Chi khen thưởng đột xuất

• Thread starter babyl
  • Ngày gửi
B

babyl

Sơ cấp
21/7/11
44
1
6
42
Binh dương
Ở đơn vị của mình sếp mình muốn khen thưởng đột xuất cho nhân viên hòan thành tốt nhiệm vụ nhưng mình không biết mức chi là bao nhiêu vì trong qui chế mình chỉ nói chung chung không qui định cụ thể mức được chi và khi chi thì có cần phải có văn bản gì không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Ở đơn vị của mình sếp mình muốn khen thưởng đột xuất cho nhân viên hòan thành tốt nhiệm vụ nhưng mình không biết mức chi là bao nhiêu vì trong qui chế mình chỉ nói chung chung không qui định cụ thể mức được chi và khi chi thì có cần phải có văn bản gì không?

Chứng từ kèm theo bao gồm các chứng từ chứng minh cá nhân đó đã hoàn thành tốt nhiệm vụ.

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Nếu đã có quy chế lẽ ra phải chi tiết từng mức thưởng tương ứng với mức hoàn thành tốt công việc để thuận tiện áp dụng. Đã có quy chế là tốt rồi nhưng nhiệm vụ của bạn là quân sư dựa vào tình hình doanh thu, chi phí của DN kết hợp với sự đánh giá tầm quan trọng của Sếp vào từng loại công việc để đưa ra mức thưởng là 500k, 1000k, thậm chí 2000k,.... Tuy nhiên vì quy chế chung chung nên bạn phải phân tích, giải trình bằng văn bản và trình Sếp quyết định, có thể đưa ra vài mức Sếp duyệt mức nào thì chi mức đó. Tất nhiên chứng từ kèm theo là bằng chứng về sự hoàn thành tốt nhiệm vụ đó có xác nhận của bộ phận liên quan.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Nếu đơn vị bạn là một doanh nghiệp thì mình không có ý kiến. Nhưng nếu là đơn vị trực thuộc nhà nước hoặc 100% KP đảm bảo từ NSNN thì phải tuân theo Luật thi đua khen thưởng. Khi đó, chỉ cần Quyết định khen thưởng là xong thôi.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Để chi khen thưởng cho cá nhân hoặc tập thể thì đơn vị cần ban hành quy chế thi đua khen thưởng thì mới biết căn cứ mức chi,nội dung chi bao nhiêu, quy chế đó thì cần có công đoàn và chính quyền phối hợp để ban hành
Bạn có thể tham khảo nghị định 42/2010/NĐ-CP quy định luật thi đua khen thưởng

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Để chi khen thưởng cho cá nhân hoặc tập thể thì đơn vị cần ban hành quy chế thi đua khen thưởng thì mới biết căn cứ mức chi,nội dung chi bao nhiêu, ...

Babyl cũng nói là đơn vị đã có quy chế rồi, tuy nhiên trong đó nói chung chung nên chưa biết phải chi bao nhiêu?

...vì trong qui chế mình chỉ nói chung chung không qui định cụ thể mức được chi

Mức chi như thế nào bạn tham khảo thêm ở Nghị định 42 mà SAA đã gửi đó nha, đọc kỹ các điều từ 68-77, đồng thời căn cứ vào tình hình tài chính thực tế tại đơn vị để đưa ra mức chi thưởng hợp lý nhất.
Chứng từ đi kèm là các văn bản chứng minh việc hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ của nhân viên đó, có xác nhận của bộ phận quản lý trực tiếp hoặc thủ trưởng đơn vị, và Quyết định khen thưởng của thủ trưởng.

B

babyl

Sơ cấp
21/7/11
44
1
6
42
Binh dương
Mình hỏi ở cấp trên thì nói là trong cuộc họp cơ quan thì làm biên bản họp cơ quan đề xuất khen thưởng và ra mức quyết định khen thưởng.Còn bằng chứng để hòan thành tốt nhiệm vụ đó là được đăng lên trên mục nhỏ ở báo. Sếp mình muốn chi để khích lệ tinh thần cho nhân viên như vậy thì người ta mới co tinh thần làm việc tốt hơn.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Babyl cũng nói là đơn vị đã có quy chế rồi, tuy nhiên trong đó nói chung chung nên chưa biết phải chi bao nhiêu?
.
Trong quy chế mà nói chung chung thì ban hành quy chế để làm gì, lập quy chế thì phải dựa vào thông tư, nghị định cụ thể nào, đối tượng nào được hưởng, mức chi bao nhiêu, chi trong trường hợp nào? Lập quy chế mà chung chung mơ hồ thì lập làm gì

Mình hỏi ở cấp trên thì nói là trong cuộc họp cơ quan thì làm biên bản họp cơ quan đề xuất khen thưởng và ra mức quyết định khen thưởng.Còn bằng chứng để hòan thành tốt nhiệm vụ đó là được đăng lên trên mục nhỏ ở báo. Sếp mình muốn chi để khích lệ tinh thần cho nhân viên như vậy thì người ta mới co tinh thần làm việc tốt hơn.
Chứng từ đính kèm phiếu chi để chi tiền thì chỉ cần cái Quyết định khen thưởng của thủ trưởng đơn vị là được rồi, chẳng lẽ cắt mẫu tin nhỏ trên báo đính kèm phiếu chi àh?

B

babyl

Sơ cấp
21/7/11
44
1
6
42
Binh dương
Thì mình chỉ nói vậy thôi chứ đâu có đi cắt mẫu tin đó ra làm gì.Tại mình mới làm nên trong qui chế chi tiêu nội bộ mình không có ghi rõ ràng mức chi khen thưởng là bao nhiêu. Dù sao củng cảm ơn các bạn đã hướng dẫn cho mình.Mình cứ nghĩ mức chi do đơn vị quyết định thì khi nào chi chỉ cần họp cơ quan và ra quyết định chi là được rồi chứ.

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Nếu chi từ quỹ khen thưởng thì đúng là chỉ cần biên bản họp có đủ chữ ký của hội đồng nếu có mức thưởng đề xuất càng tốt rồi Giám đốc ra quyết định khen thưởng là chi ok.
Còn chi thưởng theo công việc hoàn thành tốt từng tháng thì cái này thực chất là tiền lương theo năng suất, chất lượng công việc nên áp dụng theo quy chế lương và từ nguồn tiền lương.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA