kinh doanh bên thương mại và dịch vụ hạch toán

• Thread starter thunga1789
  • Ngày gửi
T

thunga1789

Guest
20/10/09
30
0
6
34
quảng ngãi
Chào các bạn, mình mới làm ở công ty Thương Mại và Dịch vụ Tin học.Công ty mình thuê mặt bằng của UBND xã, và xây dựng văn phòng cty trên mặt bằng đó. vậy chi phí xây dựng văn phòng như tiền công, nguyên vật liệu mình nên hạch toán thế nào, và chi phí đó có hợp lý ko. còn chi phí thuê mặt bằng mình chỉ có biên lai của UBND XÃ thôi ko biết có đc đưa vào làm chi phí hợp lý ko. Mong các bạn giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Tùy theo hợp đồng bên bạn thuê đất là dài hạn hay ngắn hạn để theo dõi hạch toán phần xây văn phòng vào TK nào: nếu dài hạn thì theo dõi vào 241 hoàn thành k/c vào 211. ngắn hạn thì cho vào 242 phân bổ dần. Nhưng phải đủ hóa đơn, chứng từ hợp lệ.
Chi phí thuê đất vẫn được tính chi phí để tính thuế nhưng trong hợp đồng thuê đất nhớ phần thuế TNDN 5% mà UBND phải nộp và bên bạn nộp thay

T

thunga1789

Guest
20/10/09
30
0
6
34
quảng ngãi
Cảm ơn bạn, nhưng mình chưa hiểu cho lắm. mình hạch toán chí phí nguyên vật liệu vào 152 sau đó vào 242 rồi phân bổ hàng tháng vào tk 642 phải ko bạn. Tiền thuê đất, UBND chỉ viết cho mình tờ biên lai của bộ tài chính thôi, và trả theo tháng, vậy có thể đưa vào chi phí hợp lý ko.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA