Thời gian khấu hao TSCĐ

• Thread starter trung91
  • Ngày gửi
T

trung91

Sơ cấp
8/8/09
38
0
0
32
hải dương
Chào cả nhà.
Cả nhà cho mình hỏi là khi TSCĐ phát sinh tăng vào giữa tháng, ví dụ là 20/7/2011 thì thời điểm để mình bắt đầu tính khấu hao là như thế nào? Mình tính bắt đầu từ ngày 21/7 hay sang tháng 8 mình mới tính khấu hao?
Mong cả nhà giúp đỡ nhé:wall::banana:

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Chào cả nhà.
Cả nhà cho mình hỏi là khi TSCĐ phát sinh tăng vào giữa tháng, ví dụ là 20/7/2011 thì thời điểm để mình bắt đầu tính khấu hao là như thế nào? Mình tính bắt đầu từ ngày 21/7 hay sang tháng 8 mình mới tính khấu hao?

Tìm đọc Thông tư 203 và Chuẩn mực TSCD

K

kybo2805

Sơ cấp
20/7/11
23
0
1
Xóm Phố
Chào cả nhà.

Tính khấu hao kể từ ngày phát sinh tăng tài sản đó.

K

kimanh1389

Guest
17/6/11
1
0
0
TpHCM
Theo mình thì bạn nên tính khấu hao từ đầu tháng sau tức là 01/08.

K

kybo2805

Sơ cấp
20/7/11
23
0
1
Xóm Phố
Tính khấu hao kể từ ngày đưa tài sản vào sử dụng

Sorry, bạn nói đúng rùi!
Nếu bạn mua về và dùng luôn thì tính từ ngày bạn 21/7. Nếu phát sinh tăng (mua về) mà chưa đưa vào sử dụng thì chưa tính khấu khao. Ngày nào bạn chính thức đưa vào sử dụng thì bạn mới bắt đầu tính khấu khao. hihi. nếu là mình thì mình sẽ để đầu tháng tám mới đưa vào sử dụng để tính khấu hao cho nó tròn.

Z

Zodiac26488

Sơ cấp
7/8/09
12
0
1
35
Phu Tho
Bạn tính khấu hao từ ngày đưa máy tính vào sử dụng. Trong trường hợp của bạn ngày 21/7 máy tính được đưa vào sử dụng rồi thì tính từ 21/7. Tháng 8 bạn bắt đầu tính khấu hao thì khi đó chi phí được thể hiện trong kỳ sẽ không kịp thời và chính xác.

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
Theo quy định tại phần C điều 9 mục 9 TT203 thì
"Việc trích hoặc thôi trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng hoặc giảm. Doanh nghiệp thực hiện hạch toán tăng, giảm TSCĐ theo quy định hiện hành về chế độ kế toán doanh nghiệp."

V

vuthiyen1985

Sơ cấp
20/3/10
3
0
1
ha noi
Dear cả nhà. Công ty em có một vấn đề thế này. Năm 2009 thì trích KH TSCĐ là 5 năm đến năm 2010 thì lại trích khấu hao là 3 năm. Vậy hướng xử lý thế nào! TSCĐ chỉ là các máy vi tính xách tay trị giá hơn 10trđ. Các bác giúp em với

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Dear cả nhà. Công ty em có một vấn đề thế này. Năm 2009 thì trích KH TSCĐ là 5 năm đến năm 2010 thì lại trích khấu hao là 3 năm. Vậy hướng xử lý thế nào! TSCĐ chỉ là các máy vi tính xách tay trị giá hơn 10trđ. Các bác giúp em với

Làm công văn gửi thuế về việc thay đổi thời gian trích KH. Sau đó, trích KH bình thường, tức là, tính KH phần giá trị còn lại cho số thời gian KH đã thay đổi

L

loc lich

Sơ cấp
6/8/11
5
0
0
36
tn
mình vẵn chưa hiểu câu hỏi cảu bạn lắm. Vì máy tính xáh tay đó của năm 2009 hay năm 2010 , nếu của năm 2009 thi 5 năm đó cứ thế mà khấu hao thôi

mình vẫn chưa hiểu câu hỏi của bạn vuthiyen1985 cho lăm . vì chiếc máy tính xách tay đó của năm 2009 hay năm 2010 vậy bạn.hay cả 2 năm đều có 2 cái máy xách tay để đc khấu trừ Vậy ?

Sửa lần cuối:
S

smw

Sơ cấp
24/8/11
6
0
0
34
HN

Theo điểm b mục 2 điều 1 TT 18 :"- Doanh nghiệp thông báo phương pháp trích khấu hao tài sản cố định (TSCĐ) mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi bắt đầu thực hiện phương pháp trích khấu hao (ví dụ: thông báo lựa chọn thực hiện phương pháp khấu hao đường thẳng...). Hàng năm doanh nghiệp tự quyết định mức trích khấu hao tài sản cố định theo quy định hiện hành của Bộ Tài chính về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định kể cả trường hợp khấu hao nhanh."
Theo đó đầu năm bạn đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ và thời gian trích khấu hao với mỗi TSCĐ với cơ quan thuế. Trường hợp của bạn là thay đổi thời gian trích từ 5->3 năm.

Một lưu ý khác với bạn là theo điểm c, mục 3, điều 10 Thông tư 203: "Doanh nghiệp chỉ được thay đổi thời gian sử dụng TSCĐ một lần đối với một tài sản. Việc kéo dài thời gian sử dụng của TSCĐ bảo đảm không vượt quá tuổi thọ kỹ thuật của TSCĐ và không làm thay đổi kết quả kinh doanh của doanh nghiệp từ lãi thành lỗ hoặc ngược lại tại năm quyết định thay đổi. Trường hợp doanh nghiệp thay đổi thời gian sử dụng TSCĐ không đúng quy định thì Bộ Tài chính, cơ quan thuế trực tiếp quản lý yêu cầu doanh nghiệp xác định lại theo đúng quy định."

Thân

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA