Quyết toán công trình giá trị giảm so với giá trị đã xuất hóa đơn?

• Thread starter kimthoadt
  • Ngày gửi
K

kimthoadt

Sơ cấp
16/3/10
26
0
1
Hà Nội
Mọi người ơi cho mình hỏi chút. Năm 2009 bên mình đã xuất hóa đơn ghi nhận giá trị hoàn thành của công trình đó rồi. Nhưng giờ giá trị quyết toán được phê duyệt bị giảm so với giá trị hoàn thành đã xuất hóa đơn. Vậy mọi người cho mình hỏi giờ mình phải làm ntn ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Mọi người ơi cho mình hỏi chút. Năm 2009 bên mình đã xuất hóa đơn ghi nhận giá trị hoàn thành của công trình đó rồi. Nhưng giờ giá trị quyết toán được phê duyệt bị giảm so với giá trị hoàn thành đã xuất hóa đơn. Vậy mọi người cho mình hỏi giờ mình phải làm ntn ạ?

Theo CV của Cục thuế thì :
. Về việc lập hóa đơn điều chỉnh khi quyết toán công trình XDCB:

- Tại điểm 2.12 mục IV phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính về thuế GTGT hướng dẫn cơ sở xây dựng, lắp đặt mà thời gian thực hiện dài, việc thanh toán tiền thực hiện theo tiến độ hoặc theo khối lượng công việc hoàn thành bàn giao, phải lập hóa đơn thanh toán khối lượng xây lắp bàn giao. Hóa đơn GTGT phải ghi rõ doanh thu chưa có thuế và thuế GTGT. Trường hợp công trình xây dựng hoàn thành đã lập hóa đơn thanh toán giá trị công trình nhưng khi duyệt quyết toán giá trị công trình XDCB có điều chỉnh giá trị khối lượng xây dựng phải thanh toán thì lập hóa đơn, chứng từ điều chỉnh giá trị công trình phải thanh toán”.

Tại điểm 2.9 mục IV phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/01/2009 của Bộ Tài chính về thuế GTGT hướng dẫn: “ 2.9. Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hóa, dịch vụ và lập hóa đơn do hàng hóa, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách, kiểu dáng hoặc ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, điều chỉnh thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng,, quy cách hàng hóa, mức giá tăng (giảm) theo hóa đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng, của hóa đơn thời gian), lý do tăng (giảm) giá lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hóa đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho hàng hóa, dịch vụ tại hóa đơn số, ký hiệu.Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán ra cao hơn thuế suất quy định, nếu không xác định được người mua thì lập hóa đơn điều chỉnh thuế GTGT”.

Căn cứ vào hướng dẫn nêu trên, trường hợp công trình xây dựng hoàn thành đẫ lập hóa đơn thanh toán giá trị công trình nhưng khi duyệt quyết toán giá trị công trình XDCB có điều chỉnh giá nhưng khi duyệt quyết toán giá trị xây dựng phải thanh toán thì lập hóa đơn, chứng từ điều chỉnh giá trị công trình phải thanh toán. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (chênh lệch tăng, giảm), không được ghi số âm (-), thuế GTGT cho giá trị khối lượng xây dựng tại hóa đơn số ký hiệu. Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh doanh số mua bán, thuế đầu ra, đầu vào.

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Viết hóa đơn điều chỉnh giảm ghi rõ đ/c giảm doanh thu công trình A theo quyết toán ngày .... và căn cứ vào hóa đơn đó kê khai giảm thuế và hạch toán đ/c giảm doanh thu, giảm thuế

K

kimthoadt

Sơ cấp
16/3/10
26
0
1
Hà Nội
Nhưng mình hỏi quản lý thuế công ty mình thì chị lại bảo ko đc viết điều chỉnh như vậy? Chị bảo từ năm 2009 rồi không cho sửa vậy. Nếu sửa thì sửa rất nhiều mà có khi bên thuế lại phạt cho. Giờ bên KH đòi mình viết hđ điều chỉnh mà quản lý thuế nói thẳng là ko cho sửa vậy giờ mình phải làm sao đây?

N

Nguyen Quang San

Guest
5/9/10
8
0
0
binh long
đối với trường hợp này khoản a mục 5 điều 9 chương II thông tư 28/2011/tt-btc quy định "Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế." như vậy bạn hãy tham khảo trên thông tư này để xử lý. tất nhiên khi điều chỉnh hóa đơn bên mua hàng sẽ phải nộp số thuế chênh lệch cho đủ số thuế đã khấu trừ, đồng thời bị tính phạt chậm nộp 0.05%/ ngày theo quy định

K

kimthoadt

Sơ cấp
16/3/10
26
0
1
Hà Nội
Mọi người ơi giúp mình với. Mình viết hđ điều chỉnh giảm giá trị quyết toán rồi. Mĩnh cũng biết là hóa đơn ko đc viết âm. Nhưng khi kê khai thuế thì mình kê khai là âm. Giờ mình phải sửa lại ntn các bạn nhỉ? CCT nói mình phải làm bổ sung mẫu 01/ KHBS nhưng mình đã khai âm vào tờ khai T7 rồi. Giờ mình kê khai bổ sung ntn ạ? Mình ko rõ khoản này mong các bạn chỉ giùm mình.

conhocbuongbinh

conhocbuongbinh

Sơ cấp
28/8/10
4
0
1
34
hà đông
Các bạn cho mình hỏi là bên mình cũng thi công công trình và đã làm hồ sơ quyết toán, có quyết định phê duyệt quyết toán thấp hơn số đã quyết toán. Nhưng vấn đề là bên mình chỉ nhận được quyết định phê duyệt quyết toán là bản phô tô không có bản chính thì làm thế nào ạ.?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA