Chi phí phát sinh tháng 6 nhưng tháng 7 mới có hóa đơn

• Thread starter yuchun
  • Ngày gửi
Y

yuchun

Sơ cấp
12/2/11
9
0
1
ha noi
Chào các anh chị,
Các anh chị giúp em với em đang làm báo cáo tạm tính thuế thu nhập đoanh nghiệp quý 2/2011, công ty em có phát sinh chi phí vận chuyển trong tháng 6 cuối tháng đã nhận được bảng tổng hợp giá trị hàng vận chuyển rồi nhưng sang tháng 7 mới nhận được hóa đơn, vậy tháng 6 em có được ghi nhận chi phí không ạ? Nếu không được ghi nhận chi phí tháng này thì công ty em phải nộp thuế TNDN tạm tính rất nhiều.
Em mới vào nghề có nhiều chỗ còn chưa biết, em đã hỏi mấy chị kế toán, người thì bảo được tính vào chi phí tháng 6 người thì bảo không, em rối quá không biết thế nào là đúng nữa. Công ty em mới thành lập, chi phí thực tế phát sinh nhiều nhưng nhiều cái không có hóa đơn, thực tế tính ra thì lỗ mà trên báo cáo bây giờ lãi. Các anh chị giúp em với, sắp hết hạn nộp báo cáo rồi.

Em còn một thắc mắc nữa các anh chị giúp em với: công ty em có tổ chức khai trương và giới thiệu sản phẩm vào đầu tháng 6 nhưng công ty bên em thuê mới đặt in hóa đơn nên trong tháng 6 chưa xuất hóa đơn được, vậy tháng 6 em có đưọc ghi nhận chi phí đo không ạ?
Em cảm ơn các anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
Mình nghĩ là được vì theo nguyên tắc phù hợp. Khi ghi nhận một khoản doanh thu thì phải ghi nhận một khoản chi phí tương ứng liên quan đến việc tạo ra doanh thu đó, chi phí tương ứng doanh thu gồm chi phí của kỳ tạo doanh thu, chi phí của kỳ trước và chi phí của kỳ sau liên quan đến doanh thu đó. Chỉ cần khi xuất hoá đơn công ty kia ghi là vận chuyển T06 là được.

S

suong161

Guest
30/7/07
22
0
1
TP.HCM
Chào bạn!
Chi phí phát sinh trong tháng nào thì mình có quyền ghi nhận chi phí trong tháng đó, như vậy mặc dù hóa đơn về trong tháng 7, bạn vẫn được ghi nhận chi phí trong tháng 6. Tuy nhiên về việc kê khai khấu trừ thuế GTGT thì bạn phải để tháng 7 mới kê khai.
Về chi phí khai trương và giới thiệu sản phẩm thì thuộc về chi phí quản lý doanh nghiệp và chi phí bán hàng. bạn vẫn được ghi nhận vào chi phí trong tháng 6.

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
Nếu bạn nói chi phí dựa vào hoá đơn thì mình thấy có chỗ không ổn là ví dụ như trường hợp nhập trước nguyên vật liệu, hàng về hoá đơn chưa về sẽ mâu thuẫn nếu không được ghi nhận chi phí. Thân.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Nên tách bạch giữa việc ghi nhận chi phí theo Luật kế toán (chi phí về trước hoá đơn về sau) và theo luật thuế TNDN (mọi chi phí phát sinh phải có hoá đơn chứng từ) trường hợp của chủ topic ... là kê khai thuế.

Hàng về trước hoá đơn về sau, chi phí có trước hoá đơn có sau ... là những khái niệm của kế toán, đưa cái này vào để khai thuế thì đúng là không ổn rồi.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Điều đó là đương nhiên, hơn nữa để hàng lâu trong kho, nếu kiểm tra chưa có hóa đơn sẽ coi là hàng nhập lậu nữa đấy.

Kho hàng của DN tôi quá trời hàng toàn là nhập khẩu, nhưng không có tờ hoá đơn nào ... không biết có sao không nữa ?

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Kho hàng của DN tôi quá trời hàng toàn là nhập khẩu, nhưng không có tờ hoá đơn nào ... không biết có sao không nữa ?
Nếu bạn có HĐ thương mại, hợp đồng thương mại và tờ khai hải quan mới hợp lệ hàng hóa của bạn.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Nếu bạn có HĐ thương mại, hợp đồng thương mại và tờ khai hải quan mới hợp lệ hàng hóa của bạn.

Có đầy đủ hồ sơ nhập khẩu (Hợp đồng, inv, Pack, B/l, CA, CO,...) nhưng chưa có TKHQ mà chỉ có CV giải toả hàng ... vậy có ổn không bạn ?

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Có đầy đủ hồ sơ nhập khẩu (Hợp đồng, inv, Pack, B/l, CA, CO,...) nhưng chưa có TKHQ mà chỉ có CV giải toả hàng ... vậy có ổn không bạn ?

Theo mình thì không ổn, phải có TKQH. Mà mình thấy bạn quá rõ điều này mà còn hỏi nữa. Hic..

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Theo mình thì không ổn, phải có TKQH. Mà mình thấy bạn quá rõ điều này mà còn hỏi nữa. Hic..

Hoàn toàn ổn đó em gái ... có điều trong thời gian chờ hoàn thành thủ tục HQ nếu DN mang hàng ra bán thì đúng là không ổn ... hihi, thử nhau chút xíu vậy mà ...

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
"công ty em có phát sinh chi phí vận chuyển trong tháng 6 cuối tháng đã nhận được bảng tổng hợp giá trị hàng vận chuyển rồi nhưng sang tháng 7 mới nhận được hóa đơn", bạn ấy đã ghi rõ như vậy, mình nghĩ vẫn được ghi nhận vào chi phí tháng 6 để tính thuế TNDN tạm tính, ở đây với kiến thức của bản thân mình trả lời bạn như vậy, có đủ hoá đơn chứng từ thoả mãn luật thuế TNDN rồi, chỉ có điều VAT kê tháng 7.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
"công ty em có phát sinh chi phí vận chuyển trong tháng 6 cuối tháng đã nhận được bảng tổng hợp giá trị hàng vận chuyển rồi nhưng sang tháng 7 mới nhận được hóa đơn", bạn ấy đã ghi rõ như vậy, mình nghĩ vẫn được ghi nhận vào chi phí tháng 6 để tính thuế TNDN tạm tính, ở đây với kiến thức của bản thân mình trả lời bạn như vậy, có đủ hoá đơn chứng từ thoả mãn luật thuế TNDN rồi, chỉ có điều VAT kê tháng 7.

Là tạm tính (có quyền không chính xác) thì mình không nói, nhưng bạn nghỉ như vậy là chưa đúng, giả sử khi có CQ chức năng kiểm tra bạn trình cái bảng tổng hợp HH,DV của người bán mà "chưa có hoá đơn" thì ... chết chắc !

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
Mình vẫn chưa hiểu ý bạn, vậy trong trường hợp này nếu là bạn bạn sẽ xử lý như thế nào, nếu không ghi nhận chi phí công ty sẽ phải nộp thuế tạm tính rất nhiều, trong khi đáng lẽ chưa phải nộp và nếu ghi nhận chi phí thì sai ở điểm nào, để mình có thể hiểu kĩ hơn, công ty mình làm cũng hay rơi vào trường hợp này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA