Nếu trong tháng lãi trên 100 triệu thì phải làm sao?

• Thread starter Nhu132
  • Ngày gửi
N

Nhu132

Guest
18/12/09
2
0
1
hà nội
Chào các anh chị !
Em cũng mới vào công ty xây dựng này khoảng 1tháng và khi khai thuế TNDN tam tính của quý em phác qua và thấy công ty nếu có tính hết các khoản chi phí thì cũng vẫn lãi khoảng 200triệu. Em ko biết phải làm sao để giảm lợi nhuận xuống kính mong các anh chị giúp đỡ. Anh chị nào có cách thì mách giúp em nhé .
Cảm ơn anh chị nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chuotjeny

Sơ cấp
5/11/10
27
0
0
ha dong
Chào các anh chị !
Em cũng mới vào công ty xây dựng này khoảng 1tháng và khi khai thuế TNDN tam tính của quý em phác qua và thấy công ty nếu có tính hết các khoản chi phí thì cũng vẫn lãi khoảng 200triệu. Em ko biết phải làm sao để giảm lợi nhuận xuống kính mong các anh chị giúp đỡ. Anh chị nào có cách thì mách giúp em nhé .
Cảm ơn anh chị nhiều !

trường hợp của bạn nếu lãi nhiều quá bạn phải cân đối để lấy thêm chi phí. ví dụ như chi phí tiếp khách, chi phí điện thoại, xăng xe, tăng chi phí nhân công hoặc mua thêm nguyên vật liệu. nói chung có nhiều cách, nhưng cái chính vẫn phải dựa vào tính hình hoạt động của doanh nghiệp để cân đôi đầu vào bạn ah. chúc bạn thành công

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Phải tìm hiểu cẩn thận tình hình doanh thu, chi phí trong cả năm: căn cứ vào quý trước, năm trước và tình hình các công trình quý tới, năm tới để quyết định khoản thuế phải nộp trong các quý sao cho hợp lý nhất. Vì đã nộp rồi, các quý sau mà ko lãi hoặc lỗ thì có phải cuối năm quyết toán năm là đã bị nộp quá số thuế lẽ ra phải nộp rồi không và đã nộp rồi thì lấy lại sao được? Còn nếu làm ăn tốt lãi nhiều liên miên thì tăng lương nâng cao đời sống cán bộ công nhân viên và nộp thuế đủ cho nhà nước, hihi...

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Làm ăn có lãi thì cũng nên trích 1 phần đóng góp xây dựng đất nước vì "Thuế là nguồn thu chủ yếu của Ngân Sách Nhà Nước" mà..hi

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
THêm chi phí thì phải có chứng từ !!!! mà chứng từ thì kế toán phải lo !!!!

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
thêm chi phí thôi chứ chả còn cách nào khác, nếu có thể từ tháng sau bạn nên làm tạm tính các tháng từ đầu rồi cân đối cho dễ xử lý.

K

khunglongcoi86

Guest
21/6/11
31
0
6
37
thai nguyen
Ban đã chi tiền ăn ca và công tác phí chưa? Đấy cũng là 1 khoản chi phí đáng kể đấy. Nhưng đừng vượt mức chi ăn ca cua nha nước nhe. Khoản chi phí này không tính vào lương nếu Công ty bạn có quy chế và ko vượt mức của nhà nước.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Các bạn làm kế toán trong DN xây dựng (thi công) thì phải bám sát dự toán từng hạng mục công trình và tiến độ thi công công trình, tiến độ với kế toán chính là dự kiến thời điểm nghiệm thu, xuất hóa đơn. Khi đó các chi phí hợp lý theo dự toán đã được chủ động để đưa về cho kế toán hạch toán. Bởi vậy mới có bút toán đồng thời khi xác định doanh thu (511) phải kết chuyển giá vốn (154->632).
Tóm lại luôn luôn phải lập bản dự báo chi phí so với dự toán (có thể dùng từ cân đối), nhưng dùng từ "kế hoạch chi phí" là chính xác hơn:
Đây là mẫu biểu,các bạn cũng có thể áp dụng cho kế toán đội xây dựng báo cáo về Phòng Kế toán:
View attachment 10788
Chúc các bạn làm tốt!

X

xuantunghud3

Sơ cấp
2/4/09
15
0
1
Hà Nội
Phải tìm hiểu cẩn thận tình hình doanh thu, chi phí trong cả năm: căn cứ vào quý trước, năm trước và tình hình các công trình quý tới, năm tới để quyết định khoản thuế phải nộp trong các quý sao cho hợp lý nhất. Vì đã nộp rồi, các quý sau mà ko lãi hoặc lỗ thì có phải cuối năm quyết toán năm là đã bị nộp quá số thuế lẽ ra phải nộp rồi không và đã nộp rồi thì lấy lại sao được? Còn nếu làm ăn tốt lãi nhiều liên miên thì tăng lương nâng cao đời sống cán bộ công nhân viên và nộp thuế đủ cho nhà nước, hihi...
Mình đồng ý với ý kiến của bác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA