Khoản chiết khấu của hoa hông đại lý

• Thread starter huong85
  • Ngày gửi
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Bên công ty em có ký gửi hàng hóa tại siêu thi Co.op Bình Dương
Theo quy trình thì cứ 1 tháng bên Siêu thị sẽ làm báo cáo bán hàng để bên em xuất hóa đơn cho phần hàng đã bán đó.

Và để khoản chi phí hoa hồng đại lý đưa vào chi phí hợp lý thì bên em yêu cầu đại lý xuất hóa đơn cho phần hoa hồng này, nhưng đại lý không chịu xuất và kêu bên em ghi luôn phần chiết khấu đó vào hóa đơn đầu ra
Em không biết làm như vậy có hợp lý không? Và phần hoa hồng cho đại lý có được ghi nhận vào chi phí hợp lý không ạ?
Em chưa có kinh nghiệm trong vấn đề này ạ
Em xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Theo quy trình thì cứ 1 tháng bên Siêu thị sẽ làm báo cáo bán hàng để bên em xuất hóa đơn cho phần hàng đã bán đó.

Và để khoản chi phí hoa hồng đại lý đưa vào chi phí hợp lý thì bên em yêu cầu đại lý xuất hóa đơn cho phần hoa hồng này, nhưng đại lý không chịu xuất và kêu bên em ghi luôn phần chiết khấu đó vào hóa đơn đầu ra
Em không biết làm như vậy có hợp lý không? Và phần hoa hồng cho đại lý có được ghi nhận vào chi phí hợp lý không ạ?
Em xin cám ơn

Mình chưa hiểu 1 số vấn đề sau:

- Bán hàng của cty bạn ở trên thì có Hợp đồng giữa Cty bạn và Đại lý không ? Có đề cập đến vấn đề Đại lý xuất Hoá đơn không ? Có đề cập đến vấn đề Cty cho hưởng Chiết khấu nếu khách hàng mua nhiều không ?

Nếu các vần đề trên không rõ ràng thì khó xử lý.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Em xin cám ơn
Nếu bên KH là đại lý (bán đúng giá hưởng hoa hồng) thì phải xuất hóa đơn về khoản hoa hồng nhận được cho bên giao đại lý.

Trường hợp KH không muốn xuất hóa đơn mà yêu cầu phải chiết khấu thì đây là một nghiệp vụ bán hàng có chiết khấu (theo thời hạn thanh toán hoặc theo sản lượng đạt được).

Số tiền chi cho cả 2 hình thức trên (hoa hồng hoặc chiết khấu) đều là chi phí hợp lý (được trừ) đối với Cty của H, tuy nhiên tùy theo việc áp dụng hình thức nào mà phải làm thủ tục đúng với hình thức đó (Đại lý_hợp đồng DL ; Chiết khấu_HD mua bán, điều khoản mua hàng, thanh toán và CK...)

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Mình chưa hiểu 1 số vấn đề sau:

- Bán hàng của cty bạn ở trên thì có Hợp đồng giữa Cty bạn và Đại lý không ? Có đề cập đến vấn đề Đại lý xuất Hoá đơn không ? Có đề cập đến vấn đề Cty cho hưởng Chiết khấu nếu khách hàng mua nhiều không ?

Nếu các vần đề trên không rõ ràng thì khó xử lý.

Có hợp đồng ký gửi hàng hóa tại siêu thị, nhưng trong hợp đồng lại không thể hiện việc xuất hóa đơn hoa hồng,..

Bé kế toán kia lo vụ này nên bây giờ mình mới biết vụ này, nên giờ không biết xoay sao cho đúng
Bên siêu thị họ báo là các công ty khác đều ghi thẳng phần chiết khấu trên hóa đơn như vậy hết
Thân

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Có hợp đồng ký gửi hàng hóa tại siêu thị, nhưng trong hợp đồng lại không thể hiện việc xuất hóa đơn hoa hồng,..

Bé kế toán kia lo vụ này nên bây giờ mình mới biết vụ này, nên giờ không biết xoay sao cho đúng
Bên siêu thị họ báo là các công ty khác đều ghi thẳng phần chiết khấu trên hóa đơn như vậy hết
Thân

Như vậy, bạn có thể làm Phụ lục Hợp đồng với bên Siêu thị và nội dung Phụ lục HD theo 2 hướng giải quyết như bác VTM đã hướng dẫn cụ thể.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Như vậy, bạn có thể làm Phụ lục Hợp đồng với bên Siêu thị và nội dung Phụ lục HD theo 2 hướng giải quyết như bác VTM đã hướng dẫn cụ thể.

Cám ơn sinhvien1986
Mình đã làm bổ sung thêm phụ lục hợp đồng về điều khoản chiết khấu và ghi giảm trừ % chiết khấu trực tiếp trên hóa đơn đầu ra bên mình

Nưng mình còn thắc mắc một điều là, đây là hợp đồng mua bán, nhưng thực chất là ký gửi hàng hóa. Cứ đầu tháng bên mình xuất 1 lô hàng qua bên siêu thị, sau đó đến cuối tháng họ bán được bao nhiêu sẽ làm báo cáo để bên mình xuất hóa đơn tương ứng với phần doanh thu đã bán.
Vậy khi xuất kho gửi hàng mình có dùng TK 157 để hạch toán hay dùng luôn TK 155/156?
Vì theo hợp đồng thì đây không phải là hợp đồng đại lý hay ký gửi hàng hóa mà là hợp đồng mua bán??
Thân

Nhưng còn vấn đề này mình thắc mắc là

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Cám ơn sinhvien1986
Mình đã làm bổ sung thêm phụ lục hợp đồng về điều khoản chiết khấu và ghi giảm trừ % chiết khấu trực tiếp trên hóa đơn đầu ra bên mình

Nưng mình còn thắc mắc một điều là, đây là hợp đồng mua bán, nhưng thực chất là ký gửi hàng hóa. Cứ đầu tháng bên mình xuất 1 lô hàng qua bên siêu thị, sau đó đến cuối tháng họ bán được bao nhiêu sẽ làm báo cáo để bên mình xuất hóa đơn tương ứng với phần doanh thu đã bán.
Vậy khi xuất kho gửi hàng mình có dùng TK 157 để hạch toán hay dùng luôn TK 155/156?
Vì theo hợp đồng thì đây không phải là hợp đồng đại lý hay ký gửi hàng hóa mà là hợp đồng mua bán??
Thân

Nhưng còn vấn đề này mình thắc mắc là

Mình chỉ gợi ý là làm Phụ lục bổ sung của cái Hợp đồng trước giữa bên Cty bạn và Siêu thị. Còn Hợp đồng của bạn trước kia ghi là Hợp đồng mua bán hay Hợp đồng ký gửi thì mình ko biết ?

Còn hợp đồng của bạn thì về bản chất là hợp đồng ký gửi hàng hoá.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Mình chỉ gợi ý là làm Phụ lục bổ sung của cái Hợp đồng trước giữa bên Cty bạn và Siêu thị. Còn Hợp đồng của bạn trước kia ghi là Hợp đồng mua bán hay Hợp đồng ký gửi thì mình ko biết ?

Còn hợp đồng của bạn thì về bản chất là hợp đồng ký gửi hàng hoá.

Thì mình thấy nghiệp vụ giống ký gửi hơn là mua bán. Nhưng trong hợp đồng thì lại ghi là mua bán hàng hóa
Thân

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Thì mình thấy nghiệp vụ giống ký gửi hơn là mua bán. Nhưng trong hợp đồng thì lại ghi là mua bán hàng hóa
Thân

Đúng là bên Siêu thị làm khó mình thật. Siêu thị có Hoá đơn GTGT mà không chịu xuất.

Bạn nói rõ về Nội dung trong Hợp đồng được không ? Hình thức thanh toán, đối trừ công nợ ? NÓi chung, Siêu thi nói làm thế này thế nọ nhưng ko có quy định trong Hợp đồng thì cũng khó hạch toán.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Đúng là bên Siêu thị làm khó mình thật. Siêu thị có Hoá đơn GTGT mà không chịu xuất.

Bạn nói rõ về Nội dung trong Hợp đồng được không ? Hình thức thanh toán, đối trừ công nợ ? NÓi chung, Siêu thi nói làm thế này thế nọ nhưng ko có quy định trong Hợp đồng thì cũng khó hạch toán.

Hợp đồng Mua bán hàng hóa

Điều I: Hàng hóa, số lượng, giá cả:

1. Bên A (Bên siêu thị) đồng ý nhận ký gửi, bên B (Cty mình) đồng ý ký gửi các sản phẩm Giày dép, Quần áo...

2. Hàng hóa hoàn toàn đảm bảo chất lượng...

3. Bên B cung cấp hàng hóa theo giá bán sỷ cho bên Âti5 từng thời điểm và phải được sự đồng ý của bên A. Giá này Bên B đang áp dụng cho các đơn vị KD khác

4. Nếu có sự thay đổi về giá thì Bên B báo cho bên Bên A trước 07 ngày...

Điều II Quy cách, phẩm chất
...

Đều III Phương thức giao nhận, vận chuyển, bốc xếp:

3.1 Căn cứ đơn đặt hàng của Bên A, Bên B sẽ giao hàng...
...

Điều IV: Phương thức thanh toán- Chiết khấu:
- Thời hạn thanh toán: Bên A thanh toán cho bên B bằng TM hoặc CK theo doanh số thực bán trong tháng dựa trên báo cáo bán hàng bên A cung cấp cho Bên B vào ngày 30 hàng tháng, việc thanh toán sẽ được thực hiện vào ngày 10 đến 15 tháng kế tiếp

- Bên A được hưởng CK 20% trên giá trị hàng bán được

- Bên B xuất hóa đơn tài chính cho bên A (hóa đơn thể hiện khoản CK mà bên A được hưởng)

....

Đây là nội dung chính của hợp đồng
Thân

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Hợp đồng Mua bán hàng hóa

Điều I: Hàng hóa, số lượng, giá cả:

1. Bên A (Bên siêu thị) đồng ý nhận ký gửi, bên B (Cty mình) đồng ý ký gửi các sản phẩm Giày dép, Quần áo...

2. Hàng hóa hoàn toàn đảm bảo chất lượng...

3. Bên B cung cấp hàng hóa theo giá bán sỷ cho bên Âti5 từng thời điểm và phải được sự đồng ý của bên A. Giá này Bên B đang áp dụng cho các đơn vị KD khác

4. Nếu có sự thay đổi về giá thì Bên B báo cho bên Bên A trước 07 ngày...

Điều II Quy cách, phẩm chất
...

Đều III Phương thức giao nhận, vận chuyển, bốc xếp:

3.1 Căn cứ đơn đặt hàng của Bên A, Bên B sẽ giao hàng...
...

Điều IV: Phương thức thanh toán- Chiết khấu:
- Thời hạn thanh toán: Bên A thanh toán cho bên B bằng TM hoặc CK theo doanh số thực bán trong tháng dựa trên báo cáo bán hàng bên A cung cấp cho Bên B vào ngày 30 hàng tháng, việc thanh toán sẽ được thực hiện vào ngày 10 đến 15 tháng kế tiếp

- Bên A được hưởng CK 20% trên giá trị hàng bán được

- Bên B xuất hóa đơn tài chính cho bên A (hóa đơn thể hiện khoản CK mà bên A được hưởng)

....

Đây là nội dung chính của hợp đồng
Thân

Như vậy, rõ ràng Hợp đồng có điều khoản Bên A được Hưởng chiết khấu trên giá trị hàng bán được ---> Đây là chi phí bán hàng (Hoa hồng Đại lý được hưởng do bán giùm)

Tên hợp đồng mua bán nhưng theo nội dung thì là Hợp đồng bán Đại lý đúng giá hưởng tiền hoa hồng.

----> Nội dung Hợp đồng có ghi Bên B xuất hóa đơn tài chính cho bên A (hóa đơn thể hiện khoản CK mà bên A được hưởng): Nên Siêu thị hướng dẫn ghi chiết khấu thẳng giảm vào Hoá đơn nhưng theo Luật thuế GTGT, Thông tư thì là Sai.

Bây giờ, làm phụ lục ghi chiết khấu số lượng để phù hợp với số tiền được giảm trừ bên Siêu thị thì cũng mâu thuẫn với Hợp đồng.

Mong các bác Mod, Admin xin chỉ dẫn giúp bạn huong85 trong trường hợp này.

Chung quy cũng do bên Siêu thị không xuất Hoá đơn GTGT. Tức quá.

Sửa lần cuối:
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Bản chất thì giống như đại lý, nhưng họ không chịu xuất hóa đơn, họ kêu phần CK đến 20% nên họ không xuất hóa đơn được
Mà các công ty khách hàng khác cũng làm vậy mà sao không thấy những công ty kia phản ánh gì hết. Đây là đợt hàng đầu tiên công ty mình đem ký gửi. hic hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA