Cách gạch chéo phần trống trên hóa đơn GTGT

• Thread starter msthao0512
  • Ngày gửi
msthao0512

msthao0512

Sơ cấp
12/8/13
20
0
0
31
Hà Nội
Các bạn chú ý khi viết hóa đơn còn khoảng trắng (trống) thì gạch như thế nào cho đúng luật và khi nhận hóa đơn từ các nhà cung cấp thì chú ý xem như thế nào. mình xin chia sẻ với các bạn cách gạch hóa đơn trống khoảng trắng theo đúng luật quy định.

Trích dẫn nội dung văn bản: "Điều 14. Lập hoá đơn"
- Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có). Trường hợp hoá đơn tự in hoặc hoá đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hoá đơn thì gạch chéo bằng bút mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ.

- Tiêu thức “Số thứ tự, tên hàng hóa, dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền”: ghi theo thứ tự tên hàng hóa, dịch vụ bán ra; gạch chéo phần bỏ trống (nếu có). Trường hợp hoá đơn tự in hoặc hoá đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hoá đơn thì gạch chéo bằng bút mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ.
Từ ngày 01/07/2013 khi lập hóa đơn phần còn trống trên hóa đơn phải được gạch chéo ( gạch chéo từ trái qua phải; gạch chéo từ phải qua trái; gạch ngang từ tiêu thức “ số thứ tự, tên hàng hóa, dịch vụ” tiếp nối gạch chéo các tiêu thức “ đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền”; gạch ngang từ tiêu thức “ số thứ tự, tên hàng hóa, dịch vụ” đến tiêu thức “ thành tiền ” tiếp nối gạch thẳng xuống đến dòng cuối của tiêu thức ).

Thông thường chúng ta hay nhận được các hóa đơn từ nhà cung cấp theo các cách gạch mẫu 1, 2, 3 còn các cách mẫu gạch khác như 4, 5 thì chúng ta rất ít thấy.

Các ví dụ:

[SPL]

[/SPL]

Hướng dẫn gạch chéo phần còn trống trên hóa đơn

Hi các anh (chị) cho em hỏi chút về cách gạch chéo trên hóa đơn GTGT với ạ! nếu em gạch từ trái qua phải từ phần đơn vị tính tới phần thành tiền củ phần trống trên hóa đơn có đc ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Cách gạch chéo phần trống trên hóa đơn GTGT

Hi các anh (chị) cho em hỏi chút về cách gạch chéo trên hóa đơn GTGT với ạ! nếu em gạch từ trái qua phải từ phần đơn vị tính tới phần thành tiền củ phần trống trên hóa đơn có đc ko ạ?
Gạch như thế này nè bạn hiền

X

xuannguyet

Guest
21/11/13
4
0
0
TP HCM

Xim chân thành cảm ơn! :mrstraetz

Các bạn chú ý khi viết hóa đơn còn khoảng trắng (trống) thì gạch như thế nào cho đúng luật và khi nhận hóa đơn từ các nhà cung cấp thì chú ý xem như thế nào. mình xin chia sẻ với các bạn cách gạch hóa đơn trống khoảng trắng theo đúng luật quy định...

Xin chân thành cảm ơn! :029:

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Xim chân thành cảm ơn! :mrstraetz

Các bạn chú ý khi viết hóa đơn còn khoảng trắng (trống) thì gạch như thế nào cho đúng luật và khi nhận hóa đơn từ các nhà cung cấp thì chú ý xem như thế nào. mình xin chia sẻ với các bạn cách gạch hóa đơn trống khoảng trắng theo đúng luật quy định...

Xin chân thành cảm ơn! :029:
Vâng, xin chân thành cảm ơn :angel:
Nhấn thanks là được rồi chị hai :))

H

hoangoanhnghean

Guest
3/4/13
35
0
6
Nghệ An

Lâu nay em chỉ gạch chéo khoảng trống ở cột tên hàng hóa dịch vụ (kéo từ dòng chữ cuối cùng đến hết khung viết cột đó) mà không gạch sang các cột còn lại thì có được chấp nhận không ạ? :(

Các hóa đơn đầu vào của các cty em làm cũng như vậy hết ạ :(

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Lâu nay em chỉ gạch chéo khoảng trống ở cột tên hàng hóa dịch vụ (kéo từ dòng chữ cuối cùng đến hết khung viết cột đó) mà không gạch sang các cột còn lại thì có được chấp nhận không ạ? :(

Các hóa đơn đầu vào của các cty em làm cũng như vậy hết ạ :(
Trước đây thì kệ nó đi, giờ nhận hóa đơn mà gạch không thấy ok thì đừng nhận, xuất hóa đơn thì gạch cho chuẩn vào.

nhoccoivfu

nhoccoivfu

Sơ cấp
30/12/10
17
0
0
Thanh Hóa

Công ty em nhận mấy hóa đơn đầu vào cũng gạch chéo có mỗi phần hàng hóa dịch vụ trong tháng 11 và nửa đầu 12. Không biết có được chấp nhận không các bác nhỷ? đọc xong lại thấy lo.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội

Gạch như thế này nè bạn hiền

Có khách hàng đã bắt hủy hóa đơn gạch như này vì họ bảo như vậy không phải là gạch chéo. trong thông tư 64 yêu cầu gạch chéo thôi

nhoccoivfu

nhoccoivfu

Sơ cấp
30/12/10
17
0
0
Thanh Hóa

ý của em là giờ em đã nhân hóa đơn của họ rồi ấy ạ nhưng họ k gạch như thế liệu có sao k ạ. còn giờ biết rồi chắc sau này phải cẩn thận hơn

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Có khách hàng đã bắt hủy hóa đơn gạch như này vì họ bảo như vậy không phải là gạch chéo. trong thông tư 64 yêu cầu gạch chéo thôi
Gạch bỏ phần còn trống chứ gạch chéo gì ta?

M

milan211089

Sơ cấp
21/8/12
15
0
0
34
Mỹ Tho

Cho mình hỏi nếu mình gạch ngang sai thì bị xử phạt như thế nào. Mình nhiều lúc gạch ngang đến đơn vị tính, hoặc số lượng, hoặc đơn giá rồi mới gạch chéo xuống. Vậy có ảnh hưởng gì không vậy bạn,hix

N

n.t.tuyet

Sơ cấp
6/10/14
13
0
1
cho e hỏi cái ạ. từ tháng 8 năm ngoái đến giờ e viết hóa đơn phần còn trống e chỉ gạch phần stt và tên hàng hóa, dịch vụ có sao không ạ?

S

Sơn Hoàng 193

Guest
5/2/15
11
0
1
30
Anh ơi cho em hỏi là nếu phần thuế suất bên em là 0% thì chỗ thuế với số tiền thuế gạch như nào ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA