Hàng hoá dịch vụ không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT là như thế nào?

• Thread starter Hoanganh1971
  • Ngày gửi
H

Hoanganh1971

Sơ cấp
12/11/04
16
0
1
Hai phong
Xin cho hỏi Trên Bảng kê HĐ, chứng từ HHDV bán ra và mua vào ( Theo mẫu của TT28) Có dòng Hàng hoá, dịch vụ không phải tổng hợ trên tờ khai 01/GTGT là những HH DV như thế nào , và phải khai vào dòng đó ntn ạ. Trong diễn đàn có ai biết ko ạ, xin giải thích hộ và hướng dẫn cách khai ntn?
Mong được sự hướng dẫn của mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoanganh1971

Sơ cấp
12/11/04
16
0
1
Hai phong
Admin ơi & mọi người ơi vào xem, và giải thích cho tôi với ! Tôi rất cần.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xin cho hỏi Trên Bảng kê HĐ, chứng từ HHDV bán ra và mua vào ( Theo mẫu của TT28) Có dòng Hàng hoá, dịch vụ không phải tổng hợ trên tờ khai 01/GTGT là những HH DV như thế nào , và phải khai vào dòng đó ntn ạ. Trong diễn đàn có ai biết ko ạ, xin giải thích hộ và hướng dẫn cách khai ntn?
Mong được sự hướng dẫn của mọi người.

Bạn xem ở link này: Khai Thuế GTGT Theo TT 28/28/02/2011 BTC?

H

Hoanganh1971

Sơ cấp
12/11/04
16
0
1
Hai phong
Mình vẫn có một chút thắc mắc về vấn đề này. Đó là những HĐ như vé cầu đường, tiền thu phí vệ sinh,.. mà ko có thuế ý, tức là mình ko khai thuế thì trên Bảng kê HHDV mẫu số 01-2/GTGT ấy thì phải kê vào đâu ah.
Bác VTM ơi hướng dẫn hộ với!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình vẫn có một chút thắc mắc về vấn đề này. Đó là những HĐ như vé cầu đường, tiền thu phí vệ sinh,.. mà ko có thuế ý, tức là mình ko khai thuế thì trên Bảng kê HHDV mẫu số 01-2/GTGT ấy thì phải kê vào đâu ah.
Bác VTM ơi hướng dẫn hộ với!

Những trường hợp đó "xem như hoá đơn bán hàng thông thường"_ghi nhận vào chi phí hạch toán, không kê vào bảng kê thuế GTGT.

H

Hoanganh1971

Sơ cấp
12/11/04
16
0
1
Hai phong
Những trường hợp đó "xem như hoá đơn bán hàng thông thường"_ghi nhận vào chi phí hạch toán, không kê vào bảng kê thuế GTGT.

Em cám ơn Bác VTM nhiều nhé. Cứ lăn tăn mãi mới hỏi.

H

hathigiang

Guest
9/1/09
2
0
0
36
ha noi
Mọi người ơi, cho mình hỏi. hàng hoá, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ ở tờ bảng kê: 01-02/gtgt là như thế nào

T

Tuyen01

Sơ cấp
21/12/09
17
0
0
Ha noi
Với HD bán hàng thông thường theo như hôm nay mình đi tập huấn và được cô Cúc Phó Tổng cục Thuế trả lời thì sẽ kê khai vào mục 5 của tớ khai PL01-2/GTGT nhé.

2

2xu

Trung cấp
2/12/10
58
0
0
NHNNVN
Với HD bán hàng thông thường theo như hôm nay mình đi tập huấn và được cô Cúc Phó Tổng cục Thuế trả lời thì sẽ kê khai vào mục 5 của tớ khai PL01-2/GTGT nhé.

...........bạn nghe nhầm rồi, cô Cúc Phó Tổng cục Thuế nào mà nói thế ..........................:wall::wall::wall:

T

thuyatp

Sơ cấp
12/6/09
20
0
1
Quang Nam
Hóa đơn bán hàng thông thường khong bat buoc phai ke khai, neu ke khai thi sao nhĩ! Co Cuc Pho Tong cuc thue nao ma noi the ?????????/

hien tai minh cung bo tay voi phan hang hoa dich vu khong phai tong hop o to khai 01 ? Có ai biet alo giup minh vi

T

tralyjsc

Guest
15/2/11
1
0
0
tp.hcm
Hàng hóa, dịch vụ không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT

Các Anh Chị ơi! Mình là thành viên mới đây. Cho mình hỏi : Mục 5 tại 01-2/GTGT "Hàng hóa, dịch vụ không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT" thì kê những hóa đơn, chứng từ gì? Nêu cụ thể giúp mình nhé. Những chứng từ nộp tiền ngân sách nhà nước, BL thu tiền phí, Hóa đơn bán hàng có phải kê vào mục này không?
Và nếu kê khai thuế TNCN quý bị sai thì có phải làm điều chỉnh không (Cty mình phát sinh b/c theo quý)? Nếu có thì làm sao?
Trả lời giúp mình nhé. Cám ơn các Anh chị.

T

thomainguyen78

Sơ cấp
19/5/11
5
0
0
41
việt trì - phú thọ
mình cũng đang thắc mắc về vấn đề đó nhờ các bạn gỡ giúp mọi người đang dối như mình với
xin cám ơn

bạn có thể nói rõ giup mình về vấn đề hàng hoá tổng hợpkhông phải trên tờ khai thuế không,vì mình đang kê khai và bị vướng mắc đúng chỗ đó

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
mình cũng đang thắc mắc về vấn đề đó nhờ các bạn gỡ giúp mọi người đang dối như mình với
xin cám ơn

bạn có thể nói rõ giup mình về vấn đề hàng hoá tổng hợpkhông phải trên tờ khai thuế không,vì mình đang kê khai và bị vướng mắc đúng chỗ đó

Bạn tham khảo:
Trích từ tài liệu hướng dẫn khai thuế_TCT.

Dòng chỉ tiêu 5 “HHDV không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT”:

- Chỉ tiêu này dành kê khai hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá mua vào
nhưng không áp dụng cho đối tượng tổng hợp kê khai tờ khai 01/GTGT, cụ thể
:

+ NNT là đại lý bán hàng hoá, dịch vụ hoặc là đại lý thu mua hàng hóa theo hình thức bán, mua đúng giá hưởng hoa hồng không phải khai thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa, dịch vụ bán đại lý; hàng hóa thu mua đại lý. NNT thực hiện kê khai vào chỉ tiêu này các hoá đơn GTGT của hàng hoá nhận bán đại lý.

+ NNT kinh doanh dịch vụ cho thuê tài chính không phải nộp Tờ khai thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ cho thuê tài chính, mà chỉ nộp Bảng kê hoá đơn hàng hoá, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01-2/GTGT, trong đó chỉ tiêu thuế giá trị gia tăng mua vào chỉ ghi tiền thuế giá trị gia tăng của tài sản cho thuê phù hợp với hoá đơn giá trị gia tăng lập cho doanh thu của dịch vụ cho thuê tài chính trong kỳ kê khai.

+ NNT có hoạt động xuất, nhập khẩu uỷ thác hàng hoá: không phải khai thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa nhận xuất, nhập khẩu ủy thác. Hóa đơn đầu vào của hàng hóa nhận xuất, nhập khẩu ủy thác được khai vào chỉ tiêu này nhưng không được sử dụng làm căn cứ để lập Tờ khai thuế giá trị gia tăng.

Tải tài liệu theo link: http://www.webketoan.vn/forum/van-d...dn-tam-tinh-theo-quy-theo-tt-28-a-139517.html (bài số 1).

T

thaole2102

Sơ cấp
1/7/10
14
0
1
Hà Nội

Mình cũng thấy rất lạ nha. Sao Phó tổng cục thuế lại nói khác với những gì mình biết nhỉ?

K

keluoihoc

Sơ cấp
24/7/09
3
0
0
ha noi
Tôi thì lườ học nhưng tôi cứ nghĩ là trên tờ khai 01/GTGT người ta chỉ tập hợp hàng hoá dịch vụ có liên quan tới thuế GTGT.cho nên những hàng hoá dịch vụ đã mua mà trên hoá đơn không ghi thuế GTGT thì khai vào mục 5.đơn giản thế thôi mà sao nhiều người sợ thuế quá hay sao mà cứ tăng tầm quan trọng để rồi cứ rối tinh rối mù lên như vậy.Mà tôi nói có gì không phải thì mọi người thông cảm cho kẻ lười học này nhé
Cám ơn mọi người

Neutrino

Neutrino

Sơ cấp
23/6/09
48
0
6
HCMC
Tôi thì lườ học nhưng tôi cứ nghĩ là trên tờ khai 01/GTGT người ta chỉ tập hợp hàng hoá dịch vụ có liên quan tới thuế GTGT.cho nên những hàng hoá dịch vụ đã mua mà trên hoá đơn không ghi thuế GTGT thì khai vào mục 5.đơn giản thế thôi mà sao nhiều người sợ thuế quá hay sao mà cứ tăng tầm quan trọng để rồi cứ rối tinh rối mù lên như vậy.Mà tôi nói có gì không phải thì mọi người thông cảm cho kẻ lười học này nhé
Cám ơn mọi người

hihi, cai ban nì, đúng là lười (thông cảm nhé), ở trên bạn Mình gậy xương que đã trích dẫn rùi kìa:

Trích từ tài liệu hướng dẫn khai thuế_TCT.

Dòng chỉ tiêu 5 “HHDV không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT”:

- Chỉ tiêu này dành kê khai hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá mua vào
nhưng không áp dụng cho đối tượng tổng hợp kê khai tờ khai 01/GTGT, cụ thể:

+ NNT là đại lý bán hàng hoá, dịch vụ hoặc là đại lý thu mua hàng hóa theo hình thức bán, mua đúng giá hưởng hoa hồng không phải khai thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa, dịch vụ bán đại lý; hàng hóa thu mua đại lý. NNT thực hiện kê khai vào chỉ tiêu này các hoá đơn GTGT của hàng hoá nhận bán đại lý.

+ NNT kinh doanh dịch vụ cho thuê tài chính không phải nộp Tờ khai thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ cho thuê tài chính, mà chỉ nộp Bảng kê hoá đơn hàng hoá, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01-2/GTGT, trong đó chỉ tiêu thuế giá trị gia tăng mua vào chỉ ghi tiền thuế giá trị gia tăng của tài sản cho thuê phù hợp với hoá đơn giá trị gia tăng lập cho doanh thu của dịch vụ cho thuê tài chính trong kỳ kê khai.

+ NNT có hoạt động xuất, nhập khẩu uỷ thác hàng hoá: không phải khai thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa nhận xuất, nhập khẩu ủy thác. Hóa đơn đầu vào của hàng hóa nhận xuất, nhập khẩu ủy thác được khai vào chỉ tiêu này nhưng không được sử dụng làm căn cứ để lập Tờ khai thuế giá trị gia tăng.

Sửa lần cuối:
N

nholankt

Guest
4/10/11
1
0
0
thanh tri. ha noi
http://www.webketoan.vn/forum/thue-gtgt/hang-hoa-dich-vu-khong-phai-tong-hop-tren-khai-01-gtgt-la-nhu-nao-136840.html

Chào cả nhà! theo mình hiểu hàng hoá dịch vụ không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT là những hàng hoá hay mặt hàng bán đúng giá của nhà cung cấp đưa ra, đúng giá trên sản phẩm, bán đúng giá hưởng hoa hồng, như vé số, xổ số ....

M

maruko231

Guest
9/11/08
0
0
0
tphcm
mấy anh chị ơi cho em hỏi với HĐ tiền điện, điện thoại của công ty nhưng k để tên công ty (để tên giám đốc và địa chỉ là trụ sở công ty) thì đưa toàn bộ tiền thanh toán vào chi phí và không được khấu trừ thuế phải k ạ? Bên e thường vẫn kê vào bảng kê 01-2/GTGT mục 1 nhưng khoản mục thuế VAT thì ghi 0% như vậy đúng hay sai ạ?

N

nguyenthao1512

Guest
14/5/08
5
0
0
38
Biên Hòa-Đồng NAi
Nói tóm lại là sao, nếu nhầm vậy thì đưa vào đâu, sao ko giải thích, rắc rối quá. Để mọi người còn biết cách làm cho đúng chứ.

...........bạn nghe nhầm rồi, cô Cúc Phó Tổng cục Thuế nào mà nói thế ..........................:wall::wall::wall:
Vậy thì đưa vào đâu vậy bạn, nhầm là sao. để mọi người còn biết cách làm cho đúng.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA