Vé tàu ,vé may bay có được tính chi phí hợp lý k?

• Thread starter trocloc
  • Ngày gửi
T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
Các bạn cho mình hỏi, cty mình là cty TNHH MTV, vé may bay và vé tàu của GĐ có được tính vào chi phí hợp lý k?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kidstar147

Trung cấp
Theo công văn 518/TCT-CS V/v quyết toán thuế TNDN năm 2010 và một số nội dung cần lưu ý về thuế GTGT, TTĐB, thuế đối với nhà thầu nước ngoài thì :
Doanh nghiệp không được tính vào chi phí được trừ đối với: Chi phụ cấp cho người lao động đi công tác trong nước và nước ngoài (không bao gồm tiền đi lại và tiền ở) vượt quá 2 lần mức quy định theo hướng dẫn của Bộ Tài Chính đối với cán bộ công chức, viên chức nhà nước:
- Trong nước: Thông tư 23/2007/TT-BTC ngày 21/03/2007 của BTC; Thông tư 97/2010/TT-BTC
- Nước ngoài: Thông tư: 91/2005/TT-BTC
Do đó, tiền vé của sếp bạn sẽ được tính vào chi phí nếu được quy định trong quy chế tài chính của công ty

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
"Quy chế tài chính" của cty tức là hợp đồng lao động hay là một văn bản nào khác? mình mới vào làm ở cty mà lại mới vào nghề nên còn lúng túng nhờ các bạn chỉ giúp mình với nhé. Để có thể tính vào chi phí hợp lý các khoản đó mình phải chắc chắn là căn cứ vào đâu cho hợp lý phải k bạn? Các bạn giúp mình với nhé. Cám ơn nhiều!

K

kidstar147

Trung cấp
Quy chế tài chính là một văn bản nội bộ có thể do giám đốc hoặc kế toán trưởng ban hành nhằm quy định các khoản chi tiêu của công ty nằm ở mức nào, và nhiều vấn đề về tài chính khác. Nó không phải là hợp đồng lao động. Bạn có thể lên internet tìm kiếm các thông tư hướng dẫn về chi phí hợp lý, hợp lệ của bộ tài chính và cục thuế. Bạn vào đây để cập nhật các văn bản về thuế mới nhất nè: www.gdt.gov.vn hoặc www.hcmtax.gov.vn

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
Vé tàu và vé may bay là của giám đốc đi du lịch ở Côn đảo vậy có được tính chi phí k. Các bạn giúp mình với nhé. Nếu muốn cho nó vào chi phí hợp lý thì phải làm sao?

S

soccon07

Trung cấp
19/4/07
162
1
18
37
HN
Vé tàu và vé may bay là của giám đốc đi du lịch ở Côn đảo vậy có được tính chi phí k. Các bạn giúp mình với nhé. Nếu muốn cho nó vào chi phí hợp lý thì phải làm sao?

Đi du lịch thì ko được đâu bạn ơi. Bạn cho thành đi công tác đi, nhưng phải có giấy đi đường có dấu xác nhận của nơi đến nhé.

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
Giấy đi đường do cty mình mang tới xin dấu xác nhận hay sao hả bạn?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Vé máy bay của GĐ công tác thì vẫn được tính vào chi phí hợp lệ chứ, chứng từ là phiếu thu cước vận chuyển (do VN airlines phát hành) hoặc hóa đơn của đại lý, kèm theo thẻ boarding pass là thanh toán được rồi. Giấy đi đường chỉ dùng để thanh toán công tác phí thôi
P/S: mà GĐ đi công tác hay đi nghỉ mát, không nói thì sao thuế biết được nhỉ

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
Vé cho sếp đi du lịch mà. Thế mới mệt chứ!

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Vé máy bay của GĐ công tác thì vẫn được tính vào chi phí hợp lệ chứ, chứng từ là phiếu thu cước vận chuyển (do VN airlines phát hành) hoặc hóa đơn của đại lý, kèm theo thẻ boarding pass là thanh toán được rồi. Giấy đi đường chỉ dùng để thanh toán công tác phí thôi
P/S: mà GĐ đi công tác hay đi nghỉ mát, không nói thì sao thuế biết được nhỉ
Mình đồng ý với ý kiến này. Giấy đi đường nhằm xác nhận là sếp có đến địa điểm B nào đó thật ( Vì có dấu của khách sạn nơi sếp ở). Cái này dùng để thanh toán tiền công tác phí ( Nhưng phải có trong quy chế tài chính của công ty mới được đưa vào chi phí nhé )

Thuế hỏi sếp đi đâu thì ai dại gì mà nói sếp đi chơi !!! Trên chứng từ có tên công ty, mã số thuế là oke cả....

lienkt222

lienkt222

Sơ cấp
5/2/10
43
0
0
ha noi
đúng rùi, mình cũng đồng ý với ý kiến của vinhatax, sếp đi du lịch nhưng minh hạch toán la công tác, chứ chẳng lẽ ghi vào la đi du lich,

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
đúng rùi, mình cũng đồng ý với ý kiến của vinhatax, sếp đi du lịch nhưng minh hạch toán la công tác, chứ chẳng lẽ ghi vào la đi du lich,
cảm ơn vì đồng quan điểm nhé !!! Bây giờ chỉ cần hợp lệ thôi... Chứ hợp lý thì thuế kiểm tra răng nổi !!! Giờ mấy Đơn vị Xây lắp chế biến chi phí nhiều nhắm !!! Cái gì chế biến được thì chế thôi !!!!

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
Cám ơn các bạn nhiều nhé. Vậy là ngoài việc viết HĐ phải có thêm giấy công tác (giấy đi đường) thì mới hợp lệ phải k bạn. Vậy thì sẽ rắc rối cho sếp mình vì sẽ phải quay lại đảo Phú Quốc để xin xác nhận phải k bạn?

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Cám ơn các bạn nhiều nhé. Vậy là ngoài việc viết HĐ phải có thêm giấy công tác (giấy đi đường) thì mới hợp lệ phải k bạn. Vậy thì sẽ rắc rối cho sếp mình vì sẽ phải quay lại đảo Phú Quốc để xin xác nhận phải k bạn?
Nếu công ty bạn có quy chế tài chính thì tính công tác phí cho sếp để tính vào chi phí, nếu không có giấy đi đường thì sau này thuế có hỏi thì giải trình là đi công tác thật !!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA