Thuế GTGT có phải là chi phí của doanh nghiệp ?

• Thread starter duongntt1409
  • Ngày gửi
D

duongntt1409

Guest
20/7/11
1
0
0
33
Hà nội
Em chào các anh chị !
Em có một câu hỏi mà không biết phải trả lời như thế nào cho thỏa đáng. Câu hỏi như sau:
Vì sao nói thuế GTGT vừa là doanh thu vừa là chi phí ? Thuế GTGT có phải là chi phí của doanh nghiệp hay k ? Giải thích ?
Mong các anh chị đi trước giải thích gấp giúp em với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Thuế GTGT vừa là doanh thu vừa là chi phí (ko chuẩn lắm chỉ mang tính lý thuyết phân tích) vì thực tế khi có doanh thu thì có và phải nộp thuế GTGT, khi có chi phí thì có và được khấu trừ thuế GTGT, đôi khi những trường hợp đặc biệt ví dụ như hóa đơn quá hạn thì thuế GTGT mới đưa vào chi phí; Trường hợp miễn giảm thuế phải nộp thì thuế thành doanh thu.
Thuế GTGT ko phải hoàn toàn là chi phí của doanh nghiệp (vì được khấu trừ thuế GTGT đầu vào) mà khoản này đánh vào người tiêu dùng, doanh nghiệp là người nộp thay

N

nguyennhuquynh

Guest
Ðề: Thuế GTGT có phải là chi phí của doanh nghiệp ?

Theo tớ hiểu là câu này phải chia làm 2 trường hợp: tính thuế theo phương pháp trực tiếp và theo phương pháp khấu trừ. Trong trường hợp tính thuế theo phương pháp trực tiếp thì, vì không bóc tách thuế nên không VAT không được xem vừa là chi phí vừa là doanh thu. Còn trong trường hợp tính thuế theo phương pháp khấu trừ thì thuế đc chia thành thuế thu hộ và thuế nộp hộ. Thuế thu hộ thì lấy thuế suất nhân với doanh thu, còn thuế nộp hộ thì lấy thuế suất nhân với chi phí. Do đó, trường hợp này VAT vừa đc coi là doanh thu vừa đc coi là chi phí.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Ðề: Thuế GTGT có phải là chi phí của doanh nghiệp ?

Em chào các anh chị !
Em có một câu hỏi mà không biết phải trả lời như thế nào cho thỏa đáng. Câu hỏi như sau:
Vì sao nói thuế GTGT vừa là doanh thu vừa là chi phí ? Thuế GTGT có phải là chi phí của doanh nghiệp hay k ? Giải thích ?
Mong các anh chị đi trước giải thích gấp giúp em với ạ.

Câu hỏi này kỳ kỳ, đã hỏi là "Vì sao nói thuế GTGT vừa là doanh thu vừa là chi phí ?" sao vế sau lại còn hỏi "Thuế GTGT có phải là chi phí của doanh nghiệp hay k ?" Ai hỏi bạn vậy?

Thế mình hỏi bạn nhé. Thuế GTGT có ảnh hưởng đến Vốn chủ sở hữu không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA