Điều chỉnh ghi sai số tài khoản với KBNN - Trang 2

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 18 trên 18
6,939 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Bankimun
    Địa chỉ
    Cantho
    Post Thanks / Like
    Bankimun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Điều chỉnh ghi sai số tài khoản với KBNN

Chào các bạn.
    Hiện nay đơn vị mình đang gặp phải trường hợp chuyển khoản tiền mua hàng cho người bán sai sai số tài khoản của họ. Số tiền này đã được KBNN chuyển vào tài khoản của họ rồi, nay họ báo là sai tài khoản đề nghị đơn vị mình điều chỉnh với KBNN giùm khi nhận được thông báo của ngân hàng gửi cho KBNN. Mình không biết phải làm thủ tục gì với KBNN để điều chỉnh lại số tài khoản trên/ mong các bạn chỉ giúp với. (Nếu các bạn có biểu mẫu thủ tục, các bạn gửi luôn cho minh với nhe)
    Cám ơn nhiều.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Siêu nhảm Hình đại diện của SAA
    Địa chỉ
    HCM city
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add SAA on Facebook
    SAA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hoangxuanluong Xem bài
    Trường hợp làm công văn điều chỉnh thông thường được áp dụng trong 2 trường hợp:
    1. kho bạc đồng ý chuyển lại tiền cho bạn mà không cần phải làm lại UNC.
    2. ngân hàng cần phải có công văn làm căn cứ để thu hồi lại tiền của đơn vị nào đó mà bạn chuyển nhầm.
    Công văn chỉ áp dụng khi phát hiện ra sai ngay và kho bạc chưa chuyển, công văn không phải là chứng từ dùng để chuyển tiền và không có chuyện công văn làm căn cứ để ngân hàng thu hồi tiền của đơn vị chuyển nhầm
    Chứng từ kho bạc, ngân hàng dùng để chuyển hay nhận tiền chỉ có thể là ủy nhiệm chi, giấy rút tiền, giấy nộp tiền, báo nợ, báo có . . . . và không có cái công văn điều chỉnh
    WHAT WILL BE WILL BE

4. Tôi đi tìm tôi ... Hình đại diện của hoangxuanluong
    Địa chỉ
    khánh hòa
    Post Thanks / Like
    hoangxuanluong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi SAA Xem bài
    Công văn chỉ áp dụng khi phát hiện ra sai ngay và kho bạc chưa chuyển
    Vậy thì người ta làm công văn làm gì hả trời, làm lại UNC có sướng hơn ko
    không có chuyện công văn làm căn cứ để ngân hàng thu hồi tiền của đơn vị chuyển nhầm
    . . . . và không có cái công văn điều chỉnh
    Nếu tiền được chuyển vào tài khoản sai không có thực thì ngân hàng chuyển lại cho mình đã đành, nhưng Trường hợp tiền đã chuyển nhầm vào tài khoản đúng của người khác mà họ im luôn thì làm thế nào nhẩy, ngân hàng có dám tự động trừ tiền của họ không (nếu không có cái văn bản đề nghị của bên chuyển tiền).

5. Siêu nhảm Hình đại diện của SAA
    Địa chỉ
    HCM city
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add SAA on Facebook
    SAA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hoangxuanluong Xem bài
    Vậy thì người ta làm công văn làm gì hả trời, làm lại UNC có sướng hơn ko

Nếu tiền được chuyển vào tài khoản sai không có thực thì ngân hàng chuyển lại cho mình đã đành, nhưng Trường hợp tiền đã chuyển nhầm vào tài khoản đúng của người khác mà họ im luôn thì làm thế nào nhẩy, ngân hàng có dám tự động trừ tiền của họ không (nếu không có cái văn bản đề nghị của bên chuyển tiền).
    Bạn này chưa hiểu vấn đề rồi
    Bạn nên xem lại câu hỏi của chủ topic và câu trả lời mọi người
    1. Công văn chỉ áp dụng khi và chỉ khi UNC đó chưa đến bên ngân hàng người nhận nhé, còn nếu NH đã nhận và gửi báo CÓ là thì đành làm lại UNC như bạn nói là có sướng hơn không
    2. TH tiền đã chuyển nhầm vào TK người khác, thì đơn vị phải làm công văn mà kg phải gửi cho ngân hàng mà gửi cho bên người nhận, để bên nhận làm cơ sở, chứng từ để làm UNC chuyển trả lại cho đơn vị bạn, gửi cho NH thì ngân hàng cũng không có quyền trích TK khách hàng mà trả cho bạn nhé (điều này là vi phạm pháp luật nhé). Chắc thực tế bạn chưa gặp trường hợp này rồi

P/S: vấn đề đã rõ rồi, đề nghị MOD của box này đóng đề tài dùm, để chủ topic khỏi hoang mang khi áp dụng
    WHAT WILL BE WILL BE

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Bankimun
    Địa chỉ
    Cantho
    Post Thanks / Like
    Bankimun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Xin lỗi các bạn. Do mình diễn đạt không rõ ràng vì lần đầu tiên bị như thế này, nên hiểu như thế nào thì hỏi như thế đó. Bây giờ mình xin được nói rõ hơn, chỉ hy vọng bạn nào hiểu được thì thông cảm giùm cho nhe.
    Đây là dự toán không tự chủ do NSNN cấp (mình nhập vào dự toán 0082) nên khi chuyển khoản cho người bán mình hạch toán N1121/C46122 (Nguồn kinh phí không thường xuyên). Ý mình hỏi là: Khi bị ngân hàng họ trả lại tiền nơi nhận đầu tiền là KBNN trên giấy báo có họ hạch toán như sau: TK Nợ: 1132/TK có: 311.01.00.00077 và KBNN gửi giấy báo có đó cho đơn vị mình vậy mình phải hạch toán như thế nào trong phần mềm kế toán của đơn vị? mình tính hạch toán như thế này không biết có đúng không (N46122/C1121) để tăng nguồn kinh phí sau đó mới lập giấy rút chuyển khác khác để trả cho người bán được không các bạn.?

7. Giọt nắng bên thềm Hình đại diện của TLX
    Địa chỉ
    Góc phố dịu dàng
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add TLX on Facebook
    TLX vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Bankimun Xem bài
    Đây là dự toán không tự chủ do NSNN cấp (mình nhập vào dự toán 0082) nên khi chuyển khoản cho người bán mình hạch toán N1121/C46122 (Nguồn kinh phí không thường xuyên). Ý mình hỏi là: Khi bị ngân hàng họ trả lại tiền nơi nhận đầu tiền là KBNN trên giấy báo có họ hạch toán như sau: TK Nợ: 1132/TK có: 311.01.00.00077 và KBNN gửi giấy báo có đó cho đơn vị mình vậy mình phải hạch toán như thế nào trong phần mềm kế toán của đơn vị? mình tính hạch toán như thế này không biết có đúng không (N46122/C1121) để tăng nguồn kinh phí sau đó mới lập giấy rút chuyển khác khác để trả cho người bán được không các bạn.?
    Kho bạc hạch toán (màu xanh) là bút toán của kho bạc, nên ta không cần quan tâm tới chỗ này.
    Khi chuyển khoản cho người bán thì ghi giảm khoản phải trả người cung cấp (Nợ TK 3311), đồng thời giảm tiền gửi của đơn vị (Có TK 112). Bạn hạch toán Nợ TK 1121/Có TK 4612 là chưa chính xác.
    Do đó khi ngân hàng trả lại tiền, bạn chỉ cần hạch toán ngược lại với bút toán trên là được.
    Thêm 1 điểm nữa là ghi Nợ TK 4612 không phải là để tăng nguồn kinh phí.
    Sống đẹp hơn - Bạn đã thử chưa?

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của tritrung
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    tritrung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Bankimun Xem bài
    Chào các bạn.
    Hiện nay đơn vị mình đang gặp phải trường hợp chuyển khoản tiền mua hàng cho người bán sai sai số tài khoản của họ. Số tiền này đã được KBNN chuyển vào tài khoản của họ rồi, nay họ báo là sai tài khoản đề nghị đơn vị mình điều chỉnh với KBNN giùm khi nhận được thông báo của ngân hàng gửi cho KBNN. Mình không biết phải làm thủ tục gì với KBNN để điều chỉnh lại số tài khoản trên/ mong các bạn chỉ giúp với. (Nếu các bạn có biểu mẫu thủ tục, các bạn gửi luôn cho minh với nhe)
    Cám ơn nhiều.
    mình cũng một số lần chuyển sai tên đơn vị hưởng hoặc số tài khoản thì kho bạc sẽ báo mình làm lại uỷ nhiệm chi hoặc giấy rút dự toán khác. bạn hỏi lại kho bạc là chứng từ lần này chuyển từ tài khoản tiền gửi (dự toán) của đơn vị bạn hay từ tài khoản tạm giữ của kho bạc. mình giao dịch ở kbtw, mấy năm tr ước thì tiền chuyển sai chuyển lại về kho bạc sẽ được đưa vào tk tạm giữ nên số tk của mình phải ghi tk tạm giữ của kb, kb phải cung cấp cho mình số tk đấy, vừa rồi mình lại bị chuyển sai thì kb lại nhập về đúng tk dự toán của mình

9. Tôi đi tìm tôi ... Hình đại diện của hoangxuanluong
    Địa chỉ
    khánh hòa
    Post Thanks / Like
    hoangxuanluong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    2. TH tiền đã chuyển nhầm vào TK người khác, thì đơn vị phải làm công văn mà kg phải gửi cho ngân hàng mà gửi cho bên người nhận, để bên nhận làm cơ sở, chứng từ để làm UNC chuyển trả lại cho đơn vị bạn, gửi cho NH thì ngân hàng cũng không có quyền trích TK khách hàng mà trả cho bạn nhé (điều này là vi phạm pháp luật nhé). Chắc thực tế bạn chưa gặp trường hợp này rồi
    Nếu không làm văn bản gửi ngân hàng và nhờ ngân hàng giúp đỡ thì mò đâu ra địa chỉ của người nhận mà gửi hả trời, gửi bằng "niềm tin" àh.

P/S: vấn đề đã rõ rồi, đề nghị MOD của box này đóng đề tài dùm, để chủ topic khỏi hoang mang khi áp dụng
    Diễn đàn lập ra là để mọi người cùng góp ý trao đổi "hết nước, hết cái" một vấn đề nào đó, ai cũng như bạn cho mình cái quyền giỏi và " đứng trên" người khác thì ... chẹp chẹp ... người ta lập ra diễn đàn này làm gì nhẩy.

10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của bLang
    Địa chỉ
    HD
    Post Thanks / Like
    bLang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Thật ra bạn hỏi k rõ ràng nên các member cứ nghĩ là bạn chuyển tiền từ TK tiền gửi (UNC chỉ dùng để chuyển tiền trên TK 112 thôi), Ở đây là bạn chuyển tiền từ nguồn kinh phí vì vậy khi chuyển bạn ghi N661/C461 (đồng thời C008).
    Xong KB mới chuyển cho bạn giấy báo có lại vào TK(do bạn chuyển nhầm tài khoản). Như vậy thì số tiền bạn đã không bị mất đi mà họ đã chuyển lại cho bạn (cụ thể ở đây là giấy báo có). Vì vậy bạn phải ghi tăng lại số tiền bạn đã chuyển nhầm: ghi số âm N661/C461
    Đồng thời bạn làm lại giấy chuyển KP khác theo đúng TK của họ
    Ở đây mình VD đưa trực tiếp vào chi hoạt động. Còn đưa vào TK trung gian thì tùy trường hợp mà bạn sử dụng TK
    Bạn ghi N112/C461 chỉ khi nào bạn rút KP để chuyển vào chính tài khoản tiền gửi của đơn vị bạn. Còn chuyển cho đơn vị khác bạn ghi vậy là k đúng
    Bạn làm thử, có gì trao đổi thêm nhé
    " Em hãy là một người phụ nữ đẹp - nếu em muốn, người thông minh - nếu em có thể. Nhưng nhất thiết - em phải là một người biết điều"::[/COLOR][/SIZE]