Nên làm hợp đồng thuê nhà hay mượn nhà

• Thread starter hongnguyen255
  • Ngày gửi
H

hongnguyen255

Sơ cấp
7/12/10
3
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà!
Cả nhà cho em hỏi một tí, văn phòng công ty em hiện tại đang là nhà của bố mẹ giám đốc, bây giờ công ty muốn làm một cái hợp đồng thuê nhà để chuyển điện nước sang công ty, nhưng em đang băn khoăn không biết nên mượn hay thuế vì nếu thuê thì bố mẹ giám đốc cũng phải đóng thuế TNCN đúng không ạ
cả nhà cho em một lời khuyên là nên mượn nhà hay thuê nhà. Nếu thuê nhà mức nào thì bố mẹ giám đốc không phải đóng thuế TNCN
Thank cả nhà nhiều nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào cả nhà!
Cả nhà cho em hỏi một tí, văn phòng công ty em hiện tại đang là nhà của bố mẹ giám đốc, bây giờ công ty muốn làm một cái hợp đồng thuê nhà để chuyển điện nước sang công ty, nhưng em đang băn khoăn không biết nên mượn hay thuế vì nếu thuê thì bố mẹ giám đốc cũng phải đóng thuế TNCN đúng không ạ
cả nhà cho em một lời khuyên là nên mượn nhà hay thuê nhà. Nếu thuê nhà mức nào thì bố mẹ giám đốc không phải đóng thuế TNCN
Thank cả nhà nhiều nha
Bạn phải xem lại cp của cty nhân chia gì đó để cân đối DT & CP cho cty,còn thuế TNCN cho thuê nhà thì = tiền thuê/tháng x 35%=A(A tính theo biểu lũy tiến từng phần)Khi ký hợp đồng thuê nhà & lên thuế mua hđ thì ng cho thuê phải đóng thuế môn bài,thuế GTGT,thuế TNCN nếu cty chịu đóng các loại thuế đó thay cho chủ nhà thì tiền thuê nhà đc tính vào cp or cty ko chịu thì chủ nhà chịu(thỏa thuận giữa 2 bên),còn làm hợp đồng mượn nhà thì như bạn đã biết rồi đó.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Chào cả nhà!
Thank cả nhà nhiều nha

Thuê hay mượn thì có phải trả tiền không ?
Nếu đều trả tiền thì nên làm Hợp đồng thuê

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên
bạn ah theo tớ thì làm hợp đồng thuê hay mượn đều được, nhưng theo như bạn viết ở trên thì có vẻ là bạn không muốn đóng thuế thu nhập cá nhân của hai bác bố mẹ giám đốc nhỉ? vậy theo tớ bạn nên làm hợp đồng mượn nhà thì hay hơn đấy bạn ah hau bác đó ko phải đóng thuế thu nhập cá nhân mà công ty bạn vẫn được tính chi phí điện nước vào chi phí hợp lệ của công ty. bạn làm một hợp đồng mượn trụ sở văn phòng nhé và trong đó bạn ghi là công ty có trách nhiệm trả tiền điện, nước, sau đó bạn đi làm thủ tục thay đổi người thanh toán tiền điện,nước mang tên công ty bạn bạn ah. bạn đến nơi thu tiền điện nước để hỏi thủ tục thay tên bạn nhé. công ty tớ cũng làm như thế đấy.
( chắc là hai bác đó là bố mẹ giám đốc nên ko phải trả tiền đau đúng ko mà mình chỉ làm thế để hợp thức hóa chi phí điện nước của công ty thôi phải ko bạn như vậy thì tớ thấy cách của tớ là ổn nhất đấy vì tớ co một chú người quen ở thuế bảo tớ nên làm vậy mà )

Sửa lần cuối:
N

nguyenyen2308

Sơ cấp
Mọi người ơi, mọi người cho em hỏi là hiện tại công ty em có 2 công ty, Công ty A và B( gọi tắt cho tiện ạ). anh chị cho em hỏi thế này nhé. Công ty A làm hợp đồng thuê nhà của chủ nhà C. Sau đấy công ty A chuyển chỗ khác và cho công ty B thuê lại nhà làm địa điểm kinh doanh. Vậy anh chị cho em hỏi Công ty B làm thế có hợp pháp không? Vì nhà không phải của Cty B mà. Và nếu hợp pháp thì mình nên làm hd thuê nhà hay mượn nhà ạ> Em cảm ơn.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Mọi người ơi, mọi người cho em hỏi là hiện tại công ty em có 2 công ty, Công ty A và B( gọi tắt cho tiện ạ). anh chị cho em hỏi thế này nhé. Công ty A làm hợp đồng thuê nhà của chủ nhà C. Sau đấy công ty A chuyển chỗ khác và cho công ty B thuê lại nhà làm địa điểm kinh doanh. Vậy anh chị cho em hỏi Công ty B làm thế có hợp pháp không? Vì nhà không phải của Cty B mà. Và nếu hợp pháp thì mình nên làm hd thuê nhà hay mượn nhà ạ> Em cảm ơn.

Vậy bên công ty bạn (Công ty A) phải xuất hóa đơn phần thuê nhà cho công ty B và nộp thuế như khoản thu nhập khác.
Với thuế thì không có vấn đề gì hết, vì có doanh thu, có nộp thuế đầy đủ là được. Nhưng với phần đăng ký kinh doanh thì lại không ổn, vì giấy phép công ty bạn không có chức năng thuê nhà...
Thân

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Các bạn lưu ý tính thiệt hơn khi làm thủ tục Thuê nhà hay mượn nhà

VD : Thuê nhà 10tr đ/1 tháng . Tất cả các khoản tiền thuế nộp hộ khoảng 500.000đ.

Nếu tính vào chi phsi thuế TNDN; 10.000.000đ x 25% = 2.500.000đ.
Vậy cty có đc lợi hay ko????

L

legiang1905

Sơ cấp
10/10/08
44
1
0
Phu Tho-HCM
Cái này thì cần cân đối doanh thu và chi phí. Nếu chi phí đầu vào bù đắp được thì nên làm hợp đồng cho mượn để tránh liên lụy đến bố mẹ giám đốc.
Nếu làm hợp đồng cho thuê thì phải kê khai đóng thuế và mua hóa đơn lẻ tại CCT.
Theo mình hiểu thì công ty này theo quy mô gia đình, nên có thể không muốn thủ tục rườm rà, và có thể chi phí đầu vào cũng nhiều thì bạn nên làm hợp đồng cho mượn.

N

nguyenyen2308

Sơ cấp
Vậy bên công ty bạn (Công ty A) phải xuất hóa đơn phần thuê nhà cho công ty B và nộp thuế như khoản thu nhập khác.
Với thuế thì không có vấn đề gì hết, vì có doanh thu, có nộp thuế đầy đủ là được. Nhưng với phần đăng ký kinh doanh thì lại không ổn, vì giấy phép công ty bạn không có chức năng thuê nhà...
Thân
Ôi, đúng rồi chị nhỉ.Em quên mất. Thế bi giờ mình phải thanh lý hợp đồng với bên cho thuê và cho công ty B thuê nhà chị nhỉ?
Nhưng mà các sếp mỗi người một ý, chả biết theo ý ai nữa.hic

B

blueskyagain

Sơ cấp
17/3/10
34
0
0
33
quảng ninh
e mới và làm nên không rõ vấn đề này, mông mọi người góp ý giúp e.
công ty e đăng ký lần đầu là ngày 08/06/2011, đăng ký thay đổi lần 1 là ngày 28/06/2011 e nên đổi ngày thuê nhà làm văn phòng thế nào cho hợp lý

ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
e mới và làm nên không rõ vấn đề này, mông mọi người góp ý giúp e.
công ty e đăng ký lần đầu là ngày 08/06/2011, đăng ký thay đổi lần 1 là ngày 28/06/2011 e nên đổi ngày thuê nhà làm văn phòng thế nào cho hợp lý
mình không hiểu rõ ý bạn lắm???
Nếu bạn đăng ký thay đổi lần 1 là bổ sung ngành nghề kinh doanh hay vốn hay là gì mà không liên quan đến địa điểm trụ sở thì ngày thuê nhà là ngày 08/06/2011 cũng được.
Nếu đăng ký thay đổi có liên quan đến địa điểm kinh doanh thì là ngày 28/06/2011 là ok

ý mình là thế!

N

ncthanh1986

Sơ cấp
28/8/10
44
0
0
37
HCM
Ðề: Nên làm hợp đồng thuê nhà hay mượn nhà

Kì tập huấn Thuế nói zị nè : thuê nhà thì tiền điện, nước,.... nếu DN đóng thì được tính vào CP , còn mượn nhà thì không
Thuê nhà --> lên thuế mua hóa đơn có nhiêu đâu ( lưu ý, giá thuê chắc cú là dưới 9tr thui, không fải nộp thuế TNCN, đóng có thuế môn bài zới GTGT khoảng 2 tr chứ nhiu )
Mượn nhà --> không có chi phí, điện nước đóng tiền mà không được tính zô chi phí --> lỗ á

T

Thu Hường4589

Guest
23/2/17
2
0
1
34
Bạn ơi ch
bạn ah theo tớ thì làm hợp đồng thuê hay mượn đều được, nhưng theo như bạn viết ở trên thì có vẻ là bạn không muốn đóng thuế thu nhập cá nhân của hai bác bố mẹ giám đốc nhỉ? vậy theo tớ bạn nên làm hợp đồng mượn nhà thì hay hơn đấy bạn ah hau bác đó ko phải đóng thuế thu nhập cá nhân mà công ty bạn vẫn được tính chi phí điện nước vào chi phí hợp lệ của công ty. bạn làm một hợp đồng mượn trụ sở văn phòng nhé và trong đó bạn ghi là công ty có trách nhiệm trả tiền điện, nước, sau đó bạn đi làm thủ tục thay đổi người thanh toán tiền điện,nước mang tên công ty bạn bạn ah. bạn đến nơi thu tiền điện nước để hỏi thủ tục thay tên bạn nhé. công ty tớ cũng làm như thế đấy.
( chắc là hai bác đó là bố mẹ giám đốc nên ko phải trả tiền đau đúng ko mà mình chỉ làm thế để hợp thức hóa chi phí điện nước của công ty thôi phải ko bạn như vậy thì tớ thấy cách của tớ là ổn nhất đấy vì tớ co một chú người quen ở thuế bảo tớ nên làm vậy mà )
cả nhà cho em hỏi bạn làm hợp đồng mượn nhà thời hạn bao lâu ạ: khi đi làm thủ tục thay tên người nộp tiền thuê nhà họ có yêu cầu chứng thực hợp đồng mượn nhà ko ạ: cám ơn cả nhà ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA