Phiếu thu phiếu chi?

• Thread starter daukhithiennga
  • Ngày gửi
daukhithiennga

daukhithiennga

Guest
29/9/09
22
1
0
35
Hà nội
Hi các Anh chị

Em là gà mới của ngành kế toán, em có 1 câu hỏi "ngớ ngẩn" như thế này, vì em mới vào nghề, chưa "pro" được từ những điều cơ bản..

Em là kế toán, hay phải đi thu nợ. Công ty em hay thu, họ ko sử dụng phiếu chi (chi tiền cho bên em), mà thường làm trên máy tính, rồi in ra...(trong khi phiếu chi ở cạnh đó). 1 công ty khác em từng thực tập 1 tháng thì họ thường xuyên sử dụng phiếu chi, phiếu thu dù nội bộ hay ngoài...

Anh chị cho em hỏi, những điều trên khác nhau ở chỗ nào ko ạ?

Phiếu thu và chi thì mình nên dùng trong trường hợp j, hoặc ko nhất thiết phải sử dụng trong TH như thế nào ạ?

Mấy lần em định hỏi họ nhưng xâu hổ qua với lại thấy thắc mắc muốn hiểu nên mong Các anh chị đừng cười em nhé!!! :D

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kybo2805

Sơ cấp
20/7/11
23
0
1
Xóm Phố
Hi các Anh chị

Em là gà mới của ngành kế toán, em có 1 câu hỏi "ngớ ngẩn" như thế này, vì em mới vào nghề, chưa "pro" được từ những điều cơ bản..

Em là kế toán, hay phải đi thu nợ. Công ty em hay thu, họ ko sử dụng phiếu chi (chi tiền cho bên em), mà thường làm trên máy tính, rồi in ra...(trong khi phiếu chi ở cạnh đó). 1 công ty khác em từng thực tập 1 tháng thì họ thường xuyên sử dụng phiếu chi, phiếu thu dù nội bộ hay ngoài...

Phiếu thu và chi thì mình nên dùng trong trường hợp j, hoặc ko nhất thiết phải sử dụng trong TH như thế nào ạ?

Mấy lần em định hỏi họ nhưng xâu hổ qua với lại thấy thắc mắc muốn hiểu nên mong Các anh chị đừng cười em nhé!!! :D

Người ta sử dụng phiếu thu khi thu tiền mặt về nhập quỹ, sử dụng phiếu chi khi xuất tiền mặt khỏi quỹ tiền mặt.
Phiếu thu, chi in trên máy hay theo quyển có sẵn đều giống nhau, nếu họ sử dụng phần mềm thì họ in trên máy, không sử dụng phần mềm thì họ ghi tay.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Hi các Anh chị

Phiếu thu - chi được in từ Phần mềm máy tính in ra và Phiếu thu - chi đóng thành quyển bán sắn trên thị trường về cơ bản:

+ Đều thể hiện thu tiền và chi tiền

Khác nhau:
+ Về tính pháp lý, về ghi nhận kế toán

daukhithiennga

daukhithiennga

Guest
29/9/09
22
1
0
35
Hà nội
Vâng, em cũng hiểu rõ được hơn rồi ạ. Cám ơn mọi người ạ.

Có 1 công ty khác, không bao giờ in phiếu thu, phiếu chi theo phần mềm, hoặc viết theo quyển có sẵn.

Họ chỉ làm trên word, gọi là có nhận tiền (khi bên em thanh toán phí), và cũng 1 tờ giấy chi tiền (khi thanh toán % cho bên em)...
Không biết cái này có liên quan j đến vấn đề pháp lý kế toán ko ạ?

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Có 1 công ty khác, không bao giờ in phiếu thu, phiếu chi theo phần mềm, hoặc viết theo quyển có sẵn.

Họ chỉ làm trên word, gọi là có nhận tiền (khi bên em thanh toán phí), và cũng 1 tờ giấy chi tiền (khi thanh toán % cho bên em)...
Không biết cái này có liên quan j đến vấn đề pháp lý kế toán ko ạ?

Họ chỉ làm trên word thế có in ra cho bạn ký, họ ký và đóng dấu không? Chứng từ kế toán không có chữ ký/đóng dấu thì đâu đảm bảo tính hợp pháp nữa?

T

tomitavietnamcoltd

Guest
Như chị nói thì lần sau nếu thu tiền về là phải đòi hỏi có dấu má nhỉ..

T

tyty10389

Trung cấp
9/4/10
57
0
0
34
tan binh
phiếu chi mà đòi hỏi làm gì bạn! có thì sài theo minh thì cứ tự mình làm cả thu và chi! còn phiếu thu chi của đơn vị khác để làm tính pháp lý ràng buộc đã thanh toán hay chưa thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA