Tính lương cho nhân công xây dựng?

• Thread starter rainy194
  • Ngày gửi
R

rainy194

Guest
27/7/13
55
5
8
hưng yên
EM mới đi làm cho côg ty xây dựng, cty em mới thành lập tháng 1 bây giờ em mới làm và đang gặp 1 số vướng mắc về phần tiền lương mong anh hcij giúp đỡ ạ:
1. Cty em tháng 1/2013 mới thành lập nhưng đã có công trình từ tháng 10/2012 nhưng trên hợp đồng thì vẫn là ngày 21/01/2013. cty em xây dựng công trình A này thời gian trong hợp đồng là từ 21/01/2013 đến 12/04/2013. tổng chi phí nhân công trong dự toán là 929.000.000. Cty em chưa có sổ sách, bảng chấm công , bảng lưng gì về nhân công này mà trc chỉ làm hợp đồng khoán bằng miệng thôi. bay giờ em phải hoàn thiện thủ tục nhân công nhưng không biết làm thế nào để làm hợp lý phần nhân công này mà không cần đóng BHXH và Thuế TNCN cho công nhân, vì sếp em đua cho mấy cái chứng minh thư bảo em làm. Anh chị có thể tính lương và cho em cách giải quyết hợp lý dược không ạ.
2. Công trình B của công ty em bắt đầu từ 18/04/2013 hiện đang thi công và thời gian trong dự toán là 6 tháng.
Thực tế đội nhân công của công trình B là 15 người với mức lương :
- 10 người thợ chính, mức lương 250.000/người/ngày công
- 5 người thợ phụ, mức lương 200.000/ ng/ ngày
Em muốn làm hợp đồng ngắn hạn nhưng tính mãi thì vẫn không đủ khớp với tổng chi phí nhân công là 1.130.000.000 dồngdự toánlà 1.130.000.000 đồng. Và ếu tính theo mức lương thực tế thì công nhân công ty em phải nộp thuế TNCN tháng 5, tháng 6 đúng không ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nonghieu838

nonghieu838

Guest
2/1/13
16
3
8
Hà Nội
Ðề: Giúp em tính lương cho nhân công xây dựng với ạ!

1, Đối với công trình mà nhân công bên bạn làm theo hình thức khoán đội thì làm hợp đồng giao khoán, trách nhiệm hoàn chứng từ vê bạn yêu cầu ông đội trưởng nhân công và đội trưởng công trình làm hồ sơ hoàn về gồm: Bảng tổng hợp giá trị thanh toán, bảng đối chiếu khối lượng, giấy giao việc ... Về thuế TNCN bạn đi đăng ký mã số thuế cho tổ nhân công rồi làm bản cam kết ( cụ thể hơn thì tham khảo trên mạng về thuế TNCN nhé).
2. Đối với nhân công dự toán là 1.130.000.000đ bạn giải bài toán : 250.000 a + 200.000 b = 1.113.000.000 và a = 2b trong đó a b là tổng số công . tìm được a= 3299 b = 1614, => số công một tháng của +) thợ chính =538, thợ phụ = 269, =>> bạn cần khoảng 18 thợ chính và 9 thợ phụ với mức tiền công như trên . Vậy bạn làm hợp đồng cho 27 người ( =18+9) thợ đồng thời hàng tháng làm bảng chấm công cho họ, đồng thời để không khấu trừ thuế tncn thì bạn làm tờ cam kết theo quy định
Chú ý : với số công tháng tính trung bình là 30 công, nếu nhân công có ngày nghỉ t7 và cn thì bạn sẽ ra con số khác .
Hy vọng giúp được bạn::015:

T

thachthao47

Guest
25/3/13
33
2
6
Tien Giang

Chào bạn nonghieu838.
[
2. Đối với nhân công dự toán là 1.130.000.000đ bạn giải bài toán : 250.000 a + 200.000 b = 1.113.000.000 và a = 2b trong đó a b là tổng số công . tìm được a= 3299 b = 1614, => số công một tháng của +) thợ chính =538, thợ phụ = 269, =>> bạn cần khoảng 18 thợ chính và 9 thợ phụ với mức tiền công như trên . Vậy bạn làm hợp đồng cho 27 người ( =18+9) thợ đồng thời hàng tháng làm bảng chấm công cho họ, đồng thời để không khấu trừ thuế tncn thì bạn làm tờ cam kết theo quy định
Mình muốn hỏi bạn cách tính trên của bạn là để tính số nhân công cho hợp lý phải không?
Mình có thắc mắc thế này:
- Theo mình số tiền lương trả cho nhân công thực tế thuê mướn sẽ thấp hơn số tiền mình dự toán hoặc quyết toán dùng để xuất hóa đơn nhân công, vì nếu một công ty không bao thầu trọn gói mà chỉ làm phần nhân công xây dựng thì mình nghĩ làm gì cũng sẽ có lời thì mới làm, nên tiền trả cho nhân công đưa vào chi phí công ty sẽ thấp hơn hóa đơn xuất ra. Như ở trên bạn nói "đối với nhân công dự toán..." mình không hiểu lắm vấn đề này, bạn có thể giải thích rõ hơn không?
Rất mong giúp đỡ.

• Like
Reactions: cherrys
D

dungnam1109

Sơ cấp
24/10/13
8
0
1
37
ha hoa

Neu ban chi lam chi phi theo luong thuc te thi se thap hon rat nhieu so voi chi phi nhan cong trong du toan. Nen viec ke toan la phai ve ra chi phi nhan cong lam sao cho bang du toan ( 1.130.000.000), de khong phai nop thue TNDN va TNCN.

R

rainy194

Guest
27/7/13
55
5
8
hưng yên

Cách tính này dễ hiểu quá ạ. hi, Nhưng mà công ty em công trình này thi công trong 6 tháng thôi ạ. Như vậy thì theo cách tính của anh thời gian lại vượt quá. Em có thêm 1 vấn đề không rõ là phần chi phí nhân công trong các công trình gồm : lương công nhân + lương kỹ sư giám sát. Vậy lương Giám đốc và kế toán có được tính vào chi phí nhân công này không ạ. cty em chỉ có 1 GĐ, 2 kế toán và 4 kỹ sư ạ

D

dungnam1109

Sơ cấp
24/10/13
8
0
1
37
ha hoa

Theo minh hieu trong du toan co chi phi nhan cong: la nhan cong truc tiep, chi phi chung: gom chi phi nhan cong gian tiep va quan ly

T

thachthao47

Guest
25/3/13
33
2
6
Tien Giang
Ðề: Tính lương cho nhân công xây dựng?

Chào mọi người , chào bạn dungnam109
Neu ban chi lam chi phi theo luong thuc te thi se thap hon rat nhieu so voi chi phi nhan cong trong du toan. Nen viec ke toan la phai ve ra chi phi nhan cong lam sao cho bang du toan ( 1.130.000.000), de khong phai nop thue TNDN va TNCN.
Mình cảm thấy có gì đó không hợp lý lắm. Mới đầu mình cũng nghĩ là làm sao để tính LƯƠNG PHẢI TRẢ THỰCTẾ cho nhân công bằng với phần luong trong dự toán. Nhưng mình cảm thấy có gì đó không hợp lý lắm. Theo mình hiểu thì nếu một công ty chỉ xuất phần hóa đơn nhân công hoặc dù xuất hóa đơn cho toàn bộ công trình đi nữa, thì tiền lương phải trả trên bảng dự toán khi quyết toán sẽ gần bằng nhau, và dùng để tính chi phái hoặc xuất hóa đơn nhân công.
Nhưng nếu một công ty chỉ xuất hóa đơn nhân công mà tiền lương phải trả ( tức đầu vào) mà bằng số tiền trên hóa đơn nhân công ( tức xuất ra) thì có hợp lý không?Dù biết rằng để doanh nghiệp tránh nộp thuế TNCN và thuế TNDN nhưng mọi người có cảm thấy bất ổn khi một công ty thành lập lại đi làm không công cho người khác? Vậy doanh nghiệp tồn tại để làm gì? Liệu thuế sẽ hỏi như thế nào về vấn đề này?
Mình thật sự thắc mắc, mong có câu trả lời hợp lý.
Cảm ơn mọi người nhiều

• Like
Reactions: cherrys
T

thachthao47

Guest
25/3/13
33
2
6
Tien Giang

Nhờ mọi người tư vấn giúp mình vấn đề này

D

dungnam1109

Sơ cấp
24/10/13
8
0
1
37
ha hoa

Mình đang nói tới là công ty mình là Công ty xây dựng, thi công công trình nên mình phải thực hiện làm bảng lương thường thường sấp ssir bằng dự toán. Còn là công ty chỉ xuất hóa đơn nhân công như bạn nói mỗi năm kế toán hoạch toán lãi theo yêu cầu của sếp thì sẽ có cách vẽ lợi nhuận ra được mà.

nonghieu838

nonghieu838

Guest
2/1/13
16
3
8
Hà Nội

Cách tính này dễ hiểu quá ạ. hi, Nhưng mà công ty em công trình này thi công trong 6 tháng thôi ạ. Như vậy thì theo cách tính của anh thời gian lại vượt quá. Em có thêm 1 vấn đề không rõ là phần chi phí nhân công trong các công trình gồm : lương công nhân + lương kỹ sư giám sát. Vậy lương Giám đốc và kế toán có được tính vào chi phí nhân công này không ạ. cty em chỉ có 1 GĐ, 2 kế toán và 4 kỹ sư ạ
Lương bộ phận quản lý thì không hoạch toán vào giá thành em nhé! :015:

• Like
Reactions: ngoc tihon
R

rainy194

Guest
27/7/13
55
5
8
hưng yên

Vâng ạ. Em đang gặp một vấn đề phần nhân công bây giờ em đang mượn chứng miinh thư của ng khác để cho vào bảng lương công nhân. Và làm hợp đồng 3 tháng nhưng có điều chứng minh thư em mượn ngta đều có MST cá nhân hết rồi. Có cách giải quyết nào khác không ạ?
Thứ hai nữa là phần chi phí tiếp khách của GĐ thì có được hạch toán được hạch toán vào chi phí từng công trình không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA